Hỏi Kỹ Thuật Nuôi Rắn Hổ Hành

các bác cho em hỏi về kỹ thuật nuôi rắn hổ hành?
đậc điểm sinh trưởng của chúng?
cách làm chuồng trại khi chăn nuôi rắn hổ hành?
thức ăn, cách chăn sóc, và nuôi khi nào khoản bao nhiêu ngày thì phối giống và cho đẻ?
nếu mình nuôi theo thương phẩm bán ra thị trường thì phải nuôi mất bao lâu mới xuất bán được?
trọng lượng lúc xuất bán đạt khoảng bao nhiêu vậy các bác?
mong các bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu vế
rắn hổ hành xin chỉ giúp em.
em xin cảm ơn trước!!!!
:lol::lol::lol:<!-- / message --><!-- edit note -->

Tôi cũng đã tìm nhiều trên internet, các nhà sách (nơi tôi ở) đều chưa thấy một bài viết nào về nuôi RHH.
Tuy nhiên, theo tôi được biết, món khoái khẩu của RHH là con rắn mối. Theo chỉ dẫn của dân đi câu rắn
chuyên nghiệp thì cứ móc mồi bằng rắn mối, nơi nào có RHH thì sẽ dính câu! Ngoài ra nó còn ăn nhái.
Ngoài 2 thứ đó, tôi không biết gì hơn. Gần nhà có anh nuôi chơi, chỉ 1 con (nuôi trong thùng b), khoảng 2 ba ngày,
đi câu rắn mối về cho nó ăn. Chắc không lớn nhanh bằng RRV.
Rắn HH thương phẩm, theo người bạn bán rắn, từ 0.5kg trở lên. Giá hiện nay khoảng 250k/kg.
Còn những loại rắn lứa, 150k, nhỏ hơn (cỡ rắn trun) 85k (tôi mới mua để "nhậu" nên biết vậy thôi).
Theo tôi, không có tài liệu về con này là do hiệu quả nuôi chưa cao (?) do chậm lớn (?)
và giá không cao lắm do hiện nay ngoài tự nhiên còn rất nhiều. (Chắc nó đẻ sai và trứng đễ nở lắm thì phải?)
Vài dòng, mong AE có gì trao đổi thêm.

Em chưa biết con rắn này . Tìm trên web chỉ thấy nói thịt ngon và ko có độc . nghe tên giống giống hổ hèo . Ko biết có phải là tên gọi khác của hổ hèo ko các bác .

Em chưa biết con rắn này . Tìm trên web chỉ thấy nói thịt ngon và ko có độc . nghe tên giống giống hổ hèo . Ko biết có phải là tên gọi khác của hổ hèo ko các bác .
Rắn hổ hành khác rắn hổ hèo. Rắn hổ hèo (long thừa, hổ vện, ráo trâu...)
đã có nhiều người nuôi, cho đẻ thành công (chẳng hạn như bác Xuân Vũ
trên DĐ này). Hình như rắn hổ hành chỉ có làm thực phẩm mà thôi.
(Chưa nghe nói ai bị rắn hổ hành "ngoạm" cả!)
Rắn hổ hèo còn được lấy nọc làm dược phẩm thì phải?
Do đó giá cao và nằm trong sách đỏ.
Vài dòng. Thân.

Rắn hổ hèo mình dài thân thon, đầu và đui thì nhỏ dần, có màu trắng, trên lưng có những
sọc đen ngang, có màu sáng ánh bậc.
Rắn Hổ Hành
Rắn hổ hành thì có màu đen từ đâu đến đui,(trong giống như rắn ri voi) có màu ánh bậc xanh, đậc biệt trên người chúng lúc nào cũng tỏ ra mùi hành, bác nào mà ngửi phải không quen là ối chắc.
ở dưới em thì mấy năm trươc thì nhiều lắm tối sách đèn đi một vòng là có.
nhưng mấy năm nay thì nó ít dần. do nó được các quán nhậu quân tâm đậc biệt.
em có bắt mấy con ngoài tự nhiên về nuôi mà do không biết cách chăn sóc hay sau mà nó
càn ngày càn treo lại?
em cho chúng ăn toàn là cóc nháy không hà?
mong các bác giúp cho em.
để nuôi dạy chúng tốt, sau nay em có giống chia sẽ với các bác trên diễn đàn riềng.
thank các bác trước nha!!!!!!
:D:D:D

Last edited:
Chào anh em!

