Hãi hùng thuốc "vươn cành" làm mồng tơi dài 10cm chỉ sau 5 giờ

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Sau nhiều lần săn lùng loại thuốc kích thích rau quả được tả là “loại thuốc của Trung Quốc phun một đêm, sáng mai thu hoạch". Quả thật, sau khi đem loại thuốc đó về thử nghiệm với bó rau mùng tơi, chỉ sau 5 giờ đồng hồ chúng đã cho kết quả phát triển đến kinh hoàng.

Loại thuốc có tên “kích phọt” hay một số địa phương gọi là “vươn cành” được bán bí mật ở rất nhiều cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật (BVTV) trên địa bàn Hà Nội. Đương nhiên, bởi nó là hàng cấm. Và, những người “ngoại đạo” như chúng tôi không dễ gì để mua được loại thuốc kích thích rau quả đó.

Thuốc “kích phọt” của Trung Quốc (ảnh phải) và những bao thuốc có xuất xứ trong nước không được dùng cho cây ăn lá vẫn được một số nông dân phun cho các ruộng rau.

Theo tìm hiểu của chúng tôi, loại thuốc tăng trưởng "tức thời" được cho là có xuất xứ từ Trung Quốc. Chúng có 3 dạng khác nhau, một là dạng sủi thả vào nước tự tan, hai là dạng bột, ba là dạng nước.

Bó rau mồng tơi được bỏ vào ca nước trước khi pha với thuốc chỉ dài khoảng 20cm

Sau đó, thuốc "vươn cành" được thả vào hòa tan trong nước. Loại dung dịch này vừa để ngâm chân bó rau vừa dùng để tưới ướt toàn bộ lá.

Sau đó gần 5 giờ đồng hồ, bó rau mồng tơi đã vươn dài ra 30cm, lá non mơn mởn. Đặc biệt có thân cây, ngọn vươn dài đến 35cm.

Một ngọn cây trước khi tưới dung dịch kích thích

Và, sau đó gần 5 giờ đồng hồ khi đã được ngâm trong dung dịch vươn cành
Hà Phương
Nguồn: GiaDinh.net.vn

Hai cái hình cuối không phải là của một ngọn rau mồng tơi.
Chỉ là 2 hình của 2 ngọn khác nhau với mục đích giàn dựng
thôi.

Nói lên cái xấu của chất độc là điều nên làm, nhưng dựng
chuyện nên thì không phải là việc tốt. Nó gây tác dụng trái
ngược lại.

thôi.

ngược lại.
Ọc - đúng là bác ở nước ngoài - bác về VN em cho bác cầm cây rau luôn - em làm cho bác coi - chủ top chưa phải là chuyên nghiệp - nên lá của nó ko to = những " siêu PRO " - ko cần ngâm đâu bác - tưới lên là xong !

thôi.

ngược lại.
Bác đúng là rảnh mà đi bắt lổi mấy cái đó làm gì?
Mục đích bài viết giúp ta so sánh giữa cây chưa ngâm và cây đả ngâm, và tác hại khôn lường của nó.

Mọi người đọc thì phải biết thế nào là dàn dựng chứ, 2 ảnh cuối khác nhau, tới 2 bó rau cũng khác nhau. bó thứ 1 không hề có những lá dưới chân phía dưới cái dây, bó thứ 2 thì nhiều. nếu đã làm thí nghiệm để người ta tin một cách trực quan thì phải chuẩn chứ không dàn dựng. đây hoàn toàn là dàn dựng thì tin 30% thôi, đúng là có thuốc kích thích nhưng mình nghĩ chỉ có loại phun hay tưới cho cây ngoài ruộng thôi. nghĩ mà buồn đến dân làng tôi nổi tiếng là thật thà.. vậy mà giờ cũng phun thuốc sâu 3 ngày đã bán.. mình góp ý thì người ta bảo không làm thế lấy cháo mà húp. nghĩ mà nản..

