hỏi cách diệt nhện đỏ cho lan

• Thread starter caocanlong
  • Ngày gửi
nhà e trồng khoảng 100 lan dendro ... nhưng gần đây lan bị nhện đỏ rất nhiều.... e đã xài nhiều loại thuốc xịt nhưng kô có cách gì diệt triệt để... chỉ ít hôm là nhện lại nhiều lại...
mọi người có cách gì hiệu quả kô.. chỉ em với.. chứ cây của e đang chết dần .hic

nhà e trồng khoảng 100 lan dendro ... nhưng gần đây lan bị nhện đỏ rất nhiều.... e đã xài nhiều loại thuốc xịt nhưng kô có cách gì diệt triệt để... chỉ ít hôm là nhện lại nhiều lại...
mọi người có cách gì hiệu quả kô.. chỉ em với.. chứ cây của e đang chết dần .hic

Nhện đỏ sẽ ăn đến khô hết lá lan của bạn, nếu bạn không trừ được triệt để..
Đặc tính của Nhện đỏ là kháng thuốc rất giỏi.. lần đầu trúng thuốc mà không chết hết..những con còn sót lại vài ngày sau sẽ sanh ra 1 thế hệ mới kháng thuốc và thuốc lần trước không còn công dụng giết chúng nữa
Do đó bạn phải có tối thiểu 2 loại thuốc trừ nhện đỏ khác nhau..luân phiên nhau mà phun thí dụ :
Lần đầu phun bằng KELTHANE. 5 ngày sau bạn phun lần nữa bằng ALFAMITE
thì chẳng con nào còn sống sót
khi mua thuốc coi tên thuốc khác nhau hoạt chất cũng phải khác.
tên khác nhau nhưng cùng 1 hoạt chất thì không có công dụng giết sạch
nhện đỏ hoạt động mạnh vào mùa nắng Khi phun bạn phải phun thật kỹ kể cả giỏ, không để sót chỗ nào

Nhện đỏ như mọi ngừoi đều biết thì có tính kháng thuốc rất cao. Vì vậy, dùng thuốc hóa học thì điều cần thiết là phải luân phiên loại thuốc dùng.
một cách khác có thể sử dụng mà ít tốn kém hơn, nó nằm trong kỹ thuật trồng. Nếu bạn để vuờn bị khô thì nhện đỏ sẽ gây hại rất nhiều. Giữ cho vườn đủ ẩm và tưới nước bằng vòi, xịt từ dứơi lá lên sẽ rửa trôi và hạn chế đáng kể nhện đỏ
100 gốc lan, tôi tin là bạn sẽ diệt lũ nhện đỏ thành công bằng cách kết hợp phun thuốc và tưới nuớc như tôi nói trên

Nhện đỏ như mọi ngừoi đều biết thì có tính kháng thuốc rất cao. Vì vậy, dùng thuốc hóa học thì điều cần thiết là phải luân phiên loại thuốc dùng.
một cách khác có thể sử dụng mà ít tốn kém hơn, nó nằm trong kỹ thuật trồng. Nếu bạn để vuờn bị khô thì nhện đỏ sẽ gây hại rất nhiều. Giữ cho vườn đủ ẩm và tưới nước bằng vòi, xịt từ dứơi lá lên sẽ rửa trôi và hạn chế đáng kể nhện đỏ
100 gốc lan, tôi tin là bạn sẽ diệt lũ nhện đỏ thành công bằng cách kết hợp phun thuốc và tưới nuớc như tôi nói trên

Đúng.. chính xác...nhện đỏ khi bị vòi nước kéo rớt xuống đất hình như nó chết luôn vì không leo lên nổi...do đó mùa mưa nhện đỏ không thấy phá hoại..
-cái đặc diểm thứ 2 là nhện đỏ luôn luôn tập trung mặt trên của lá...do đó rất dễ bị vòi nước cuốn trôi và rất dễ dàng bị trúng thuốc khi phun
diệt nhện đỏ là chuyện dễ nhưng sao Caocanlong lại bức xúc như thế nhỉ ?

bác BM ơi, KELTHANE hiện nay không còn sản xuất nữa, bác biết chỗ nào còn bán nhãn hiệu này thì chỉ Aloi với.
phun bằng alfamite 15ec nhện rất dễ bị lờn thuốc.

không biết giữa sứ với lan có khác nhau không, chứ ở nhà ALoi, nhện đỏ tập trung toàn mặt dưới của lá sứ không đó chứ, phun thuốc diệt loại này cực hơn các loại khác là phải phun từ dưới lên

