Hiệu Quả của việc sử dụng EM trong nuôi tôm

• Thread starter hocnuoitom
  • Ngày gửi
Em tìm đọc trên mạng thì thấy có nhiều bài viết về sử dụng EM trong nuôi tôm. Nhưng không biết đây có phải là phong trào không, bởi gần đây không thấy nhắc tới nữa, không biết nó hiệu quả thế nào. Bác nào có kinh nghiệm xin giải dáp giúp em với.

Em tìm đọc trên mạng thì thấy có nhiều bài viết về sử dụng EM trong nuôi tôm. Nhưng không biết đây có phải là phong trào không, bởi gần đây không thấy nhắc tới nữa, không biết nó hiệu quả thế nào. Bác nào có kinh nghiệm xin giải dáp giúp em với.
EM là một loại men vi sinh đã và đang được người nuôi tôm sử dụng rất rộng rãi đó bạn,nó không phải là phong trào đâu.Nó cung cấp các loại vi sinh vật có lợi cho ao nuôi.Mình biết một công ty nuôi tôm sú ở Kiên Giang họ sử dụng sản phẩm này rất thường xuyên.Do đang bận nên mình chia sẻ với bạn vài dòng .Thân chào bạn!

Cảm ơn bạn duchuy! Như thế thì nếu muốn ủ EM thứ cấp thì ta sử dụng EM sơ cấp nào là tốt. EM sơ cấp được bán ở đâu vậy? Mình có đo hởi một số của hàng ở địa phương nhưng họ đều không có bán.

Cảm ơn!

Một chai giấm ăn Sài Gòn = 1 chai giấm ăn Hà Nội.

1 anh ở Hà Nội lấy chai giấm Hà Nội gắn nhãn hiệu EM bán 20k, còn 1 anh ở Sài Gòn bán 10k.

Người mua dùng thì sẽ mua chai nào?

Có nhiều bài viết về hiệu quả của việc sử dụng EM, hướng dẫn cách ủ tăng sinh khối, nhưng đi hỏi mua khắp nơi thì chả có chổ nào bán EM sơ cấp cả. Như vậy không mua được Em sơ cấp thì lấy gì mà ủ,bác nào biết chổ thì chỉ giúp em.

Có nhiều bài viết về hiệu quả của việc sử dụng EM, hướng dẫn cách ủ tăng sinh khối, nhưng đi hỏi mua khắp nơi thì chả có chổ nào bán EM sơ cấp cả. Như vậy không mua được Em sơ cấp thì lấy gì mà ủ,bác nào biết chổ thì chỉ giúp em.

Nói oài muh không hỉu về EM!!!!!!

Con men vi sinh là con vi khuẩn tốt là con vi khuẩn có lợi.

Trong vấn đề lai tạo giống có sự ĐỒNG HUYẾT nên người ta mới nói lên F1, F2 F3 ...v...v...

Tôi có đọc tài liệu "ngoại" về con cá lia thia, khi lai tạo thì nó mất đi giống nguyên thuỷ, muốn lấy giống nguyên thuỷ trở lại thì họ dùng cá cha là con cá "ông nội" ép vói cá mẹ là cá "cháu nội", họ cho rằng ở đây con cá lia thia không có sự đồng huyết.

Trên thực tế, chủng loại gần nhất với con men vi sinh là con giấm.

Từ cổ chí kim có nghe ai nói con giấm F1 F2, con giấm CẤP THỨ hay không?

Con người con heo F1 F2 sợ đồng huyết thì phải, còn có những con lưỡng tính thì sao, cũng có trường hợp ngoại lệ chứ.

Từ đó cho ta thấy rằng những người "Rao Bán" con men vi sinh bịa ra để người nuôi trồng hoang mang mua EM nầy EM nọ.

Công việc và bổn phận của người Nhà Nông người Nuôi Trồng là làm sao mua được gói men đem về và suy nghĩ tính làm sao, đánh con men vi sinh lúc nào, ủ con men vi sinh ra sao để gia tăng sự tối ưu và hiệu quả hơn của nó.

Còn NH3 NH4, F1 F1 để cho các nhà trí thức học tập.

