Thảo luận Hết thời nuôi động vật hoang dã theo phong trào

• Thread starter tanchaufarm
  • Ngày gửi
Ngày 7.8, ông Mang Văn Thới, Chi cục Kiểm lâm tỉnh Tây Ninh, cho biết qua kiểm tra, rà soát việc nuôi, trồng và khai thác động vật hoang dã được cấp phép trên địa bàn, hiện Tây Ninh chỉ còn 286/1.279 cơ sở nuôi nhốt động vật hoang dã nhưng ở mức cầm chừng.
Vỡ nợ vì nuôi rắn
Theo thống kê của Chi cục Kiểm lâm Tây Ninh, đơn vị này đã cấp tổng cộng 1.279 giấy chứng nhận đăng ký gây nuôi động vật hoang dã nhưng đến nay tình trạng các loài như nhím, rắn long thừa (còn gọi là ráo trâu, rắn hổ hèo…) liên tục giảm mạnh. Tính đến thời điểm hiện nay đã có 993 cơ sở ngưng hoạt động. Nguyên nhân khiến hàng loạt các cơ sở gây nuôi động vật hoang dã “giải nghệ” là do trước đây người dân chạy theo phong trào xin giấy phép xây chuồng trại nuôi các loài như trăn, cá sấu, nhím, rắn long thừa… để bán sang Trung Quốc. Tuy nhiên, những năm gần đây thị trường này không còn tiêu thụ nữa.
Cụ thể, trước đây nếu như nhím giống (khoảng 2 tháng tuổi) có giá từ trên 10 triệu đồng/cặp thì nay chỉ còn khoảng 1 triệu đồng/cặp; rắn ráo trâu 800.000 đồng/kg thì nay chỉ còn 300.000 đồng/kg nhưng cũng không có đầu ra. Từ thực tế đó, số trang trại nuôi nhím trước đây là 397 trại thì nay chỉ còn 10 trại; rắn long thừa trước đây có 600 trại nay chỉ còn 60. Tất cả hiện chỉ nuôi ở mức cầm chừng, số lượng rất hạn chế.
Anh Nguyễn Công Tận (ngụ ấp Xóm Ruộng, xã Trí Bình, H.Châu Thành) từng được biết đến là một trong những người cung cấp rắn giống có tiếng tại Tây Ninh. Anh Tận cho hay giai đoạn 2012 - 2014, rắn được thương lái thu mua với giá rất cao để bán sang Trung Quốc. Cụ thể, giá rắn bán thịt dao động từ 800.000 đồng - 1 triệu đồng/kg, rắn con từ 150.000 - 200.000 đồng/con, giá trứng khoảng 80.000 - 120.000 đồng/trứng, có thời điểm lên đến 317.000 đồng/trứng vẫn không đủ bán. Tuy nhiên hiện nay trại rắn của gia đình anh cũng phải đóng cửa do giá bán liên tục sụt giảm. Hiện nay giá rắn thịt chỉ còn khoảng 200.000 - 300.000 đồng/kg, trứng rắn từ 70.000 - 80.000 đồng. Nếu trừ chi phí thì lỗ luôn tiền thức ăn.
“Thị trường xuất khẩu chủ yếu sang Trung Quốc, tuy nhiên, hiện nay Trung Quốc ngưng thu mua khiến gia đình tôi tồn hàng trăm ký rắn giống, bán rẻ cũng chẳng ai mua, nhiều người thua lỗ nặng phải bỏ đi làm nghề khác”, anh Tận nói.
Rút phép trại nuôi động vật quý hiếm
Theo Chi cục Kiểm lâm Tây Ninh, đối với những cơ sở gây nuôi động vật hoang dã đã ngưng hoạt động, đơn vị này đã lập biên bản, tạm thời rút giấy phép để tiện việc quản lý; còn đối với những cơ sở đang hoạt động (hiện toàn tỉnh chỉ còn 286 cơ sở), tỉnh tiếp tục rà soát, cho đăng ký lại, đồng thời loại bỏ danh mục, rút giấy phép đối với những trường hợp gây nuôi động vật quý hiếm, nguy cấp thuộc danh mục được ưu tiên bảo vệ (cấm nuôi thương mại) theo Nghị định 160/2013/NĐ-CP của Chính phủ như tê tê, gấu... đồng thời vận động các chủ cơ sở gây nuôi các loài động vật này giao nộp cho các Trung tâm cứu hộ động vật hoang dã nuôi dưỡng.
Ông Mang Văn Thới cũng cho biết thêm hiện trên địa bàn tỉnh không còn cơ sở nuôi tê tê, chỉ còn tồn tại 2 cá thể gấu (thuộc danh mục cấm nuôi nhốt theo nghị định 160) đang nuôi nhốt tại 2 hộ gia đình và cả 2 hộ đều muốn bàn giao lại cho các Trung tâm cứu hộ động vật hoang dã theo quy định của pháp luật.

