Hỏi cách phòng bệnh cầu trùng bằng thuốc cho thỏ

• Thread starter THIENTUETT
  • Ngày gửi
Chào các bác, em đang nuôi mấy chú thỏ, mấy em vừa đẻ dc mấy ngày. ra ngoài hiệu thuốc thú y mua thuốc cầu trùng người bán đưa cho 1 chai VICOC của Vimedin bảo về phòng mỗi em 1 ml. Em không hiểu lắm về cách phòng này, bác nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên. Cảm ơn các bác nhìu!

chào ban, theo minh thì ng bán thuốc nói bạn dùng là thuốc đã pha loãng chứ ko thấy có loại thuốc cầu trùng nào cho uống trực tiếp thuốc đậm đặc cả.
mình thì đang dùng noca-coc2.5% của anova thấy rất hiệu quả ví thời gian dùng thuốc ngắn. và là thuốc đặc trị cầu trùng thỏ. pha loãng 1ml thuốc với 1l nc cho cả đàn uông phòng lúc dc 15 ngày tuổi or mỗi e 2ml thuôc đã pha trong 2 ngày liên tục. và lặp lại lúc 30 ngày tuổi và cứ mõi tháng dùng 1 lần.
còn loại thuốc của bạn mih cũng đã dùng nhưng thấy phải dùng tới 3 ngày mà liều dùng chung cho gia súc nên thấy khó dung wa con hiệu quả thì chắc cung vậy thôi.
đôi điều chia sẻ cùng bạn. chúc thành công

Cảm ơn bác nhìu, vì em vẫn chưa dùng nhiều nên chưa thạo. Có gì nhờ bác chỉ giáo thêm.

Cac bac cho em hoi ti
Nha em moi nuoi tho va bi cau trung gio em ko bit cho uong thuoc gi.ra hieu thuoc thu y mua nhung uong ko khoi.
Cac bac co the cho em bit loai thuoc nao tri benh cau trung nhanh va hieu qua chotho duoc ko.

Vicox toltra là thuốc trị cầu trùng của Vemedim. Không phải đậm đặc hay không mà vì nó là dạng nhũ dầu (mùi giống sữa) nên không dùng cách hoà tan trong nước, Cho uống trực tiếp. Thỏ cai sữa chỉ cần tho 0,5cc/con trong 2 ngày liên tục (liều phòng), Nếu đang có bệnh sẽ lặp lại quy trình sau đó 5 ngày.

Vemedim cũng có những loại thuốc có thể pha loãng vào nước như SPe3, amaro. Tuy nhiên nếu xét về hiệu quả thì cho từng thỏ uống sẽ đảm bảo hơn. Đó là lí do Vicox chỉ xài quy trinh 2 ngày, 2 loại kia phải dùng 5 ngày liên tục.

Thỏ mới đẻ chỉ nên cho mỗi con 0,1cc. 1 lần là đủ. Cho theo liệu trình lúc cai sữa, 40, 50 ngày tuổi, Nếu cho đúng thời gian đều đặn vậy chỉ cần cho 1 lần thay vì 2 lần, Thỏ nào phát bệnh sẽ cho theo liều điều trị riêng
Cac bac cho em hoi ti
Nha em moi nuoi tho va bi cau trung gio em ko bit cho uong thuoc gi.ra hieu thuoc thu y mua nhung uong ko khoi.
Cac bac co the cho em bit loai thuoc nao tri benh cau trung nhanh va hieu qua chotho duoc ko.
Nhanh nhất là Vicox. Tuy nhiên thỏ đã phát bệnh thì còn tuỳ, Nếu đến mức độ +++ hay cầu trùng gan nặng thì cũng không mấy hiệu quả. Phòng là chính, sao để phát bệnh mới trị

Vicox toltra là thuốc trị cầu trùng của Vemedim. Không phải đậm đặc hay không mà vì nó là dạng nhũ dầu (mùi giống sữa) nên không dùng cách hoà tan trong nước, Cho uống trực tiếp. Thỏ cai sữa chỉ cần tho 0,5cc/con trong 2 ngày liên tục (liều phòng), Nếu đang có bệnh sẽ lặp lại quy trình sau đó 5 ngày.

Vemedim cũng có những loại thuốc có thể pha loãng vào nước như SPe3, amaro. Tuy nhiên nếu xét về hiệu quả thì cho từng thỏ uống sẽ đảm bảo hơn. Đó là lí do Vicox chỉ xài quy trinh 2 ngày, 2 loại kia phải dùng 5 ngày liên tục.

Thỏ mới đẻ chỉ nên cho mỗi con 0,1cc. 1 lần là đủ. Cho theo liệu trình lúc cai sữa, 40, 50 ngày tuổi, Nếu cho đúng thời gian đều đặn vậy chỉ cần cho 1 lần thay vì 2 lần, Thỏ nào phát bệnh sẽ cho theo liều điều trị riêng
Nhanh nhất là Vicox. Tuy nhiên thỏ đã phát bệnh thì còn tuỳ, Nếu đến mức độ +++ hay cầu trùng gan nặng thì cũng không mấy hiệu quả. Phòng là chính, sao để phát bệnh mới trị
EM moi nuoi nen ko bit phong tri benh nhu nao bac co the cho em bit duoc ko.va tho can phong nhung benh gi nua.

EM moi nuoi nen ko bit phong tri benh nhu nao bac co the cho em bit duoc ko.va tho can phong nhung benh gi nua.
mua sách về mà đọc
Hỏi thế ai mà trả lời giúp nổi

Đào mộ khiếp.
lên mạng search chữ "sách nuôi thỏ" và "giáo trình nuôi thỏ"
Nó ra 1 đống sách luôn, đọc phê :p

ai chỉ cho em biết lông quanh mũi thỏ bị ướt là bị bệnh gì.phòng và trị bệnh đó thế nào.dùng thuốc gì?dùng bao nhiêu?

Back