Hỏi đáp Hỏi cách làm ổ đẻ cho gà mái và cách bảo quản trứng để ấp ?

• Thread starter chungnt
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Gà mái nhà mình nuôi được 4,5 tháng đã bắt đầu đẻ trứng rồi ạ. Giờ mình muốn làm ổ cho gà để cho nó đẻ, và muốn bảo quản trứng để ấp (số lượng cần ấp cũng ít thôi ạ, khoảng 50 đến 100 quả) tuy nhiên không biết cách bảo quản trứng thế nào cho tốt để tỷ lệ nở cao vì tủ lạnh nhà mình hơi nhỏ (110 lít thôi) nên ngăn mát hơi bé.

Mong các bác chỉ cho mình cách làm ổ đẻ và cách bảo quản trứng ạ ?
Cám ơn các bác nhiều.

Chào các bác,

Gà mái nhà mình nuôi được 4,5 tháng đã bắt đầu đẻ trứng rồi ạ. Giờ mình muốn làm ổ cho gà để cho nó đẻ, và muốn bảo quản trứng để ấp (số lượng cần ấp cũng ít thôi ạ, khoảng 50 đến 100 quả) tuy nhiên không biết cách bảo quản trứng thế nào cho tốt để tỷ lệ nở cao vì tủ lạnh nhà mình hơi nhỏ (110 lít thôi) nên ngăn mát hơi bé.

Cám ơn các bác nhiều.
Nuôi ntn mà 4,5 tháng đẻ hay vậy bạn

trứng này chưa ấp dc đâu bác ơi, đem mà ăn đi chờ trứng to ra nữa mới ấp được

Ngày xưa bà ngoại mình hay lấy những cái thủng hay rổ thủng đáng ra vứt đi rồi nhưng mà tận dụng lại, lót thêm ít rơm rạ vào đó thành ổ đẻ. Ngày nay, mình thấy bạn Thủy @di len lam giau làm ổ đẻ bằng chậu nhựa, nhưng vẫn có nhược điểm la nó trơn trượt và bị đọng phân, đọng nước. xem VTC16 thấy họ làm ổ đẻ giống như làm chuồng chim nhiều ngăn (kiểu như tủ đựng đồ của học sinh mâm non nhưng không có cánh cửa) Ưu điểm là tận dụng tối đa diện tích chồng tầng lên được nhiều ổ đẻ. Riêng mình thì mình đi xin mấy cái giỏ nhựa của bà bán hoa quả, mang về buộc lại với nhau thành dãy, bỏ rơm rạ vô trỏng thành ổ đẻ. Chúc bạn tìm được cách làm cho mình!

Ngày xưa bà ngoại mình hay lấy những cái thủng hay rổ thủng đáng ra vứt đi rồi nhưng mà tận dụng lại, lót thêm ít rơm rạ vào đó thành ổ đẻ. Ngày nay, mình thấy bạn Thủy @di len lam giau làm ổ đẻ bằng chậu nhựa, nhưng vẫn có nhược điểm la nó trơn trượt và bị đọng phân, đọng nước. xem VTC16 thấy họ làm ổ đẻ giống như làm chuồng chim nhiều ngăn (kiểu như tủ đựng đồ của học sinh mâm non nhưng không có cánh cửa) Ưu điểm là tận dụng tối đa diện tích chồng tầng lên được nhiều ổ đẻ. Riêng mình thì mình đi xin mấy cái giỏ nhựa của bà bán hoa quả, mang về buộc lại với nhau thành dãy, bỏ rơm rạ vô trỏng thành ổ đẻ. Chúc bạn tìm được cách làm cho mình!
bây giờ đã cải tiến rồi anh ak tuy nhiên vẫn còn nhược điểm hôm nào em úp hình l
nên để mọi người tham khảo

Chào các bác,

Cám ơn các bác nhiều.

trứng này chưa ấp dc đâu bác ơi, đem mà ăn đi chờ trứng to ra nữa mới ấp được

Nhưng mà gà ri thuần bạn ơi, có phải giống lai đâu làm sao to hơn được. Chờ đến vài quả sau xem thế nào.

