Hình ảnh về giống cỏ chăn nuôi Sweet Jumbo

• Thread starter nguyentung9860
  • Ngày gửi
Đây là một số hình ảnh về giống cỏ Sweet Jumbo chụp tại ruộng nhà mình,vì mình chưa biết cách up hình nên chỉ có file đính kèm.
Các bác nào quan tâm có thể tham khảo thêm tại đây:
https://www.facebook.com/hatgiongco

Last edited by a moderator:
Cỏ ghinê trồng hạt chịu hạn nhưng cũng có chịu được lượng mưa lớn không ( mưa rào mùa hè miền Bắc)
Mà ngoài em gọi là cỏ sữa người ta lại chỉ trồng trên ruộng cạn thôi chứ không trồng được ở đất đồi

Last edited by a moderator:
Bác boi cho e cùng mọi người xin địa chỉ bán cỏ chịu ngập úng đi ạ, để tiện cho việc mua bán, chứ nhờ bác lại phiền quá với lại chuyển lòng vòng thì rất mất thời gian và tiền vận chuyển.

Bác boi cho e cùng mọi người xin địa chỉ bán cỏ chịu ngập úng đi ạ, để tiện cho việc mua bán, chứ nhờ bác lại phiền quá với lại chuyển lòng vòng thì rất mất thời gian và tiền vận chuyển.

Nhớ cái tên không biết có đúng không nữa
- Viên nghiên cứu cây trồng vật nuôi Tây Nguyên
- hoặc search là viện Ea Kmat có khi cũng ra

E ơ gia lai,ma ko có đất đỏ thì trồng loại cỏ nào hợp lý để nuôi bò đc nhỉ,ai biết chỉ e với.

Mình nghĩ cứ cỏ VA06 mà trồng, đất nào cũng lên. Mình trồng từ tháng 10 năm ngoái, ít nước mà nó vẫn lên ầm ầm đấy

Nói chung trồng va06, mulato và ghine là ổn

Trồng cỏ thì trồng được thôi nhưng sao giống cỏ nào cũng mắc quá vậy gần cả triệu mới được 1kg, có mỗi cỏ Jumbo là rẻ nhưng mỗi năm lại phải trồng.

Trồng cỏ thì trồng được thôi nhưng sao giống cỏ nào cũng mắc quá vậy gần cả triệu mới được 1kg, có mỗi cỏ Jumbo là rẻ nhưng mỗi năm lại phải trồng.

có 3 nguyên nhân
1. Hạt cỏ thu đúng lúc, đạt tỉ lệ nảy mầm cao, rất khó. Nên ở các Trung tâm lớn, sau khi xử lí hạt, thử tỉ lệ nảy mầm xong mới đem ra thương mại hóa. Nhiều người bán hạt cỏ ghine tỉ lệ nảy mầm chỉ đạt 10%
2. Cỏ trồng 1 lần thu đc 3-5 năm mới trồng lại. Nếu ko chặt lúc bán hạt thì còn chặt lúc nào nữa ^_^ chờ 5 năm sau mới bán đc lần 2

có 3 nguyên nhân
1. Hạt cỏ thu đúng lúc, đạt tỉ lệ nảy mầm cao, rất khó. Nên ở các Trung tâm lớn, sau khi xử lí hạt, thử tỉ lệ nảy mầm xong mới đem ra thương mại hóa. Nhiều người bán hạt cỏ ghine tỉ lệ nảy mầm chỉ đạt 10%
2. Cỏ trồng 1 lần thu đc 3-5 năm mới trồng lại. Nếu ko chặt lúc bán hạt thì còn chặt lúc nào nữa ^_^ chờ 5 năm sau mới bán đc lần 2

Vậy cỏ ghine người bán nhập từ đâu bác? Hay họ tự đi kiếm về hay sao mà chỉ nảy mầm có 10% ak bác

Vậy cỏ ghine người bán nhập từ đâu bác? Hay họ tự đi kiếm về hay sao mà chỉ nảy mầm có 10% ak bác