Last edited by a moderator:
mình cũng đã áp dụng nhiều kiểu rồi.. nhưng kô diệt triệt để ... vừa rồi dùng 4 loại thuốc khác nhau xịt luân phiên thì hiện tại cây đã hết nhện...
nhưng mình sợ sẽ bị như những lần trước là nó sẽ tái xuất hiện và khó diệt hơn.....
kô biết có phải do lan mình trồng trên sân thượng và bên nhiều có một số loại cây khác để trong chậu như mai,, tắc,,thiên tuế... mà làm cho mình diệt nhện kô tận gốc được....?????

dùng kính lúp quan sát hằng ngày...thấy thoáng có là phun liền bảo đảm hiệu quả sẽ rất tốt

mình cũng đã áp dụng nhiều kiểu rồi.. nhưng kô diệt triệt để ... vừa rồi dùng 4 loại thuốc khác nhau xịt luân phiên thì hiện tại cây đã hết nhện...
nhưng mình sợ sẽ bị như những lần trước là nó sẽ tái xuất hiện và khó diệt hơn.....
kô biết có phải do lan mình trồng trên sân thượng và bên nhiều có một số loại cây khác để trong chậu như mai,, tắc,,thiên tuế... mà làm cho mình diệt nhện kô tận gốc được....?????

Vậy mỗi khi xịt cho lan thì bạn cho mấy cây kia hưởng xái một ít cho vui. Lần đầu khi phun xong bạn có thể pha thuốc hơi loãng hơn trong thau (so với thuốc phun) rồi nhúng cả chậu lan vào chừng vài phút rồi lấy ra.

Dùng Alcon (cồn) 90 độ hoặc 70 độ, mua ở nhà thuốc tây, dùng bình xịt thẳng vào con nhện, ở Mỹ tụi bán lan chỉ như vậy, mình dùng hiệu quả 100%.
Đôi khi chúng trốn ở bề dưới của lá, còn sót thì phải xịt 2-3 lần.

* Diệt rệp trắng luôn.

Theo Tám Lúa nghĩ cồn sẽ trị tất cã những con đeo trên cây lan.

bên nhiều có một số loại cây khác để trong chậu như mai,, tắc,,thiên tuế... mà làm cho mình diệt nhện kô tận gốc được....?????

Đã hiểu rồi nguyên nhân chính tái phát là các cây bên cạnh đó bạn à
Mai bị nhện đỏ còn nhiều hơn sứ đó bạn à, tóm lại nhện đỏ không chừa bất cứ cây nào đâu..
Phun các loại thuốc trị hoặc ngừa sâu bịnh.. bạn phải làm đồng loạt cho tất cả các cây có trong vườn, không chừa bất cứ cây nào.
Không những thế bạn còn phải phun cả vào thân cây, chậu, đế...
Tôi rất lấy làm lạ cho trường hợp của bạn...tái phát nhanh chóng,,trong khi nhện đỏ là cái diệt nhanh và dễ dàng nhất..
vườn tôi khi bị nhện đỏ, tôi chỉ phun 1 lần duy nhất thuốc Kethane..là chết sạch đến cả năm sau. mới tái phát là do tôi phun rất kỹ. tốn thuốc. tốn công nhưng chắc cú
liemtran308 đã viết:
Dùng Alcon (cồn) 90 độ hoặc 70 độ, mua ở nhà thuốc tây, dùng bình xịt thẳng vào con nhện, ở Mỹ tụi bán lan chỉ như vậy, mình dùng hiệu quả 100%.
Đôi khi chúng trốn ở bề dưới của lá, còn sót thì phải xịt 2-3 lần.
* Diệt rệp trắng luôn.
Theo Tám Lúa nghĩ cồn sẽ trị tất cã những con đeo trên cây lan.
Cám ơn anh Tám bữa nào có dịp thử theo cách đã chỉ...vì alcol là thuốc rất dễ mua lại rất rẻ.chỉ có 1 ngàn đồng 1 chai thôi.... thuốc đặc trị nhện đỏ rất khó mua và mắc khoảng 30 ngàn đồng 1 chai lại rất độc
đã có lần sau khi phun thuốc Kelthane trong vườn, cái hòn non bộ của BM rộng tới 20mét vuông.sâu om8 gần đó chỉ bị ít bụi thuốc rơi vào mà hôm sau tất cả tôm trong đó chết hết ...đỏ lên lu bị luộc chín không còn 1 con hic

nhờ giúp

Nhờ bác Liêm chỉ giúp liều lượng pha cồn như thế nào? em trồng với số lượng nhiều nên biết để pha xịt cho đúng cách. Cám ơn bác Liêm trước.

