Hỏi Kỹ Thuật Lên Giống Cho Dê

Hiện mình cho nuôi 6 con Dê giống, Bổn tai Đỏ,mỏ két. Do mình mới nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm.

cho mình hỏi các bác ở đây bác nào có kinh nghiệm thì giúp mình.

mình có một con Dê tới thời gian động dục mà nó lên giống yếu. không ra mù trơi nhiều. con này là Dê Tơ
vậy xin hỏi các bác ở đây có cách nào giúp cho con Dê nhà e lên giống mạnh không? e đã phối giống cho nó 2 lần rồi mà chưa có kết quả.
xin các bác giúp dum em e xin cảm ơn trước.

Bổn tai Đỏ,mỏ két là giống gì vậy bạn tôi mới nghe lần đầu ? có phải boer không ?
Dê cái nuôi từ lúc sinh ra đến 7-8 tháng mới bắt đầu lên giống, có biểu hiện như liên tục vẩy đuôi, âm hộ đỏ và sưng to chảy nước nhờn, hay cọ thân vào thành chuồng hoặc nhảy lên lưng con khác đó là những biểu hiện cơ bản.
Tuy nhiên có những con không có biểu hiện rõ nên rất khó nhận biết nên phải nhờ đến kinh nghiệm thôi, cách tốt nhất là phải có con "đực mồi " để kiểm tra bạn có thể đi mượn 1 con đực cũng cở 7-8 tháng trở lên về nhốt kế bên để kích thích dê cái
Lưu ý khi phủ nọc dê cái phải từ 25kg trở lên ......vài kinh nghiệm góp ý cùng bạn.

Bổn tai Đỏ,Mỏ két là bổn đang thinh hành bênn mình. nó là Dê bắc kinh. đây là bổn của 9 Trược ở Giồng Trôm,Bến Tre. nếu bạn là người chơi Dê đẹp ờ tiềng giang,bến tre. bạn sẽ dể nhận biết ra bổn Dê cùa ông ấy.
Mình xin cảm ơn bạn nha.

Bác chủ thớt có thể up cho xem vài tấm ảnh được ko ạ

Back