Thảo luận Hình chụp Cây Mun, chính xác là mun gì ace?

Chỉ có thể chia sẽ được hình ảnh cây Mun thế này thôi, còn phân tích và thảo luận để biết được thuộc giống cây mun gì thì ........., để ace diễn đàn thảo luận./.

Chỉ có thể chia sẽ được hình ảnh cây Mun thế này thôi, còn phân tích và thảo luận để biết được thuộc giống cây mun gì thì ........., để ace diễn đàn thảo luận./.
Chỗ bác nhiều giống cây quý thế , bác có thể gủi cho em ít hạt cây mun để em sưu tầm được không , nếu được thì em cám ơn bác lắm

Hôm nay nhờ a mà e đươc mở mag tầm mắt. E đag rất muốn trồg cây mun! Bữa giờ e tìm rất nhiều trại cây gjốg nhưg đều trả lời là ko biết, hoặc ko có rồj thì sẽ cố tìm chừg nào có sẽ báo! Xem ra ko khả thi. Mà cây này ở đâu vây a? Cây cỡ này mà vẫn chưa có có traj ạ?

Chỉ có thể chia sẽ được hình ảnh cây Mun thế này thôi, còn phân tích và thảo luận để biết được thuộc giống cây mun gì thì ........., để ace diễn đàn thảo luận./.[/QUOTE]
Cây của anh lớn quá ..................... khi nào cây của anh có trái thì em xin phép trao đổi nha

Tên em người gọi Mun sừng
Lá hình trứng nhọn, hoa vàng, quả đen
Lõi đen bóng, cứng và bền
Đồ mỹ nghệ quý...Giữ gìn loài em!
=>
Em đoán là cây Mun sừng :D
Tượng Quan Công Chống Đao Cao 80cm rộng 32cm * 23cm gỗ Mun Sọc mà có 15tr :D nhìn đẹp ghê mê luôn

hàng quá khủng. riêng em chưa đủ trình để thảo luận. chỉ dám xin anh ngọc cho e đặt gạch thôi ạ!!!

=>
Tượng Quan Công Chống Đao Cao 80cm rộng 32cm * 23cm gỗ Mun Sọc mà có 15tr :D nhìn đẹp ghê mê luôn
ai chạm Quan Vũ ra thế này đấy, Qv phải khác chứ thế này thì hết Qv rồi cha ơi

ai chạm Quang Vũ ra thế này đấy, Qv phải khác chứ thế này thì hết Qv rồi cha ơi
QV phải thế nào :D nhiều nơi mỗi chỗ khắc chạm một kiểu , nhìn chung thì giống nhau , có khác chút là khuôn mặt
Theo tôi đoán là mun sừng , nhưng muốn biết chính xác thì có 2 cách
Cách 1
Lấy dao , cưa đẽo gọt ở gần gốc cây cho tới lõi xem nó màu gì , vân như nào:D
Cách 2
Cưa luôn cây xuống xẻ ra luôn xem rồi chụp vài tấm hình lên anh em thảo luận tiếp:D

Bac cu
QV phải thế nào :D nhiều nơi mỗi chỗ khắc chạm một kiểu , nhìn chung thì giống nhau , có khác chút là khuôn mặt
Theo tôi đoán là mun sừng , nhưng muốn biết chính xác thì có 2 cách
Cách 1
Lấy dao , cưa đẽo gọt ở gần gốc cây cho tới lõi xem nó màu gì , vân như nào:D
Cách 2
Cưa luôn cây xuống xẻ ra luôn xem rồi chụp vài tấm hình lên anh em thảo luận tiếp:D
bac cu dua..

=>
Mun sọc giá trị ko cao lém so với Cẩm hay trắc đâu. Hôm chủ nhật mjnh có gặp một bác trên phomuaban nói là DH đỏ của Ấn giá đắt kiếp vía, to cở chai nước suối nhỏ đã đục tượng bán ở Dài Loan giá 7k, a đó nói là giá đắt hơn so với sưa HN. :). cò Sưa HN chưa chắc gì đem về mjnh trồng đã phát triển tốt, giống này chỉ đặt biệt là ở đảo HN, còn ở VN chỉ có Sưa QB là đẹp nhất nhưng Sưa tím thì chỉ có ở đất Hà Nội. Vậy nên trồng gỗ quý cũng tùy thuột rất nhiều về thổ nhưỡng.