Nhờ bác Liêm chỉ giúp liều lượng pha cồn như thế nào? em trồng với số lượng nhiều nên biết để pha xịt cho đúng cách. Cám ơn bác Liêm trước.

Đã nói là cồn 70-90 độ ....còn pha gì nữa?

Nếu pha thì nói đến rượu đế, cất công chi đi đến nhà thuốc tây mua, qua quán cầy tơ là có rồi.

Làm ơn nha bạn: Dùng cồn 70-90 độ xịt thẳng vô cây lan.

Lan với số lượng lớn để ngoài trời, nắng rọi thẳng vào cây lan, nếu bạn xịt cồn 70-90 độ thì bạn nhớ đánh diêm quẹt luôn thể nha.;)

Đã nói là cồn 70-90 độ ....còn pha gì nữa?

Nếu pha thì nói đến rượu đế, cất công chi đi đến nhà thuốc tây mua, qua quán cầy tơ là có rồi.

Làm ơn nha bạn: Dùng cồn 70-90 độ xịt thẳng vô cây lan.

Lan với số lượng lớn để ngoài trời, nắng rọi thẳng vào cây lan, nếu bạn xịt cồn 70-90 độ thì bạn nhớ đánh diêm quẹt luôn thể nha.;)
Vậy là xong vườn lan hả Bác 8?
không còn dấu hiệu của nhện đỏ và Lan luôn!
Bạn có thể sử dụng Actara (thuốc trừ rầy rệp khá hiệu quả, giá khoảng 4k/gói 5g/bình8lít.
bên cạnh sử dụng luân phiên thuốc trừ sâu Angun (Công ty thuốc BVTV An Giang), giá 3k/gói 5gr/bình 8lit. Đây là loại thuốc có hoạt chất mới nên hiệu quả với tất cả các loại sâu hại.

Lan với số lượng lớn để ngoài trời, nắng rọi thẳng vào cây lan, nếu bạn xịt cồn 70-90 độ thì bạn nhớ đánh diêm quẹt luôn thể nha.

mùa này mùa nắng, nên cẩn thận khi dùng biện pháp này
em thấy ghê ghê

Khi được mách nước trị bệnh cho hoa lan, cây kiểng nói chung cần thận trọng vì nó phụ thuộc vào nhiều điều kiện, tình trạng sức khỏe cây thế nào, mới bị bệnh hay lâu rồi, đã uống thuốc gì chưa ... Bạn nên áp dụng thử trên một vài cây trước đã, nếu thấy có hiệu quả thì cứ tiếp tục. Còn thấy hậu quả thì đổi chiêu khác vậy!!!

"Lan với số lượng lớn để ngoài trời, nắng rọi thẳng vào cây lan, nếu bạn xịt cồn 70-90 độ thì bạn nhớ đánh diêm quẹt luôn thể nha. "

mùa này mùa nắng, nên cẩn thận khi dùng biện pháp nàyem thấy ghê ghê

Dạ thưa ông bạn trẽ hiểu nhầm "Đánh diêm quẹt" rồi. Khi xịt cồn lên cây lan thì tránh ánh nắng rọi trực tiếp lên cây và lá, cây và lá dể bị cháy nám dẫn đến hư hại cây lan, nên khi phun cồn thì phải để cây lan trong bóng mát.

Nếu phun cồn mà để cây lan ngoài nắng thì dùng diêm quẹt châm lửa sướng hơn là để thấy cây bị nám cháy.
===================================================

Khi được mách nước trị bệnh cho hoa lan, cây kiểng nói chung cần thận trọng vì nó phụ thuộc vào nhiều điều kiện, tình trạng sức khỏe cây thế nào, mới bị bệnh hay lâu rồi, đã uống thuốc gì chưa ... Bạn nên áp dụng thử trên một vài cây trước đã, nếu thấy có hiệu quả thì cứ tiếp tục. Còn thấy hậu quả thì đổi chiêu khác vậy!!!

Còn ông bạn trẽ nầy cẩn trọng ....chí lí ....thán phục.

Còn ông bạn trẽ nầy cẩn trọng ....chí lí ....thán phục.

Lâu ngày mới gặp lại bác Tám, bác vẫn khỏe chứ. Cái vụ này hồi trước Thầy dạy vậy, mà em không thực hiện đúng, nên bị te tua luôn. Nay muốn chia sẻ kinh nghiệm xương máu với bà con tí mà bác.

Back