Hoá chất điều chỉnh độ pH

• Thread starter hoangqlr
  • Ngày gửi
Em chào mọi người, em nhờ mọi người tư vấn giúp em về chất điều chỉnh độ pH cho nông nghiệp nhà kính ạ.
Trong quá trình canh tác nhỏ giọt hoặc thuỷ canh trong nhà kính thì độ pH đối với từng loài cây đều có ngưỡng cực thuận khác nhau. Tuy nhiên trong quá trình pha phân hay canh tác độ pH trong giá thể cũng như dung dịch phân sau pha không phải lúc nào cũng ổn định. Do vậy em đang tìm kiếm các loại hoá chất để điều chỉnh độ pH mà không ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng bình thường của cây hay chất lượng sản phẩm. Ai biết về vấn đề này nhờ tư vấn giúp em với ạ. Em cám ơn ạ

Bạn nên tìm hiểu về dung dịch đệm (buffering agent). Đọc sách hoá lý cơ bản sẽ nói nhiều dung dịch đệm. Mỗi một loại dung dịch đệm sẽ ứng với 1 chỉ số pH.

https://en.wikipedia.org/wiki/Buffer_solution, có hướng dẫn pha dung dịch đệm vạn năng "Universal" buffer mixtures bằng 2 chất Na2HPO4 và acid citric.

Trong thủy canh người ta hay dùng MKP, một công nhiều việc, giữ pH ổn định, cung cấp kali, phosphate cho cây trồng, khi dùng chung với urea hoặc các ammonium, do MKP giữ pH tương đối thấp nên hạn chế NH3 thoát ra.

Last edited by a moderator:

Back