Mun sọc giá trị ko cao lém so với Cẩm hay trắc đâu. Hôm chủ nhật mjnh có gặp một bác trên phomuaban nói là DH đỏ của Ấn giá đắt kiếp vía, to cở chai nước suối nhỏ đã đục tượng bán ở Dài Loan giá 7k, a đó nói là giá đắt hơn so với sưa HN. :). cò Sưa HN chưa chắc gì đem về mjnh trồng đã phát triển tốt, giống này chỉ đặt biệt là ở đảo HN, còn ở VN chỉ có Sưa QB là đẹp nhất nhưng Sưa tím thì chỉ có ở đất Hà Nội. Vậy nên trồng gỗ quý cũng tùy thuột rất nhiều về thổ nhưỡng.
@dan, 7k = 1 tượng, quy tiền việt có 7000 đ thôi . Nhằm giá hả @dan. AE ta sưu tầm giống cây quý, hiếm, tuyệt chủng trồng để ngắm cái cây đó còn sống chứ thành tác phẩm rồi thì có tiền mua ở đâu về nhà trưng bày củng ok hết.
Nghe đâu cây Mun như hình trên mùa xuân mới vào vụ hoa, tôi theo dõi xem nếu có trái sẽ tầm chia sẽ ae một ít ươm trồng. Nhìn bề ngoài cây Mun này củng trong độ tuổi ra hoa kết trái rồi đó, hay là nó chưa hợp khí hậu. Vì cây Mun này được mua từ miền trung chở vào miền Nam cắm xuống đất gần 2 năm rồi đó.

Em thấy nó còn đẹp hơn trắc và cẩm , hoa văn đẹp ghe luôn
Còn đàn hương đỏ em vẫn chưa sưu tầm được chán quá mới mua được hạt đàn hương trắng mà không mua được hạt đàn hương đỏ
nhà chả có đất mà cứ thích trồng mỗi thứ 2 cây :D
Mấy năm nữa mà có tiền mua đất trồng cây sưu tầm:D
@dan, 7k = 1 tượng, quy tiền việt có 7000 đ thôi . Nhằm giá hả @dan. AE ta sưu tầm giống cây quý, hiếm, tuyệt chủng trồng để ngắm cái cây đó còn sống chứ thành tác phẩm rồi thì có tiền mua ở đâu về nhà trưng bày củng ok hết.
Nghe đâu cây Mun như hình trên mùa xuân mới vào vụ hoa, tôi theo dõi xem nếu có trái sẽ tầm chia sẽ ae một ít ươm trồng. Nhìn bề ngoài cây Mun này củng trong độ tuổi ra hoa kết trái rồi đó, hay là nó chưa hợp khí hậu. Vì cây Mun này được mua từ miền trung chở vào miền Nam cắm xuống đất gần 2 năm rồi đó.
cây này quá tuổi ra hoa rồi :D chác khác khí hậu nên chưa thấy
Khi nào có trái cho em đăng ký một vé ,:D

=>
hjc ! trồng cây đã đời luôn mà cái tượng này có 15tr ? nghe hơi buồn quá . K nghĩ các bạn lâm nghiệp nên cố gắng hơn , hoặc đầu tư đời con cháu cho tốt chứ làm Lâm Nghiệp kiểu này sống mệt thật .

hjc ! trồng cây đã đời luôn mà cái tượng này có 15tr ? nghe hơi buồn quá . K nghĩ các bạn lâm nghiệp nên cố gắng hơn , hoặc đầu tư đời con cháu cho tốt chứ làm Lâm Nghiệp kiểu này sống mệt thật .
Em thấy bác nói cũng đúng cái tượng đẹp cỡ đó mà có 15 tr , đó là lõi không giác :-s , cái tương đó phải 30tr mới xứng đáng , đẹp thế kia cơ mà , em nhìn gỗ mun thấy nghiền trồng cây mun này quá:D

Em thấy bác nói cũng đúng cái tượng đẹp cỡ đó mà có 15 tr , đó là lõi không giác :-s , cái tương đó phải 30tr mới xứng đáng , đẹp thế kia cơ mà , em nhìn gỗ mun thấy nghiền trồng cây mun này quá:D
15tr là vì người ta còn tìm dc trên núi chứ 20 năm sau thì ai ma biết gia nó bao nhieu, như cái tương đó mà 10 năm trước thì chắc 3-4 tr thui.
7k là 7000$ đó a ngọc ơi, mà mình thấy lung tung quá, ai cũng nói là giá nó đắt lắm nhưng giá bên ấn độ thì rẽ, chắc là cấm xuất nên vậy.

A ngọc cho e đặt 1 vé hạt mun với nha a? mùa này có hoa chưa vậy a> cảm ơn a trước nha

Back