Heo bị tai xanh

• Thread starter vuongthuy11
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi? khi trong đàn heo phát hiện một số con bị bệnh thì ta có nên tiềm phòng vác xin cho toàn đàn không? và nếu có tiềm thì ta nên tiêm loại vác xin nào? loại vô hoạt (đã chết) hay nhược độc (suy yếu). Còn đối với những con đã mắc bệnh ta có nên tiêm vac xịn không?

Các bác cho em hỏi? khi trong đàn heo phát hiện một số con bị bệnh thì ta có nên tiềm phòng vác xin cho toàn đàn không? và nếu có tiềm thì ta nên tiêm loại vác xin nào? loại vô hoạt (đã chết) hay nhược độc (suy yếu). Còn đối với những con đã mắc bệnh ta có nên tiêm vac xịn không?
Nếu bạn chẩn đoán đúng Tai xanh thì nên nhờ tư vấn trực tiếp của người có chuyên môn. Tùy từng trường hợp cụ thể và tùy từng loại vaccine mà có thể tiêm toàn đàn (kể cả bệnh), chỉ tiêm con khỏe hoặc không têm. Heo bị tai xanh thời gian can thiệp khá dài nên bạn nên chuẩn bị cả về nhân lực và vật chất để chống đỡ nhé.

Không phải hiện tại thì chưa bị... hì hì. nhưng mà cũng vừa chữa khỏi cho nhà bà dì. Tớ muốn hỏi để có thể hiểu thêm. hình như là tiêm được thì phải? tiêm cho những con khỏe bằng vac xin vô hoạt... còn những con con bị bệnh rùi thì chưa biết là có tiêm hay không? và với các con bị bệnh tiêm như thế có tác dụng giúp điều trị hay không nữa?

Không phải hiện tại thì chưa bị... hì hì. nhưng mà cũng vừa chữa khỏi cho nhà bà dì. Tớ muốn hỏi để có thể hiểu thêm. hình như là tiêm được thì phải? tiêm cho những con khỏe bằng vac xin vô hoạt... còn những con con bị bệnh rùi thì chưa biết là có tiêm hay không? và với các con bị bệnh tiêm như thế có tác dụng giúp điều trị hay không nữa?
Trong vùng dịch bạn can thiệp bằng vaccine nhược độc là tốt nhất vì nó cho miễn dịch nhanh.
Nếu vaccine có độ an toàn cao bạn có thể tiêm toàn bộ đàn (kể cả những con có dấu hiệu bệnh, những con này bạn cần tách riêng và theo dõi, chăm sóc kỹ hơn vì cơ hội nó là 50/50 và rất mạo hiểm)

Anh thanh ơi nhân tiện anh cho em hỏi anh có bí quyết hay mẹo nhỏ nào hay để chữa bệnh tai xanh một cách hiệu quả không? em chữa kiểu gì cũng mất gần 2 tuần lận....?

Anh thanh ơi nhân tiện anh cho em hỏi anh có bí quyết hay mẹo nhỏ nào hay để chữa bệnh tai xanh một cách hiệu quả không? em chữa kiểu gì cũng mất gần 2 tuần lận....?
Quan trọng là bổ trợ và phòng kế phát thôi bạn ah. Nếu heo làm vaccine chưa đầy đủ thì việc can thiệp bệnh Tai xanh sẽ gặp nhiều khó khăn và tốn kém hơn.
Bạn nên chọn những loại thuốc có tác dụng kéo dài, liều điều trị cao để tránh hiện tượng tiêm nhiều gây áp xe.

Back