[HỎI] Cách nhân giống xã

• Thread starter Gà Đ
  • Ngày gửi
Nhà mình có trồng xã để đuổi rùi mũi và côn trùng , giờ xã đã ra bụi và mình muốn nhân nó ra cho lẹ (nhảy con) mình đã cắt ngang khoàng 10->15 tính từ rẻ cho cây xã mau nhảy con , xin hỏi là như vậy có đúng không ? nếu không phài thì cách nào cho xã mau phát bụi nhan

Cho hỏi thêm là trồng cây xã để đuổi rùi mũi và côn trùng thì mình có thề trồng cây nào tốt hơn xã nữa hay không , ai biết chỉ giùm luôn

Bạn mua hoặc tách hom sả ra, trồng dày cho nó mau kín đất nếu chỉ dùng để đuổi rắn, côn trùng
Các loại cây xua muỗi và côn trùng . bạn có thể trồng thêm Vạn thọ, cúc trắng, kim cúc, bạc hà (bạc hà thuốc nam chứ hok phải cây khoai môn đâu nhé :lol:)
Tất cả các cây trên đều đẹp vườn và bán đc :8^: tiện đôi đường

Bạn mua hoặc tách hom sả ra, trồng dày cho nó mau kín đất nếu chỉ dùng để đuổi rắn, côn trùng
Các loại cây xua muỗi và côn trùng . bạn có thể trồng thêm Vạn thọ, cúc trắng, kim cúc, bạc hà (bạc hà thuốc nam chứ hok phải cây khoai môn đâu nhé :lol:)
Tất cả các cây trên đều đẹp vườn và bán đc :8^: tiện đôi đường

Mình cần cây nào mạnh như xã vậy , vạn thọ hay mấy cấy kia mình thấy không bằng cây xã , mà bạn nói rõ về nhảy cây con đi , chiếc buị xã ra hay cắt ngang để nó mau nhảy con, vì xã mình mua ngoài chợ lựa cây có nhiều rể , về cậm thì ra được 3 bụi , mấy tuần nay mưa nhiều nó ra được và cao hơn cây lúa nữa , mình cắt ngang đề cho nó nhảy bụi đông hơn , và bây giờ mình muốn nó ra lẹ nữa , càng nhiều càng tốt thì cắt ngang vậy có tốt ko , hay tiếp tục tách bụi ra lẽ nữa , ai biết chỉ giùm với

cao lên là nó phát triển tốt,khi già tự đẻ nhánh xung quanh ... bạn cắt đi ... nó sẽ mọc cái ngọn từ trong thân vươn ra rồi lại cao như cũ ... vì vậy muốn có nhiều nhánh.Bạn cứ để nguyên cho nó phát triển đừng cắt như cỏ voi làm gì.Nhiều lúc mình mua thịt chó về nhà ăn . Nhà hàng cho 5-6 miếng sả ... cũng ko ai ăn . Miếng sả chặt sát gốc như thế ... vậy mà cứ dúi xuống là vài tháng sau nó đã đẻ nhánh tùm lum rồi ... Một dạo mình có cái bồn hoa trước cửa nhà ... dúi vào đó rồi quên đi sau này hàng xóm toàn sang bẻ ăn ... riết thành ra tiệt chủng luôn

Theo như Clip này thì phài chờ cho bụi nó đông lên rất nhiều và chiết ra cây con , nhưng mình đang lữơng lự là khi nó lớn và cao lên nhanh quá có cần cắt ngang để nó ko mất sức cao mà nhảy con lẹ ra không

trồng xã thì không cần cắt đâu pạn. Bạn chỉ cần dùng 1 bụi xã lớn, dùng tay tách ra từng tép từng tép, chặt ngang phần lá trên đọt cho gọn, sau đó đào kái lỗ nhỏ rồi đặt 1 tép xã vào rồi lắp lại. Tưới nước lâu lâu pha miếng phân loãng tưới vào là vài tháng có bụi xã chà bá lửa.

đã nói rồi. muốn nhanh thì ra chợ mua sả về, rẻ òm mà. Dâm dày lên, nó lên vừa nhanh vừa kín :blink:

Sả bạn muốn nhanh đẻ nhánh thì khi tách cây để trồng hoặc thu hoạch bạn thu từ giữa bụi sả thu dần ra phía ngoài, tuyệt đốiv không thu từ ngoài vào giữa bụi, vì sả đẻ nhánh từ trong ra ngoài nên nếu bạn thu phía ngoài vào dần dần bụi sả sẽ nhỏ lại và không đẻ nhánh được nữa

Back