Chuyện cần làm và phải làm của người nông dân thì không chịu lo làm, ngồi đó mà lo nghĩ chuyện không đâu để lọt vào cái bẩy Rao Bán của các công ty thức ăn thuốc thuỷ sản.

Nếu tôi là người nuôi trồng thì 1 ngàn đời tôi cũng không tin 3 cái chuyện tầm bậy tầm bạ đó đâu.

Chuyện đó để người khác "No".

Last edited by a moderator:
mình thích nuôi cá lia thia lắm !nên mình có chút ý kiến
chắc bạn đọc tài liệu của một người không có chuyên môn viết nên có sự nhằm lẩn. để tạo ra dòng thuần hay giống nguyên thủy thì con đường truyền thống là cho giao phối cận huyết qua nhiều thế hệ 8-10 đời, hiện nay người ta dùng phương pháp trinh sản nhân tạo .họ cho rằng con lai giữa cá ông nội với cá cháu là không có sự dồng huyết , như vậy thì làm sao tạo ra giống nguyên thủy được

về EM mình nghỉ bạn nên mua sản phẩm này của các công ty có tiếng như bio hay baỷe.

Hiệu quả sử dụng cũng kô được tốt bằng những men vi sinh co thương hiệu. Do chế phẩm EM chỉ có thể xử lý nước tôt(ao nuôi tôm cá) chứ kô xử lý chất thải đáy ao.
Bac Liêm vui tính và am hiểu về lỉnh vực thủy sản nhỉ.

mình thích nuôi cá lia thia lắm !nên mình có chút ý kiến
chắc bạn đọc tài liệu của một người không có chuyên môn viết nên có sự nhằm lẩn. để tạo ra dòng thuần hay giống nguyên thủy thì con đường truyền thống là cho giao phối cận huyết qua nhiều thế hệ 8-10 đời, hiện nay người ta dùng phương pháp trinh sản nhân tạo .họ cho rằng con lai giữa cá ông nội với cá cháu là không có sự dồng huyết , như vậy thì làm sao tạo ra giống nguyên thủy được

về EM mình nghỉ bạn nên mua sản phẩm này của các công ty có tiếng như bio hay baỷe.

Còn con cá lia thia trong hoang dã ...chúng đâu phải là con người đâu, mà biết dòng với họ .....đồng với huyết ....

chuyện chúng cần làm và phải làm để tồn tại, đó là luật tự nhiên.

Hiệu quả sử dụng cũng kô được tốt bằng những men vi sinh co thương hiệu. Do chế phẩm EM chỉ có thể xử lý nước tôt(ao nuôi tôm cá) chứ kô xử lý chất thải đáy ao.
Bac Liêm vui tính và am hiểu về lỉnh vực thủy sản nhỉ.

Muốn biết về con men vi sinh kặn kẻ thì phải đọc qui trình nuôi KHÉP KÍN = SINH KHỐI = BIOFLOC.

Khi nuôi bằng phương pháp nầy, đánh men vi sinh chỉ có 1 lần và nước trong ao nuôi được TÁI XỬ DỤNG 5-7 NĂM.

- Thì con men vi sinh EM chổ nào?

- Thì con men vi sinh cấp thứ chổ mô?

Toàn là nói chuyện tào lao, men VN rẽ, thiếu gì, sao không mua mà đánh.

- Không biết đánh men vi sinh là 1 chuyện.

- Biết đánh men vi sinh là 1 chuyện khác.

- Biết cách gia tăng sự hiệu quả tối ưu của men vi sinh là 1 chuyện khác nữa (Made in Tám Lúa).

Đừng có đem ba cái chuyện dư thừa, vô bổ ích truyền bá cho người Nông Dân, họ cần sự thật, họ cần kỉ thuật qui trình đúng ...

Hơn 30 năm nuôi trồng, người Nông Dân đã bị thuốc nhiều rồi.

Xin đừng có thuốc họ nữa.

hocnuoitom vẫn còn chưa hiểu rõ về men vi sinh à? Tôi nói thêm vài dòng nhé:
- EM viết tắt của từ Effective Micro Organism , tôi tạm dịch nghĩa ra là Vi sinh vật hữu dụng. Vậy thì nó cũng là 1 dạng men vi sinh mà thôi. Tôi nhấn mạnh bản chất nó cũng là 1 loại men vi sinh bạn nhé.

