Hiện tượng thiếu canxi trên heo nái sau sinh?

• Thread starter ngnhung
  • Ngày gửi
Bác vui lòng cho tui hỏi cái này với !
Tôi quan sát thấy có 1 số heo đang nuôi 2 chân sau bị yếu . Tuy không phải là hoàn toàn 100% nhưng khá thường gặp .Đoán là thiếu canxi. Giống nuôi là heo siêu thịt. Hiện tại tôi tính bổ sung canxi 4kg /1tấn thức ăn hỗn hợp . Bác thấy thấy hợp lý không?
Đối với heo thịt trên 30kg đến xuất chuồng , nái mang thai , nái sau sinh . Công thức đó cần gia giảm không?
Ngoài ra , tôi ở HCM và Đồng Nai kv Thác Giang Điền , muốn mua bột xương và bột cá . Mọi ng biết chỗ nào bán và giá cả xin chỉ dùm
Mình thấy bác giang gửi nhầm chuyên mục thì phải, nên post lại sang đây cho mọi người thảo luận!:confused:

Bài này tôi post ở chủ đề : "Giúp nhau thành cong trong chăn nuôi heo" ở Box Kỹ Thuật Chăn Nuôi do bác lập ấy mà . Chuyên mục thì post đúng rồi ! Nay bác lập 1 topic mới cho mọi ng gửi ý kiến thêm cũng tốt

Qua tìm hiểu thì tôi biết tình trạng này gọi là bại liệt . Các triệu chứng :
Nái sau sinh hoặc sau khi cho heo con bú,tách bầy (khi đã trao cạn nguồn sữa thiên nhiên quý báu ^_^) .
Có dấu hiệu chân yếu,sốt bỏ ăn, đùi sau mất cảm giác (khi chích thuốc bắp đùi heo sẽ ko cảm giác) .
Đo nhiệt kế, nhiệt độ khoảng 36-37 độ , nhiệt độ trung bình heo nái là 38 độ -->Tụt canxi huyết (Cái này là tiệm thú y chỉ,ko phải kinh nghiệm của tôi_Nếu chưa hợp lý thì các bác bổ sung dùm)
Chữa trị : Dùng canxi-B12 chích 20cc/1lần .Chích 3 mũi trong 1 tuần . Nếu muốn tốt hơn thì dùng Canxi loại dùng cho người bán ở nhà thuốc tây , mỗi tội hơi mắc :mellow:
Phòng ngừa (cái này do tui tự đề ra,các bác coi đc không) : Bổ sung canxi vào thức ăn . Chích định kỳ Caxi-B12 (mua loại thú y cùa VN sx thôi ! Cho rẻ :cnguoi:) tháng 1 lần . Sau khi nái sinh thì chích 1 mũi 20cc

Liều lượng canxi tôi trộn ,mọi ng tham khảo : Heo thịt 1% Canxi trên 100% khối lượng hỗn hợp . Nái là 1,2% . Bác Hiệp bảo là 1% hay 1,2% Ca đó là tổng Ca trong thức ăn . Nhưng tôi cứ bem riêng 1% Ca ngoài cho nó dễ tính !! Thế là hết thiếu Ca nhá !
Kính mong mọi ng bổ sung thêm

Back