Hỏi kinh nghiệm trồng hoa hồng

• Thread starter TienChip
  • Ngày gửi
Em ở Biên Hòa, hôm rồi có đi du lịch trên Đà Lạt mua được 4 chậu hoa hồng .
- khi mua ở đó hoa rất TO. Dày , nở lâu tàn. Nhưng khi về Biên hòa em chỉ cho giò đất vào chậu thêm 1 ít phân bò , bánh Bã dầu và 1 ít NPK vào.
- Mỗi sáng em đều tưới ẩm đất ,để ở chỗ nhiều nắng,
=> sau 1 tháng trồng cây càng ngày càng ốm yếu, lá thì nhỏ đi, đọt ko ra nhiều và chết cành khá nhiều. Bông thì nhỏ, có 1 số Nụ rất to nhưng ko nở hoa được , vừa hé 1 chút là cháy nụ ngay,
=> sắp tới em định thay 1 lần đất nữa và ủ phân bò thêm . Theo mọi người có thể phân bò mua ở vựa cảnh về bón liền làm cây xót ko lên được ko ? Có cần phải ủ thêm ko, và ủ thêm như thế nào, Và có ai có kinh nghiệm nào trồng hồng trong chậu cho hoa nhiều , đọt nhiều ko ? có nên bón N để cây to khỏe rồi mới bón P K ko ?

Thua rồi người ơi, sao lại mua hoa hồng ở Đà Lạt về trồng?lại còn để cho nhiều nắng nữa... từ sứ lạnh trên lệch nhiệt độ đến 15 độ, nên cây bị vậy là đúng rồi, đồng Nai lại nắng như vậy, cách khắc phục chịu khó tối đem vào phòng máy lạnh nhé... hi vọng sống đc tốt... giảm bớt nắng lại..

Đem để trong mát rồi phun nước đá lên cho nó đi nhóx, ráng cầm cự đến ngày lễ tình yêu chắc còn đc độ tươi

Đem để trong mát rồi phun nước đá lên cho nó đi nhóx, ráng cầm cự đến ngày lễ tình yêu chắc còn đc độ tươi
Kha kha vãi cả Nho. sao topic nào cũng có là sao nhỉ :lol:

Mua hồng Đalat về không trồng được vì cây đã quen nhiệt độ thấp, ngay cả lấy mầm ghép thì hoa mới cũng chẳng ra gì. Hiện nay ở SG khu đường Nguyễn Trãi và một số nơi khác có bán rất nhiều, họ bán thường là hồng chiết, nếu có hồng ghép từ hồng dại thì trồng tốt hơn. Trồng hồng không đơn giản đâu bạn . Phải biết bón phân ( nhất là bánh dầu ), phun thuốc ngừa sâu bệnh và cũng phải biết cắt cành nữa ( cây có hoa phải biết cắt chỗ nào để ra tược mới mà hoa không bị nhỏ dần)

bạn có bí quyết gì về cái cắt cành ko. cái này mình mới nghe nên muốn học hỏi.hông mình đang trồng cũng là ghép từ hồng dại đó bạn. Mình dự định đốt bỏ cây hồng cũ đi và mua 1 cây hồng khác, Giống này khỏe hơn, màu cam, 1 nhánh có 3 - 4 hoa. cho dễ trồng

trồng hoa hồng cũng k khó lắm đâu .... chỉ có điều bạn mua ở nơi khác về nên cây thay đổi môi trường sống
bạn nên hỏi người bán cách chăm sóc và bón phân rồi dần dần thay đổi theo dk của mình.
chắc chắn sẽ thành công.

Hoa hồng của bạn chuyển từ DaLat về nên có thể đã bị sốc do thay đổi môi trường, vì vậy theo tôi bạn phải tập cho nó thích ứng với môi trường mới.
Nếu bạn muốn duy trì để chơi lâu dài tôi đề nghị đầu tiên bạn nên đưa cây vào chỗ mát cắt bỏ toàn bộ nhánh hư chết và bỏ luôn cả các hoa và nụ đi, kiểm tra xem cây có bị bệnh thì trừ bệnh cho nó, bón phân hữu cơ hoai mục Phân bò + bánh dầu là cực tốt cho nó nhưng bắt buộc là đã được ủ trên 6 tháng cho thật hoai mục với trico.(tôi thường dùng như vậy cây rất tốt).
tưới thường xuyên.
Sau cỡ 10 ngày cắt ngang thân để đoạn gốc khoảng chừng 20 phân. Tiếp tục tưới nước chăm sóc. Cây sẽ từ từ nảy chồi lúc này bạn bắt đầu nhữ nắng tập cho cây dần dần cho đến lúc chịu nắng hoàn toàn(trên các đầu chồi này sẽ ra nụ hoa tương lai nên phải bảo vệ không cho gãy hoặc sâu cắn phá).Thỉnh thoảng tưới một chút phân NPK loãng
Từ lúc cắt thân đến lúc cây nở hoa mới khoảng 45 ngày.
Khi cây nở hoa tránh nắng gắt để hoa được lâu bền.
Sau một đợt hoa cắt bỏ hoa tiếp tục bón phân sau 10 ngày lại cắt các thân cũ như trước để cây nảy chồi 45 ngày sau sẽ cho đợt hoa mới. cứ quay vòng tiếp tục như vậy.
Muốn hoa to đẹp lâu tàn phải duy trì phân nước đầy đủ.
Loại bỏ các chồi nhánh yếu nhỏ.
Sau mỗi đợt hoa để ý những chồi mọc ở vị trí thấp mà mập mạnh sung sức thì cắt duy trì thành những thân chính mới thạy thế các thân chính già vì thân già thường nảy các mầm nhỏ khiến cho hoa nhỏ lại.
Đây là vài kinh nghiệm về hoa hồng trồng trong chậu mà tôi thường áp dụng không phải là của một người trồng hoa hồng chuyên nghiệp trao đổi để bạn tham khảo. Chúc thành công

Cây nhà em nó bị khô dần từ trên bông xuống. cắt bông di nó vẫn bị khô. 1 vài nhánh đã chết hẳn. Hiện em đang ủ phân bò . ko cho cái gì hết em chỉ ủ không thôi vì ko biết cho cái gì nữa ^^
- để trong bóng mát liệu cây có phát triển ko ạ. em tính ủ phân bò 1 tháng rồi nhổ cây trong chậu cũ ra trồng lại,
- Bao nhiêu lâu tưới phân 1 lần hả bác. mà tưới phân gì nhỉ, em hay hòa npk vào nước rồi tưới gốc 1 tháng 2 lần nhưng cây vẫn còi
- Sáng nào em cũng tưới nước nhưng có vẻ như cây ko chịu nước. thấy là vàng ngáp ngáp,
- 1 số cành đang lên thì bị khô héo , ko lên nữa . Hiện giờ toàn thân cây chỉ còn mỗi 2 nhánh bé tí teo giờ mà khô 2 nhánh đấy nữa là coi như thua luôn

Back