Hỏi cách phòng và chữa bệnh tuyến trùng cho hồ tiêu

• Thread starter TrangTraiBGM
  • Ngày gửi
Như tiêu đề các bác cho em hỏi cách chữa bệnh và phòng trừ bệnh tuyến trùng giúp em. Nhà e có mấy trăm cây đang bị bệnh sắp chết rồi. Mong được giúp đỡ.

Đây là cách mình hay làm: hóa học kết hợp với sinh học.
Đầu tiên bạn dùng thuốc Vifu-Super bỏ gốc (tưới đẫm) => Dùng máy xịt thuốc xụt gốc Tervigo + Ridomil (2 lần cách nhau 7 ngày) + Xịt Agrifos/Aliete trên thân lá => Sau 30 ngày thì bón phân hữu cơ vi sinh hoặc phân chuồng hoai mục ủ Tricoderma => Bón TKS Nema (1kg cho 200 gốc) kết hợp vi sinh vật có lợi (Pseusdo, Tricoderma hoặc Cheatomium)=> Tiêu phục hồi (ra đọt non, rễ tơ) thì có thể bón tiếp DAP hoặc NPK (không quá 200g/gốc, có thể chia làm nhiều đợt).
Hiện tại vườn của mình tuyến trùng vẫn còn (một số cây giống với hình chụp của bạn) nhưng tình trạng không xấu đi. Mình sẽ làm lại 1 lần qui trình ở trên vào thời điểm từ mùa nắng chuyển sang mùa mưa.
Đây cũng là bài học đắt giá mình rút ra được: khi trồng cây thì phải xử lý đất kỹ (cày, phơi ải, rải vôi) chi phí sẽ nhẹ hơn rất nhiều so với sau khi trồng phải đi chữa bệnh.

Last edited by a moderator:
Thanks, vườn nhà mình xử lí đất cũng tốt mà tại mùa mưa vừa rồi không chăm sóc phòng trừ bệnh. Do chủ quan quá. Giờ nhìn tiêu càng ngày càng vàng - bài học quá đắt.:(

Chào bạn.
Vườn tiêu của bạn xử lý được chưa ?
Nhà mình đã xử lí xong rồi. Tiêu đâm đọt non, lá vàng thì rụng hết. Cây tiêu xanh lên hẳn không còn vàng nữa.
Nhà mình dùng tervigo và ridomingold xịt xuống đất gần gốc. Sau 1 tuần bỏ 1kg vôi + 1kg lân mỗi gốc. 3 ngày tưới 1 lần. Tiêu có làm bồn.

Nhà mình đã xử lí xong rồi. Tiêu đâm đọt non, lá vàng thì rụng hết. Cây tiêu xanh lên hẳn không còn vàng nữa.
Nhà mình dùng tervigo và ridomingold xịt xuống đất gần gốc. Sau 1 tuần bỏ 1kg vôi + 1kg lân mỗi gốc. 3 ngày tưới 1 lần. Tiêu có làm bồn.
Tiêu là loại cây có giá trị, thời gian nuôi trồng lâu dài nhưng khi mắc bệnh lại chết rất nhanh, tốt nhất là nên phòng bệnh cho cây, an toàn mà chi phí lại thấp hơn chữa trị khi cây đã mắc bệnh.

Những vụ như này mình dùng vi sinh Myco của viện Nông Hóa Thổ Nhưỡng, cứ 3 tháng phun một lần, một gói cho 1 ha. Vi khuẩn nó tự ngấm vào đất để kích rễ cây, cạnh tranh trực tiếp với tuyến trùng luôn.
Chớm bệnh phải dùng azo-elong tưới gốc và phun lá 7 ngày/lần.
Do dân mình dùng phân thuốc quá nhiều, nên đất bị đầu độc, vi sinh vật có lợi chết hết nên cây dễ bệnh.
Chúc mừng bạn đã trị được tuyến trùng đất.

Bác cho em hỏi là cái thuốc tervigo ở tp hcm mua đâu có được ko? Em tìm hoài ko có

Bác cho em hỏi là cái thuốc tervigo ở tp hcm mua đâu có được ko? Em tìm hoài ko có
bạn mua được chưa? nếu chưa thì vô tiệm bảo vệ thực vật mua, trên đắc nông rất nhiều, cần mình gửi xuống ^^

bạn mua được chưa? nếu chưa thì vô tiệm bảo vệ thực vật mua, trên đắc nông rất nhiều, cần mình gửi xuống ^^
Chào bạn. Vườn tiêu nhà mình bị tuyến trùng và tiêu điên bạn có phương pháp nào trị bệnh giúp mình với. Mình ở Đắk Song nếu bạn gần có thể ghé qua thăm vườn mình.

Chào bạn. Vườn tiêu nhà mình bị tuyến trùng và tiêu điên bạn có phương pháp nào trị bệnh giúp mình với. Mình ở Đắk Song nếu bạn gần có thể ghé qua thăm vườn mình.
bên trên đã có bài chỉ chữa tiêu tuyến trùng rất chi tiết, nếu bạn thắc mắc chỗ nào cần hướng dẫn cụ thể, bạn liện hệ mình theo sdt 0987870230

Back