Tôi cũng dùng loại để kích cho bông vươn cao,nhưng không phải dùng riêng loại đó mà còn phải đi kèm theo những yếu tố phụ gia khác.Cây bông nếu được dùng chất này sẽ cao khoảng 20cm cho 3 lần kích,nghĩa là phải mất gần 1 tháng,trung bình 1 tuần kích 1 lần,chứ không nhanh và mạnh như bài báo kia nói ở trên.
Tóm lại thông tin trên cũng chưa được các cơ quan chuyên ngành kiểm chứng nên cũng không đáng tin lắm,nhưng nói thật là chuyện dùng thuốc kích thích bây giờ như 1 điều tất yếu với nông dân,không nhà nông làm quy mô nào mà không dùng cả.

Toi trồng rau muống 1 tháng cũng được 20 centimet
mà không cần kích thích chi hết. Phải nhanh gấp
đôi trở lên thì mới đáng là thuốc kích thích chứ.

Tại mọi người chưa đc nhìn tận mắt thôi. Xu hào còn có 1 tg ngắn tũn củ đã to như cái bát kìa, Rau khi ra đc 3-5 lá nó phun cho lần thì 2-3 ngày sau dài cả gàn tay :(. Còn nói ngay giờ ra chợ mua rau gì cũng đc. Về để hơi khô nước rồi vứt chỗ nào mát mẻ từ sáng đến chiều cũng thấy nó dài ra hơn ý chứ :(

Toi trồng rau muống 1 tháng cũng được 20 centimet
mà không cần kích thích chi hết. Phải nhanh gấp
đôi trở lên thì mới đáng là thuốc kích thích chứ.
xin đùng vượt quá giới hạn của tự nhiên.không lợi nào mà bất cập hại cả.

Có ai bết thành phần những chất đó không nhỉ xin chia sẻ

Thành phần thì tui ko biết - Nhưng nếu bạn muốn biết - Thì bạn sẽ được biết

Bạn ra chợ Kim Biên ( chợ bán hóa chất ở TPHCM ) - Bạn hỏi người ta chổ nào bán thuốc kích thích rau củ quả sau khi hái - Người ta có chất vấn ko tin - Thì nói là em mới vào nghề vì làm ăn ko có lời như mấy anh kia - mà mấy ảnh ko chịu chỉ cho em chổ nào để mua - Sẽ có người dắt bạn đi và chỉ cho bạn cách sử dụng - Tại vì toàn tiếng trung quốc sao bạn biết mà sử dụng - Mua ko được là do bạn ko khéo ăn nói thôi.

Một số cái tui biết :
Làm giá đổ xanh chỉ 1 ngày : ( loại giá mập tròn thân đục ko có rễ và lá đó )
Nước sâm : 1 bịt 20k bán ra cả 200 ly - uống ko phân biệt được đâu
1 viên thuốc cho 1 nồi nước lèo hủ tiếu gõ - chỉ cần 20 K
Thuốc phun rau củ quả - chỉ cần thêm nước - càng thêm nước càng bóng và lớn - ngưng nước là héo nhanh
Thuốc ngâm móng, da, gân - trâu bò - chỉ cần ngâm 24 đến 48 giờ là mọi thứ của 5 năm trở về thực tai như mới giết mổ hôm qua
Thuốc ướp cá - nhìn ngoài - kể cả con mắt cá, mùi vị - y như vừa mới chết - mổ ruột ra thì thúi quắt
Nhiều lắm tui ko nhớ - để nảo tui làm việc khác ae nhé !

Rùi bạn lấy về mà tìm ra công thức hóa học - nhé !

TQ nó làm ra cả : hạt gạo giả, trứng gà giả. trái nho giả, khô mực, khô tôm giả, nấm giả ... - ko ai biết - nhiều người đả mua và ăn - khi ăn còn chưa biết mình ăn đồ giả - thì nói gì mấy cái thuốc căn bản ấy.

