hỏi bệnh gà - gan có đốm trắng

• Thread starter nguyenhanh2006_hn
  • Ngày gửi
đàn gà của tôi bị 1 con ăn ít lù đù đứng 1 góc chuồng chân đi yếu,khi mổ thịt.gan có nốt đốm trắng như hạt đậu,quả tối cũng đốm trắng .hậu môn dính phân trắng.
giống già tre,đang đẻ
xin anh em biêt chỉ rùm, cám ơn;)

Nhà bác nuôi có nhiều gà tre không vậy, con gà mà bác mổ ra xem ngoài các triệu chứng như trên thì hậu môn có xuất huyết hay không, ngoài ra trên da hay cơ của gà có bị xuất huyết hay không ?
Mặt khác, gà nhà bác chỉ một con đó bị hay bị nhiều vậy? Nếu chỉ một con bị thì không có gì phải lo lắng đâu, nếu gà tiếp tục bị thì bác nói cụ thể thêm nhé. Tuy nhiên, bác nếu bác nuôi nhiều thì nên phun thuốc sát trùng định kỳ và cho gà uống thêm điện giải để tăng cường sức đề kháng cho gà.
Nếu gà nhà mình nuôi đàn thì nên dùng thuốc phòng bệnh Cầu trùng...

nhà nuôi khoảng 50 con,hậu môn ,da ko suất huyết.đã bị mấy con cánh nhau thời gian khá dài khoảng 15 ngày đến 1thang,cũng cho uống thuốc cầu trùng.phân cả đàn thỉnh thoảng sáp đen.loãng trắng.
xin cám ơn bác nhiều;

Với các triệu chứng mà bạn mô tả thì đàn gà của bạn bị vấn đề về tiêu hóa thôi,nếu như gà không bị ho hen gì.
Phân có màu sáp có thể do gà bị cầu trùng, còn phân trắng có thể do nhiễm Salmonella, Ecoli
Do thời tiết của mùa xuân là mùa của cầu trùng nên đàn gà rất dễ bị. Bạn mua thuốc trị cầu trùng nhưng điều trị theo phác đồ: 3 ngày dùng thuốc,2 ngày nghỉ và 3 ngày điều trị tiếp. uống trong 2 tuần là được. Ngoài ra bạn cần chú ý đến nước uống, xem gà có bị lạnh không, đặc biệt xem sân chơi của gà có bị mưa ướt hay không. bạn có thể mua thuốc phòng trên đường tiêu hóa nữa là tốt. Nên mua thuốc có thành phần như : Colistin, Ampicolli, Enrofloxaxin ...

cám ơn bác,tôi dọn vệ sinh chuồng trại sạch sẽ,. hàng ngày rắc vôi bột, nước uống sạch, thay máng thường xuyên.thỉnh thoảng vẫn có con bị triệu trứng trên.

Bác cẩn thận đừng có hàng ngày rắc vôi bột nhiều quá mà gà bị hen đó nha. Nhưng với thời tiết hiện nay thì bệnh đường tiêu hóa là đáng ngại thôi. Bác cứ xem một thời gian nữa xem gà có bị bệnh tiếp sau khi đã dùng thuốc không nhé.

xin hỏi bác ngnhung , đàn gà nhà bị 2 con có 1 khối u giữa đỉnh đầu, to bằng đầu ngón tay,gà vẫn ăn bình thường,nhưng rất chậm lớn,nuôi được khoảng 2 tháng ,chân đi lại rất yếu,lù đù ???

Ai muốn hỏi bệnh ở gà hãy hỏi KS Đoàn Hùng

đàn gà của tôi bị 1 con ăn ít lù đù đứng 1 góc chuồng chân đi yếu,khi mổ thịt.gan có nốt đốm trắng như hạt đậu,quả tối cũng đốm trắng .hậu môn dính phân trắng.
giống già tre,đang đẻ

:eek:
Như bạn nói thì bệnh gà nhà bạn là có thể nghi cho là bệnh thương hàn ở gà
thuốc để điều trị:
tôi chỉ nói thành phần có trong thuốc để bạn dễ tim nha

- Enrofloxaxin
- Spiracin
- Neomycin
- Thiamphenicol

bạn nên cộng thuốc có thành phần Enrofloxaxin + Spiracin

một phương pháp chăn nuôi để phòng trừ tổng hợp hiệu quả cao nhất nhưsau:
bạn dùng chế phẩm sinh học EM-Natural pha vào nước cho gà uống trong suốt quá trình nuôi
hãy vào http://3vina.tk để có thêm thông tin hoặc Email: hungvandoan@yahoo.com.vn hoặc gọi số: 01679 599 655
chúc bạn chăn nuôi hiệu quả

chào ks đoàn Hùng xin ks cho biết,tôi mổ con gà ra thấy hiện tượng ,buồng gan sưng to từng mảng trắng xanh phần còn lại đen sẫm sờ thấy cứng,ruột thừa có một khối u rất cứng bằng đầu ngón tay,ruột phồng như có hơi ở trong tim mầu hơi nhạt, phổi bình thường trước khi mổ gà lù đù ăn ít,chuồng trại rất khô dáo ,đã cho uống thuốc cầu trùng ,suyễn,ampi,teraxilins mà vẫn ko được ,gà khoảng 10 tháng tuổi