à mấy cái này mình ko rành lắm, vì mình ko bán hạt cỏ. Bạn hỏi nguyentung chắc rõ hơn
Mình nghe họ nói là nhập hạt giống ban đầu từ Úc, sau đó thì trồng và thu hạt
riêng thằng cỏ ghine thì điều kiện để hạt đạt chất lương khá khó (do gì gì mà đặc tính giao phấn, hạt chín không đều ... ấy, ko nhớ rõ đc)

nếu hạt này mầm 10% hoá ra mua thành 10tr 1kg hạt cỏ tỷ lệ 100% à. mình nghĩ không phải như vậy ở đây chắc phải có gì đó uẩn khúc

nếu hạt này mầm 10% hoá ra mua thành 10tr 1kg hạt cỏ tỷ lệ 100% à. mình nghĩ không phải như vậy ở đây chắc phải có gì đó uẩn khúc

Kô đâu bác ak, nếu e mua 1kg mà nảy mầm khoảng 10% thì e chăm sóc kỹ và nhân giống từ từ, còn trồng thêm ít cỏ sweet jumbo nữa, đợi khi jumbo tàn thì mình đã có hom giống rồi.
Bây h chỗ nào bán cũng vậy thôi, nên chọn chỗ nào uy tín & giá bình dâ một chút còn chất lượng thì 10 chỗ như 1.

à mấy cái này mình ko rành lắm, vì mình ko bán hạt cỏ. Bạn hỏi nguyentung chắc rõ hơn
Mình nghe họ nói là nhập hạt giống ban đầu từ Úc, sau đó thì trồng và thu hạt
riêng thằng cỏ ghine thì điều kiện để hạt đạt chất lương khá khó (do gì gì mà đặc tính giao phấn, hạt chín không đều ... ấy, ko nhớ rõ đc)

Giống ghinê này nguồn gốc xuất xứ từ Thái Lan, Việt Nam mình nhập hạt trực tiếp chứ làm gì có cty nào ttrồng mà thu hạt giống để bán đâu và hạt giống nhập về theo từng lô hàng, mỗi bao 25kg, các đại lý bán lẻ chia nhỏ thành mỗi kg để bán lẻ nên kô có bao bì nhãn mác gì cả, nếu có bao bì thì đại lý tự đóng gói thôi. Vì vậy tỉ lệ nảy mầm kô ai dám bảo đảm đc.

Giống ghinê này nguồn gốc xuất xứ từ Thái Lan, Việt Nam mình nhập hạt trực tiếp chứ làm gì có cty nào ttrồng mà thu hạt giống để bán đâu và hạt giống nhập về theo từng lô hàng, mỗi bao 25kg, các đại lý bán lẻ chia nhỏ thành mỗi kg để bán lẻ nên kô có bao bì nhãn mác gì cả, nếu có bao bì thì đại lý tự đóng gói thôi. Vì vậy tỉ lệ nảy mầm kô ai dám bảo đảm đc.

có nhiều nơi trồng thu hạt bán mà bác :mellow: thằng trung tâm Dê Thỏ Sơn Tây, thằng eakmat trên em.... :mellow:

Bác swot mua 1kg Mulato2 về gieo nảy mầm đc 100 bụi mà bác ấy vẫn vui vẻ, giờ từ 100 bác ấy nhân giống ra quá trời rồi kìa.
Nếu ae ai có mua thì nên mua 1kg về trồng thử nghiệm thôi nhé. Hihi...

Bác nói thế nào ấy chứ em thấy ở chỗ cao nguyên gần đến trời tự trồng thu hạt bán mà
mà em thấy có 2 đến 3 loại ghinê lận chứ không phải 1 loại.

ghine nhiều loại lắm, loại lá nhỏ, loại lá lớn, loại lá dài. năng suất khác nhau hoàn toàn
ko đến tận nơi xem tận mắt có khi ôm sô luôn ^_^

Back