Có người bạn ăn tôm khô nấu canh thì ko biết - kêu ổng nướng lên ra mùi nhựa thì ổng mới chịu tin ! Zui ko !
Ở đâu thì tui ko biết - chứ ở thành phố - nghe nói đồ gì của TQ là miển tiếp - ko ai dám ăn đâu - ngoại trừ công nhân với người cực nghèo - ko sợ chết - ko biết ung thư mà thôi - ai mà sống dư giả thì đừng mong họ ăn đồ ăn nhập từ TQ - Keo với mứt ngày tết - ko biết cái nào là TQ cái nào là VN thì dân mức sống trung trung cũng xơi . Tui cũng xơi kẹo mức chứ biết xuất xứ đâu mà phân biệt . Hì hì !

Thôi nhé ! khỏi chất vấn nhé - tui ko thích giải thích ae nhé !

Last edited by a moderator:
Ý kiến um sùm quá!
Mấy bác mới thấy phần chưa đúng, còn lại tất cả các phần đúng thì chẳng chịu nghe, chịu đọc.
Thực trạng là những loại thuốc này như bác @lecongtuananh nói nơi bán là chính xác, và còn rất nhiều loại thuốc khác nữa...còn mua được hay ko là 1 vấn đề.
Như mẹ em mua 2 quả dưa leo, ăn 1 quả còn 1 quả ko ăn, để hoài ngoài môi trường tự nhiên(ko bảo quản tủ lạnh) nhưng tới ngày hôm qua là củng được 9 ngày mà nó vẩn ko héo, ko vàng, ko bị xốp....em củng nghi là đả dùng thuốc bảo quản hay gì gì đó....làm cho nó tươi mãi.
Đúng là người Việt hám lợi mà đầu độc người Việt

Ý kiến um sùm quá!
Mấy bác mới thấy phần chưa đúng, còn lại tất cả các phần đúng thì chẳng chịu nghe, chịu đọc.
Thực trạng là những loại thuốc này như bác @lecongtuananh nói nơi bán là chính xác, và còn rất nhiều loại thuốc khác nữa...còn mua được hay ko là 1 vấn đề.
Như mẹ em mua 2 quả dưa leo, ăn 1 quả còn 1 quả ko ăn, để hoài ngoài môi trường tự nhiên(ko bảo quản tủ lạnh) nhưng tới ngày hôm qua là củng được 9 ngày mà nó vẩn ko héo, ko vàng, ko bị xốp....em củng nghi là đả dùng thuốc bảo quản hay gì gì đó....làm cho nó tươi mãi.
Nói chung là ko thể đổ cho trung quốc mà hãy đổ cho người việt chúng ta tự tay giết mình thôi. Nhưng việc dùng thuốc mà đạt đươc như bài báo viết em thấy ko đúng lắm.
Nhiều loại thuốc mà người trồng hoa muốn có như bài báo nói mà đâu có tìm thấy đâu. " thuốc cho cây quất ra cành non trước khi bán, thuốc bảo quản trái quất trên cây quất cảnh, thuốc vươn cành hoa, thuốc bảo quản hoa". ứng dụng cũng có nhiều đấy mà tìm đâu có thấy được hiệu quả như vậy. còn đương nhiên thuốc là có nhưng ko tới mức như vậy. có thể ở mức 30-->50% là cùng

Ý kiến um sùm quá!

cái vụ dưa leo chưa nói đc điều gì đâu, tôi có trồng qua dưa leo bằng thủy canh, có dành lại 1 trái, để làm giống, khi hái để hoàn toàn bên ngoài, đến khi trái dưa leo vàng là 3 tháng sau, biểu hiện bên ngoài cũng ko có khô đi, chỉ là vàng thôi...

Kinh quá. Trước khi trồng rau để ăn chắc mình cũng đã cho vào người mấy thứ thuốc này rồi.Khoan hãy trách bọn tàu khựa nghiên cứu ra mấy loại thuốc này mà hãy chém mấy thằng kinh doanh, biết có hại sức khỏe mà vẫn bán.Và hãy thông tin lên đại chúng khuyên bà con nông dân mình đừng sử dụng mấy thứ chết người ấy nữa.
P/s bác Lecongtuananh sao cũng rành mấy rành mấy vụ này quá vậy kà??

Back