Gà nhà bác đã cho uống thuốc đầy đủ theo liệu trình chưa vậy? Và bác cho cả đàn uống hay chỉ cho những con ốm uống thôi vậy. Bác bảo là cho uống thuốc nhưng mà cho uống những loại thuốc nào? Vì với những bệnh tiêu chảy điều trị thường rất nhanh, chứ không kéo dài như bác nói được.

tôi đã cho uống thuốc cầu trùng ,thuốc đặc trị phân xanh,trắng,các dạng đi ỉa,của ct thú y 1 sản xuất tên thuốc tôi không nhớ .liêu trình 3-5 ngày như hướng dẫn...
ngày hôm nay tôi mổ 1 con ,triệu trứng ,gan xưng to ,cứng,3 mầu trắng,đỏ máu,xanh,tim mầu nhạt,khúc ruột thừa có 1 khối u bằng đầu ngón tay cứng ,ruột non căng ko có phân ,phổi b.thường, toàn bộ da ngoài ko bị xuất huyết,trước khi mổ gà ăn ít lù đù khéo dài khoảng 15 ngày.bác ngnhung tư vấn rùm. cám ơn nhiều ;

Với các triệu chứng như bác mô tả thì đúng là nghi gà bị Bệnh thương hàn, do vi khuẩn Samonella gây ra, nhưng bệnh bác đã dùng thuốc rồi mà vẫn không có tiến triển thì kỳ thật. Theo ý của tôi thì bác cứ theo phác đồ này xem thế nào nhé:
Phun thuốc sát trùng, phun vào thời điểm 9-11 h là tốt nhất, nên phun những ngày có nắng nhé. Tuần 1 - 2 lần.
Chú ý đến khẩu phần ăn của đàn gà, xem lại nước uống có vấn đề gì không? Nhiệt độ phù hợp với gà trên 10 tháng tuổi là 28 - 30. Nếu thấy đàn gà tập trung lại một chỗ chứng tỏ gà đang bị sốt, nên bạn phải thêm bóng điện cho gà để đủ nhiệt độ.
Bác nuôi 50 con nhưng bao nhiêu con bị triệu chứng như vậy thì bắt riêng ra cũng được.
Phác đồ điều trị:
Kháng sinh có thể dùng những loại sau:
Ampi-coli. Enrotrill. Doxycillin. Neomycin...
Thuốc bổ:
Allzim, Permasol, Noptress, Acidfacforway...
Bác cũng nên cho gà uống thêm giải độc gan thận nữa, vì tôi nghi là gà nhà bác cũng uống hơi nhiều thuốc nên gan, thận sưng do uống quá nhiều thuốc kháng sinh đó.
Tốt nhất nên mua những thuốc có chất lượng một chút.
Nếu lần sau có vấn đề gì thì bác pm triệu chứng rõ hơn để mọi người chẩn đoán sớm hơn nha.
Cả đàn mà bị vài con thì cũng chưa nên lo lắng nhiều đâu bác.

cám ơn bác,hiện tại tôi nuôi bằng chuồng lưới cao 15 cm so với mặt đất ,phân dứoi nền chuồng,buổi sáng thả gà ra sân .sân bằng nền xi măng rất sạch sẽ,có cả bể cát cho gà tắm hằng ngày quét dọn nền chuồng sạch sẽ.rắc ít vôi khủ trùng và chống ẩm ,nguồn nươc giếng khoan có ít cặn vôi,thức ăn chủ yếu ngô xay ,thóc ,rau xanh.tôi có chụp ảnh buồng gan bị bệnh nhưng chưa biết cách po nên ,nếu bác biết chỉ rùm,cám ơn nhiều;;;

Bác muốn pos ảnh lên thì bác chụp ảnh sau đó gửi theo kiểu file ảnh đó, cái chỗ mà có chữ brown... sau đó chọn file ảnh mà bác muốn gửi là được thôi
Nếu được thì bác cứ pos lên để mọi người xem thế nào. Chứ tôi thấy bác nuôi như vậy là cũng chuẩn rùi mà vẫn bị bệnh thì hơi lạ đó

tôi mới biết ít về máy tính,nếu có thể bác hướng dẫn cụ thể cách po ảnh được ko ? cám ơn bác nhiều;;;

giống già tre,đang đẻ
Nếu gan có nốt như hạt đậu mà anh tách ra không được thì dó là Marek đó, ngoài ra còn có thận sưng, nốt hạt như trên gan cũng có thể có ở phổi,tim,....
Nếu hạt đậu mà tách ra được thì gan nhiễm mỡ (hội chứng sưng gan thôi)
Cả 2 đề do víu, không thuốc chữa. Nên tăng cường sức kháng và dùng kháng sinh ngừa phụ nhiễm.
Chúc bạn thành công!

xin các Bác chỉ dùm
em có nuôi một số gà nòi , nhưng mới đây gà em nó ị ra toàn sán lúc nhúc
vậy kính mong các bác thương tình chỉ dẫn cách chữa trị , dùng loại thuốc gì để điều trị căn bệnh này em xin cảm ơn các Bác

bạn nên chích ngừa gan khi nuôi gà số lượng lớn,bạn ra thuốc thú y mua thuốc ngừa ma rét đó bạn

Back