Hỏi giá thuê đất để mở trang trại.

• Thread starter thucthuan
  • Ngày gửi
Hi, theo dự tính và "ước mơ" thì năm sau e sẽ cố mở một trang trại nho nhỏ cho ông bà già ở nhà trông coi. Dự kiến là em nuôi gà thịt theo kiểu thả vườn và trồng chuối Happy.

Quy mô trang trại dự tính :
+ Diện tích đất khoảng 1200 m2
+ Gà nuôi tự túc về giống nên sẽ nuôi gối vụ theo tháng. quy mô khoảng 500 con cả gà bố mẹ.
+ Trồng chuối khoảng 2 sào chuối ở giữa, nuôi gà và trồng it cây ăn quả ở xung quanh tạo bóng mát cho gà.
+ ...

Thôi nói ra thì dài lắm nên hỏi luôn vấn đề chính.
Hiện tại ở trong làng có 1 trang trại khoảng 1200 m2, họ đang bỏ hoang cỏ mọc đầy. Trang trại đã có tường bao quanh 3/4 diện tích, cao 1.5m rùi nhưng nhiều chỗ bị đổ phải xây cao thêm và xây lại. Đã có 1 nhà nhỏ để ngủ đêm và chứa đồ đạc diện tích 20 m2. Ngoài ra không có gì nữa cả, chưa có chuồng trại. Có rất nhiều cây vải phải hoại đi và nhiều cây linh tinh khác.
Vậy trang trại như trên thì giá khoảng bao nhiêu tiền / tháng (hoặc năm) là hợp lí hả các bác?

Bác cứ trả khoảng 500/1 tháng bảo là thuê để ở nhưng cần phải dọn dẹp lại cây cối vườn tược rồi tường bao cộng với chăn nuôi vài con linh tinh, trồng ít cây linh tinh phục vụ gia đình, vì phải sửa nhiều lên xin cái hợp đồng dài 1 tý khoảng 5 năm

Bác cứ trả khoảng 500/1 tháng bảo là thuê để ở nhưng cần phải dọn dẹp lại cây cối vườn tược rồi tường bao cộng với chăn nuôi vài con linh tinh, trồng ít cây linh tinh phục vụ gia đình, vì phải sửa nhiều lên xin cái hợp đồng dài 1 tý khoảng 5 năm

có tí đất bỏ hoang mà bảo 500k/1tháng, chém rứa... Đề nghị làm hợp đồng thuê năm, nếu mà có sửa chửa tốn kém thì thuê 6 đến 7 năm hoặc 10 năm. Gjá 1năm tầm 4tr là cùng chứ gì, ép gjá càng thấp càng tốt. Nuôi gà mà trồng chuối thì hơi khó vì gà ăn chuối, nếu quây lưới riêng được thì làm được...

có tí đất bỏ hoang mà bảo 500k/1tháng, chém rứa... Đề nghị làm hợp đồng thuê năm, nếu mà có sửa chửa tốn kém thì thuê 6 đến 7 năm hoặc 10 năm. Gjá 1năm tầm 4tr là cùng chứ gì, ép gjá càng thấp càng tốt. Nuôi gà mà trồng chuối thì hơi khó vì gà ăn chuối, nếu quây lưới riêng được thì làm được...
Ngoài bắc thuê nó khoai hơn gì chỗ đó tiền đất khá khá tiền hi hi. nhưng cứ mặc cả càng rẻ càng tốt bác thucthuan chịu khó dẻo dẻo một tý bác nhé

Hi, thanks các bác.
Vậy mà e nghĩ phải tầm 1-1tr5 / 1 tháng :7^:
500k / tháng vẫn đắt hả các bác :huh:
Rẻ được như vậy thì hay quá. Cố mặc cả vậy tại em cũng chưa hỏi chủ đất và đến năm sau em mới làm được.

Nghe bác bảo là Trang trại - em tưởng to lắm cơ
có 1200m2 - chả có cây cối gì, mà bác đòi cho thuê 1 triệu/ tháng thì dân có đất chúng nó giàu lâu rùi
Thuê dài hạn thì cứ ép chúng nó 3-4 triệu / năm thôi. Tự nhiên đâu đâu đc cầm 1 cục 20-30 triệu là chúng nó mừng rùi, còn ko chịu thì ... mặc xác chúng nó, kiếm chỗ khác.
Nên đầu tư khoảng 1000 con gà, có tí của ăn của để. bớt chuối lại, đc 1 nhúm đất thì chuối thu hoạch đc bao nhiêu đâu, 18 tháng mới cho thu hoạch lận.

Hi, em hỏi bên diễn đàn khác có người bảo 2tr/tháng vẫn rẻ mới sợ :(
Em định nuôi 500 con thui ko sợ ông bà già không chăm được. Nếu nuôi 500 con em tính thì vẫn thừa khoảng 2 sào đất và trồng được khoảng gần 200 cây. Mà chuối em tưởng là trồng 1 năm đuợc thu hoạch mà, nên em sẽ trồng đầu năm và thu hoạch vào dịp tết

Hi, em hỏi bên diễn đàn khác có người bảo 2tr/tháng vẫn rẻ mới sợ :(
Em định nuôi 500 con thui ko sợ ông bà già không chăm được. Nếu nuôi 500 con em tính thì vẫn thừa khoảng 2 sào đất và trồng được khoảng gần 200 cây. Mà chuối em tưởng là trồng 1 năm đuợc thu hoạch mà, nên em sẽ trồng đầu năm và thu hoạch vào dịp tết

uhm, cũng tùy vào giống chuối, chế độ chăm sóc và kĩ thuật trồng cây con nữa. nghe bảo có nơi trồng 9 tháng là thu hoạch nữa cơ

uhm, cũng tùy vào giống chuối, chế độ chăm sóc và kĩ thuật trồng cây con nữa. nghe bảo có nơi trồng 9 tháng là thu hoạch nữa cơ

ông bứng cây chuối sắp trổ buồng rồi mang trồng ha gì mà 9tháng.

ông bứng cây chuối sắp trổ buồng rồi mang trồng ha gì mà 9tháng.

nghe bảo là phương pháp cấy ghép mô gì gì đó
Xưa giờ chưa nghiên cứu bên trồng trọt nên cũng hok biết nó là gì

Chuối nhân going bang nuôi cấy mô bấc ak, nhưng cũng phải 1 năm mới được thu hoạch ^_^

với diện tích ấy trồng chuối và nuôi bán công nghiệp thì lãi chắc chắn không có mà công thì thấp quá.
giá gà bán công nghiệp hiện nay 60.000đ/1kg
chuối không trúng vụ tết khoảng 60.000/buồng ( giá bắc ninh)
về cơ bản tạo việc làm cho ông bà già vui, có thực phẩm (rau,gà) phục vụ gia đình thì ổn.

Back