Học Hỏi Kinh Nghiệm Nuôi Lợn Rừng

• Thread starter Dư Văn Khanh
  • Ngày gửi
Tình hình là em đang có ý định chăn nuôi lợn rừng.
quỹ đất nhà em khoàng 1200m , qua đây em muốn được các bác có kinh nghiệm chỉ dạy thêm về các kinh nghiệm về chăn nuôi lợn rừng , em nên bắt đầu như thế nào cho phù hợp về số con giống mua về nuôi, chuồng trại, cách xử lý phân, đặc điểm cơ bản chăm sóc ở mùa hè và mùa đông ra sao ?
con giống, thức ăn, phòng chữa bệnh, đầu ra , con đực con cái, sinh sản,
ai có kinh nghiệm gì xin chỉ giáo cho em với ạ.
em xin cảm ơn.

à hóa ra tui cùng ý tưởng với bác! mà tui thì định hướng đi theo hướng nuôi heo sinh thái từ đầu luôn, còn bác thì ko biết thế nào! tui có tham khảo qua mô hình này, thấy cũng hay, bác coi thử! http://www.chephamsinhhoc.net/tin-t.../mo-hinh-chan-nuoi-lam-giau-voi-heo-rung.html
cám ơn bác nhé, em vẫn đang đi thăm quan, học hỏi ở nhiều nơi để tích lũy kinh nghiệm, cuối năm hoặc đầu năm tới em sẽ triển khai bác à

cám ơn bác nhé, em vẫn đang đi thăm quan, học hỏi ở nhiều nơi để tích lũy kinh nghiệm, cuối năm hoặc đầu năm tới em sẽ triển khai bác à
Bác ở đâu? mình củng định nuôi thử vài con mà nghe người ta nói rằng xung quanh chổ em hầu như không ai nuôi nữa vì nhieu ly do, neu ban quan tam thi trao doi tiep hey

Bác ở đâu? mình củng định nuôi thử vài con mà nghe người ta nói rằng xung quanh chổ em hầu như không ai nuôi nữa vì nhieu ly do, neu ban quan tam thi trao doi tiep hey
em ở bắc giang ạ. bác có thể chia sẻ với em lý do mà những người xung quanh bác họ không nuôi nữa có được không ạ. mà bác ở đâu vậy

em ở bắc giang ạ. bác có thể chia sẻ với em lý do mà những người xung quanh bác họ không nuôi nữa có được không ạ. mà bác ở đâu vậy
Thứ nhất: hầu như mọi người đều nuôi để bán giống nên toàn chọn nuôi heo rừng rặc
Thứ hai: heo rừng rặc khó nuôi, đẻ con ít mà đẻ con đực thì ít mà con cái thì nhiều, mà hầu như mọi người mua con đực để về lai với lợn nhà, heo cái thì giá thấp

Thứ nhất: hầu như mọi người đều nuôi để bán giống nên toàn chọn nuôi heo rừng rặc
Thứ hai: heo rừng rặc khó nuôi, đẻ con ít mà đẻ con đực thì ít mà con cái thì nhiều, mà hầu như mọi người mua con đực để về lai với lợn nhà, heo cái thì giá thấp
cũng tùy người nuôi chứ bác ơi, thương phẩm hoặc là sinh sản , nuôi mà bị bệnh chết thì phải xem lại đã tiêm vắc xin đầy đủ chưa và thức ăn có đảm bảo sạch không chứ ạ, con nào đẹp thì để làm giống còn bình thường bán thương phẩm hết mà bác .

heo rặc tốn chi phí hơn rất nhiều so với nuôi heo rặc đã thuần qua f2 f3 hoặc lai. Vì như trường hợp của mình là nuôi 2 cái sắp đẻ lần đầu thì con đẻ trước bị con chưa đẻ ăn con. Phí chuồng cho heo rặc f1 cao hơn f 2 f3 vì tính hoang của nó khiến chuồng kiên cố. Rặc f1 bán giống, f2 f3 bán thịt, thường là thế.
Rặc cũng k khó nuôi đâu b, như nhau cả thôi, khác nhau tính hoang dã.

Đầu tiên là bạn phải hiểu về lợn rừng, đặc điểm sinh học ra sao,... từ đó mới dựa trên số vốn đất, tiền mà vừa làm vừa học. Xác định luôn là chăn nuôi lợn rừng không thể có lãi ngay. Phải tự tìm hiểu thực tế nó mới ra đươc,
Bạn có thể đọc kết quả nghiên cứu về lợn rừng Thái Lan, lợn rừng Việt Nam của Viện Chăn Nuôi theo link dưới nhé.

1. Đặc điểm của lợn rừng Thái Lan, Việt Nam
  2. Đặc điểm ngoại hình
  3. Tập tính sinh hoạt
  4. Đặc điểm sinh sản
Mình cũng đang chăn nuôi cả lợn rừng Thái Lan, Việt nam tại Mạnh Hải Farm. Có gì thì trao đổi nhé.

Back