- Tuy nhiên men vi sinh thì không phải cứ Men nào cũng là men, men Tây cũng là men, men Tàu cũng là men, men Ta cũng là men nên men nào cũng là men đâu. Thực chất mỗi 1 nhà sản xuất đếu sỡ hữu những chủng vi khuẩn riêng nên men các loại thì chất lượng và hiệu quả vẫn có sự khác nhau bạn à. Tôi lấy ví dụ cho bạn dễ hiểu nhé: sữa Ensure, sữa Abbot, sữa Dielac... thì cũng cùng là sữa bột nhưng có ai dám nói hiệu quả và chất lượng của Dielac tốt như Ensure không? Đó bạn cứ dựa vào ví dụ đó thì sẽ hiểu vì sao giấm ăn công nghiệp không được các bà đầu bếp chuộng bằng dấm nuôi và men BZT thì được người sử dụng chọn nhiều hơn các loại men khác.

- Bạn đã lập 1 topic về men vi sinh rồi muh còn lập thêm topic này nữa thì hơi thừa đấy. Chúc bạn mau chóng hiễu rõ kỹ thuật ứng dụng men vi sinh nhé !

pà kon vui nhỉ....chế phẩm EM là dạng vi sinh hoạt hóa...khi đánh xuống ao thi nó sẽ cho hiệu quả nhanh hơn...nhưng chắc chắn mật đọ vi khuẩn có lợi trong đó không nhiều bằng thằng bột men vi sinh rồi...muốn sử dụng được thằng EM thì phải ở gần nơi cung cấp và bảo quản tốt vì cần số lượng lớn...Bột men vi sinh tuy hiệu quả tác động chậm nhưng gọn nhẹ , dễ bảo quản...xét về giá thành , chất luơng và hiệu quả thực tế thì tôi thiên về bột men vi sinh hơn( nhưng phải sử dụng dúng cách nhe)...hiện nay Minh Phú Kiên Giang đang sử dụng chế phẩm EM và rất hiệu quả...vì nó cả một nhà máy sản xuất EM và đội ngủ VI SINH riêng nên việc sử dụng rất dễ.... Năm nào nó cũng nuôi trúng ầm ầm và rất ít sử dụng thuốc và hóa chất( để đạt tiêu chuẩn xuất khẩu) ..
Lời khuyên : nên tìm đến những thuơng hiệu có uy tín....vì đa phần toàn là đồ dỏm.

chào các Bác.
mình giới thiệu các bác nguyên bộ sản phẩm dùng trong nuôi tôm nói riêng và thủy sản nói chung mang lại hiệu quả cao về kinh tê.

mình uy một số thông tin để các bác tham khảo nhé. nếu muốn biết thông tin cụ thể xin vui lòng gọi số 0938 788 646 gặp Khẩn.

BỘ 3 DÙNG TRONG THỦY SẢN
GEM-P
XỬ LÝ ĐÁY AO TẠO HỆ VI SINH VẬT CÓ ÍCH
1. Công dụng :
­ Rút ngắn thời gian gây tảo; kích thích sinh tảo có ích.
­ Tăng độ oxy hòa tan, giảm lượng khí độc H2S, NH3…
­ Tăng khả năng phân hủy hữu cơ, giảm COD, BOD.
­ Giảm lượng bùn tích tụ; khử mùi hôi lớp bùn đáy hồ.
­ Ổn định màu nước, ổn định độ pH.
­ Đặc biệt phục hồi hệ vi sinh vật đáy, tái tạo dinh dưỡng đáy những ao nuôi qua nhiều vụ, góp phần giảm bớt bệnh tật phát sinh.

