Heo nái đẻ thai chết lưu và giờ lại đang bỏ ăn giúp em với

• Thread starter huongnt
  • Ngày gửi
Chào các bác. Em mới tham gia diễn đàn có việc nhờ các bác chỉ giáo. Tình hình là thời gian này nhà em bị hư 4 con nái (đều là nái tơ) trong đó có 2 con nái là bị chết lưu con hoàn toàn (con đẻ ra vẫn còn trắng mềm nhũn) còn 2 con nái khác thì bị chết lưu một nửa, nái dạ cũng có 2 con đẻ kỳ này đều bình thường, 2 con chết lưu hoàn toàn em có chích vắc xin khô thai sau đó bỏ một kỳ mới phối lại, giờ nó được hơn 1 tháng thì bỏ ăn em có chích vac xin (của ngoại) trị thương hàn giờ nó vẫn chưa ăn lại (2 ngày rồi), không biết heo nhà em như vậy là bị bệnh gì ạ, con đang bỏ ăn này liệu có ảnh hưởng đến con không, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em, em cảm ơn các bác nhiều.

Sao tôi có cảm giác là dịch "Tai xanh" đã bùng phát tại trại chăn nuôi của bạn rồi...! Chứ không phải thương hàn..
Vì thương hàn là chữa được, rất ít trường hợp sẩy thai & chết lưu thai..!
Biểu hiện của tai xanh: là tấn công hệ miễn dịch
_ Toàn thân có màu đỏ hồng
_ Những ngày đầu thở nhiều sốt cao, uống nước nhiều, thở gấp, mũi chảy nước, 2 con mắt từ đỏ hồng đến đỏ như máu, phân khô táo bón.
(Dùng kháng sinh không có ý nghĩa...)
* Muốn chủng ngừa có hiệu quả thì phải tuân thủ cho đúng...sợ bạn đã mắc phải những sai lầm (gì đó) trong việc tiêm phòng...dẫn đến không đạt được kháng thể mong muốn...!
** Theo nguyên tắc thì nên hủy đàn heo này, nhưng kinh tế của gia đình sẽ ảnh hưởng rất lớn. Thôi tôi chỉ cho bạn vài cách, xem thử có cứu vãn được ko...rồi sau này mình nên bán thịt cả đàn để lấy vốn gầy dựng lại.
_ Nhớ bỏ chuồng trống ít nhất là 1 tháng, tiêu độc đúng cách rồi mới nuôi lại...
Bạn hạ sốt & tăng sức đề kháng là dùng Gluco-k. (chuyên cho tai xanh). hoặc Paracetamol.
_Nhớ là không nên dùng Vitaminc (màu xanh), nó là nguyên nhân gây bể mạch máu, nhanh chết
Cho uông điện giải, chích thêm Utropin (thải độc tố).
_ Kháng sinh đặc trị hiện nay chỉ có Darxin của công ty Baye, 1 lọ 20 cc có giá 1 triệu 6.
1cc/40kgTT.
Hàng của công ty Bio
lọ 20 cc có giá gần 480.000vnđ, liều lượng cũng như trên.
Bạn chỉ cần tiêm 1 mũi đúng theo thể trọng, còn các ngày tiếp theo chỉ dùng Gluco-C ...là được
Thân chào.
*

Tôi là anh hùng bàn phím - nên góp ý cho bạn như sau - cứ chửi tui đi bạn nhé !

Nuôi heo nái phải có thời !

Bạn hiểu sao thì hiểu - tui góp ý - Bởi vì " sống trong đời sống cần có một tấm lòng, ... để gió cuốn đi "

Cảm ơn bác sỹ, nhưng heo nhà em không có các triệu chứng như bác sỹ miêu tảEm biết làm gì cũng có thời cả, nhưng nếu cứ ngồi đợi gặp thời thì biết bao giờ chi bằng cứ cố gắng làm biết đâu trời thương lại gặp thời sớm thì sao? em nghĩ vậy đấy nên đang không ngừng học hỏi

bệnh thì sao bạn không dùng kháng sinh kết hợp tăng sức đề kháng? chứ chích vaccine làm gì?

heo mới phối 1 tháng mà chích vaccin là sai lầm chỉ được chích khi heo chữa kì 2 nếu trước khi phối giống chưa kịp chich
bạn cho thông tin heo bỏ ăn không thì không đoán nổi bệnh gì cả, phải có triệu chứng lâm sàn,sốt bao nhiêu độ
mắt có đỏ chảy ghèn không ,thở nhanh chậm, phân khô ,lõng, mùi có khắm không, nước tiểu trong , vàng,da có nóng ,đỏ ,hay nổi gai không run rẩy co giật v v
có thong tin đầy đủ,mới giúp cho bạn tốt hơn

chào các bác . e mới tham gia diễn đàn có câu muốn hỏi các bác.Heo lái nhà em chết lưu con , con thì trắng mềm, con thì tím thối, em tiêm thốc kích đẻ ,tiêm thốc xảy thai mà hôm nay ngày thứ 6 rồi mà vẫn chưa ra rau, người đỏ tím , bỏ ăn. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em, em cán ơn các bác nhiều.

Last edited by a moderator:

Back