Nd mình hay nghĩ tìm ra con gì lạ để nuôi, ít ai chịu nghiên cứu cách nào để hạ giá thành sp, nâng cao chất lượng. Vì vậy cứ chạy theo phong trào đặc sản thiếu ổn định cuối cùng chỉ làm giàu cho người bán giống và con buôn.

Giấy phép đã nhiêu khê, còn thêm hàng loạt các định kỳ kiểm tra. Thăm nom của mấy anh nữa...Riết nghèo luôn.
Vô thăm mà nghe chúng nó nói 1 câu: " có kèo thơm vậy mà tụi mày giấu ăn 1 mình".
Nghe xong quyết định bỏ nghề cho chúng nó hết thơm.

VN mình vốn có những điều kì lạ mà , chi phí mẹ , chi phí con , chi phí trà nước , chi phí bánh trái các kiểu , thậm chí ở khu mình còn có cả trường hợp xin 2 thùng bia đi đám giỗ nữa cơ . Đất nước mình thật kì lạ , với chừng ấy chi phí phát sinh thì người nông dân gồng mình ko nổi cũng là đương nhiên :)

Trách ai,cũng tại dân ta mà ra,cái gì cũng muốn thuận lợi,không chịu rắc rối,bôi trơn cho tụi nó riếc rồi quen tật.

Nghĩ sao con nhím cả chục triệu 1con giống nào rắn ,chăn...thấy đài báo qc mô hình này nọ rồi thi nhau đầu tư làm giàu và rồi :p
:Bash: Sao không nghĩ dân vn có bao nhiêu người mua được 1 con nhím về ăn .mới gần đây thôi đân cá sấu cũng:Botay:

Nghèo vì nuôi rắn, giờ hong biết thời thế sốt lên con gì nữa đây .

Bạn tinh 004 cho mình hỏi hôm trước bạn mua trùn quế sinh khối bên củ chi khu vực nào vậy ? Cái ông suoitien bên Đồng Nai tào lao quá , hôm bữa mình hỏi mua thì ổng kêu sáng thứ 4 giao , mình hỏi có chắc ko , nếu ko chắc em qua bên củ chi mua , ổng kêu chắc chắn , xong giờ kêu " bận chuyện đột xuất " , chán thật

Bạn tinh 004 cho mình hỏi hôm trước bạn mua trùn quế sinh khối bên củ chi khu vực nào vậy ? Cái ông suoitien bên Đồng Nai tào lao quá , hôm bữa mình hỏi mua thì ổng kêu sáng thứ 4 giao , mình hỏi có chắc ko , nếu ko chắc em qua bên củ chi mua , ổng kêu chắc chắn , xong giờ kêu " bận chuyện đột xuất " , chán thật
Mình chưa mua được bạn ơi
Minh chưa mua được bạn ơi đang kiếm mấy chỗ mà thấy tào lao không .kiếm được hú mình với

Hết hi vọng nuôi tê tê.
bạn tinh 004 nuôi dê à? bạn có biết con dê đang ở giai đoạn nào: Giai đoạn tăng trưởng hay Giai đoạn chín muồi? Mình đag chờ giai đoạn cuối! bạn hay mọi người có biết chu kỳ trước của con dên như thế nào kg?
cám ơn các bạn

Con nhím bạn nào ở Củ Chi chịu khó tìm, năm ngoái tôi mua nhím gần cầu vượt Củ Chi giá 120 một kg. Giờ đổi dt mất tiêu số.

Back