2. Cách dùng :
Chuẩn bị ao nuôi:
­ Rải đều lên mặt đáy ao theo tỉ lệ 1kg ~2 kg /2000m2.
­ Cho nước vào ao khoảng 20cm, giữ từ 5-7 ngày để làm sạch đáy và gây tảo.
Cải thiện môi trường sống:
­ Rải đều lên mặt hồ theo tỉ lệ 1kg~2kg/5000 m2 ; định kỳ 1-2 lần/tháng.
*** Tốt nhất rải xuống ao lúc sáng sớm hoặc chiều tối; định kỳ 7 ngày /lần

CTA-T
XỬ LÝ NƯỚC AO NUÔI THỦY SẢN
1. Công dụng:
­ Làm tăng độ trong, giảm chất lơ lửng, giảm hàm lượng COD, BOD.
­ Tăng lượng oxy hòa tan, giảm khí độc H2S, NH3.
­ Tăng khả năng tiêu hóa và hấp thụ thức ăn.
­ Giảm và khử tảo già, tảo lục, các lớp cặn váng trên bề mặt nước hồ.
2. Cách dùng:
­ Phun CTA-T lên mặt ao hồ theo tỉ lệ 2ml-3ml/m3 nước vào sáng sớm hoặc chiều tối. Cách 5 ngày ~ 7 ngày một lần. Tốt nhất dùng liên tục trong quá trình nuôi.
­ Kết hợp với CTA-8T trộn vào thức ăn, theo tỉ lệ 1%~3% trọng lượng thức ăn, ủ từ 8-12 giờ, từ 3~5 ngày cho ăn một lần.

CTA-8T
PHÒNG VÀ TRỊ BỆNH THỦY SẢN
1. Công dụng:
Ngăn chặn một số vi khuẩn gây bệnh và chữa bệnh phát sáng, bệnh đen mang, đỏ thân, mòn râu, phân trắng… cho tôm.
Ngăn ngừa và nâng cao sức đề kháng bệnh đốm trắng cho tôm.
Xử lý mùi hôi đáy ao, giảm khí độc H2S,NH3.
Bổ sung dinh dưỡng cho tôm từ các nguồn vitamin thiên nhiên, tăng khả năng tiêu hóa và hấp thụ thức ăn.
2. Cách dùng:
Phun CTA-8T lên mặt ao hồ theo tỉ lệ 2ml-3ml/m3 nước từ 3~5 ngày liên tục vào sáng sớm hoặc chiều tối. Dùng khi tôm có dấu hiệu bị bệnh.
Kết hợp với CTA-T trộn vào thức ăn, tỉ lệ mỗi loại khoảng 1~3% trọng lượng thức ăn, ủ từ 8-12 giờ, 3~5 ngày cho ăn một lần

Các chế phẩm sinh học này đều rất an toàn cho môi trường và người sử dụng được viện Paster cấp giấy chứng nhận.
Chúng tôi tin rằng hợp tác với BIENCO, Quý khách hàng sẽ đạt được hiệu quả hoạt động, kinh doanh tốt đẹp nhất.

Con men vi sinh gây tảo?

Tảo ăn cái gì để sống?

Mực nước 20cm, con men vi sinh không cần oxy để thở, thời gian con men vi sinh sẽ tồn tại trong ao là bao lâu?

-Dạ thưa muốn gây mây màu nước tức là gây tảo thì cân phân hữu cơ, bột đậu nành, phân NPK.
- Con men vi sinh cắt tảo chứ ngàn đời nó không bao giờ gây tảo.
- Con men vi sinh cần oxy để thở thì cần quạt để cung cấp khí oxy.

Tôi choáng mấy ông quá, mấy ông bán men vi sinh chỉ nói cho đặng, tuyên bố cho được, bán men vi sinh mà không biết một tí gì cơ bản và đời sống của con men sinh mà rao bán tung hô một cách mù quáng ...cho em xin.

Muốn đấu với Người đương Thời về con men sinh thì hãy mời Ts sản xuất về con men vi sinh đấu khảu vói Người đương Thời, đừng có đem ba cái chuyện tào lao đem lên đây ....

Cho biết nè, hôm qua Người đương Thời ghé qua và tiếp xúc với Ts Phượng, Ts Võ thị Hạnh Viện Sinh Học Nhiệt Đới TPHCM ...mấy ông bán men vi sinh là cái ngh...địa gì.

Back