Nuôi ntn mà 4,5 tháng đẻ hay vậy bạn

Nuôi thả vườn bạn ơi, cho ăn ngô, rau và đậm đặc thôi ah.

Last edited by a moderator:
Nhưng mà gà ri thuần bạn ơi, có phải giống lai đâu làm sao to hơn được. Chờ đến vài quả sau xem thế nào.
trứng đẻ lần đầu( trứng gà so ) ấy chỉ có ăn thôi, gà mình cũng 4,5 tháng đẻ bói này, nó cũng to dần lên ấy. ổ đẻ thì lót bằng rổ hoặc làm chuồng nhiều ngăn, mình thì lấy cây tre đóng thành dãy ổ nhiều ngăn

trứng đẻ lần đầu( trứng gà so ) ấy chỉ có ăn thôi, gà mình cũng 4,5 tháng đẻ bói này, nó cũng to dần lên ấy. ổ đẻ thì lót bằng rổ hoặc làm chuồng nhiều ngăn, mình thì lấy cây tre đóng thành dãy ổ nhiều ngăn
Bác cos thể cho e xin cái ảnh đóng tre làm dãy ổ cho gà đc ko ạ.. hay hướng dẫn cách làm ổ nt cho e thì tốt, e cảm ơn :D chả là nhà có nhiều tre mà ổ gà lại ko có gà toàn thích đi đẻ lang.. :p

Vậy hả bạn ? Vậy trứng gà đẻ thì lúc nào là dùng để ấp được ah. ? Thường là sau mấy tháng là ấp được ?

Có trứng thì cứ ấp đi, gà còn ít mà không ấp thì gà đâu mà nuôi

Uh, chắc đợi lứa trứng to hơn chút... đủ trọng lượng tiêu chuẩn thì ấp vậy.... chắc là cho bem thêm rau xanh và thóc mầm.

bây giờ đã cải tiến rồi anh ak tuy nhiên vẫn còn nhược điểm hôm nào em úp hình l
Cho minh hoi .ga minh cug bat đau đe nhig minh nuoi nhôt vay co anh huong đe trung kg? Va ban giup minh voi cho minh che đo an sao ha ban.minh nhô 7con mai va 1con trong.giong ga nha ban ah.!!
Giup minh nha.cam on rat nhiu
Hau ta sau nhe!!!!
Ga minh cug bat đau đe
Cac ban cho minh hoi.minh nhôt chu kg tha 7con mai 1trong .nhot chuong ga đe co tot kg ak? Va cach cho an ra sao mong cac ban tu van giup.minh moi bat đau nuoi ga đe nen rat can nhieu y kien mong moi nguoi giup voi...
Xin cam on..

Last edited by a moderator:
Chào các bác,

Cám ơn các bác nhiều.
Không ấp thì bán cho mình, mình ấp cho mà xem

Ban oi.!!ban tra loi minh nhug minh kg biet bam sao mat tieu coi hong đc.
Ban giup minh voi..emai minh la nguyenthanhminh780@gmail.com
Sdt zslo 0984173779..giup minh nha
Xin cam on rat rat nhiu
Đay phai giong ga luong phuong kg cac ban
Nhin giup minh voi.

Mình định dùng thùng xốp, cho một ít cát sau đó cho trứng vào đó để bảo quản. Không biết trong điều kiện như vậy trứng bảo quản được bao lâu và có bị chuột cắn không ?

nuôi ít bạn cho chậu cây cảnh vanh 30-40cm cho gà đẻ, vừa mát vừa thoáng, mà gà nhảy lên kg bị lật. con nuôi nhiều thì làm bằng tôn chia ô, trên làm mái là sạch nhất

để bảo quản trứng tốt thì sau khi gà đẻ nhặt để vào ngăn mát tủ lạnh là được. Không nên bảo quán quá lâu sẽ làm giảm tỉ lệ nở của trứng

Back