Tôi thấy ở quê tôi có một nhà hàng nuôi con này, họ xây một cái hồ âm xuống đất rộng khoảng 4 mét vuông, sâu thì không rõ ( vì không quan tâm nên không hỏi kỹ) họ trải lá dừa và cây rất nhiều cho rắn trú ẩn. Thức ăn là nhái con. Để hôm nào về quê tôi hỏi ông đó kỹ sẽ báo lại với các anh em nha. Con này giá không cao lắm liệu nuôi có lời không ace???

Bạn đến chổ ấp gà, vịt, cút mua loại mới nở mà có tật (hàng loại ) về thả vào là rắn ăn hết. chú ý chuồn nuôi phải kín, rắn dùng đuôi soi lỗ để chui ra. Nuôi chơi thì được chứ không kinh tế vì hệ số biến chuyển thức ăn rất kém, hình như 6 kg thức ăn mới đạt một kg tăng trọng. Bạn chú ý ban đêm rắn hoạt động rất lanh lẹ, nó sẽ cắn khi đưa tay vào. (ban ngày rất hiền) đặt biệt nuôi được thời gian nếu rắn phát triển ta sẽ ngửi được mùi hành.

Chào anh em!

Tôi thấy ở quê tôi có một nhà hàng nuôi con này, họ xây một cái hồ âm xuống đất rộng khoảng 4 mét vuông, sâu thì không rõ ( vì không quan tâm nên không hỏi kỹ) họ trải lá dừa và cây rất nhiều cho rắn trú ẩn. Thức ăn là nhái con. Để hôm nào về quê tôi hỏi ông đó kỹ sẽ báo lại với các anh em nha. Con này giá không cao lắm liệu nuôi có lời không ace???
Tôi là nông dân "cày đường nhựa" nhưng rất quan tâm đến nông nghiệp
(do sở thích và khoái "văn nghệ"). Cảm ơn bạn về sự chia sẻ trên diễn đàn.
Hứa là phải nhớ đấy nhé!
"Nói lời nhớ giữ lấy lời/Đừng như con bướm đậu rồi lại bay!" (hehe)
Thân.
---------------
Bạn đến chổ ấp gà, vịt, cút mua loại mới nở mà có tật (hàng loại ) về thả vào là rắn ăn hết. chú ý chuồn nuôi phải kín, rắn dùng đuôi soi lỗ để chui ra. Nuôi chơi thì được chứ không kinh tế vì hệ số biến chuyển thức ăn rất kém, hình như 6 kg thức ăn mới đạt một kg tăng trọng. Bạn chú ý ban đêm rắn hoạt động rất lanh lẹ, nó sẽ cắn khi đưa tay vào. (ban ngày rất hiền) đặt biệt nuôi được thời gian nếu rắn phát triển ta sẽ ngửi được mùi hành.
Chào bạn.
Bạn cho hỏi, mật độ nuôi là bao nhiêu con/m2 là vừa? Trước đây nuôi gà, có hôm ra ổ bắt được nguyên con hổ hành tổ cha.
Mình cho nó ăn trứng (sát, vữa, thối: đồ thải của lò ấp) được không?
Thân.

Last edited by a moderator:
Rắn hổ hèo mình dài thân thon, đầu và đui thì nhỏ dần, có màu trắng, trên lưng có những
sọc đen ngang, có màu sáng ánh bậc.
Rắn Hổ Hành
Rắn hổ hành thì có màu đen từ đâu đến đui,(trong giống như rắn ri voi) có màu ánh bậc xanh, đậc biệt trên người chúng lúc nào cũng tỏ ra mùi hành, bác nào mà ngửi phải không quen là ối chắc.
ở dưới em thì mấy năm trươc thì nhiều lắm tối sách đèn đi một vòng là có.
nhưng mấy năm nay thì nó ít dần. do nó được các quán nhậu quân tâm đậc biệt.
em có bắt mấy con ngoài tự nhiên về nuôi mà do không biết cách chăn sóc hay sau mà nó
càn ngày càn treo lại?
em cho chúng ăn toàn là cóc nháy không hà?
mong các bác giúp cho em.
để nuôi dạy chúng tốt, sau nay em có giống chia sẽ với các bác trên diễn đàn riềng.
thank các bác trước nha!!!!!!

linhem1985 thân mến,

1. Hổ hành ưa chui rúc rất nhút nhát do vậy trai ech nghich mua nói đúng: Phải có chỗ tối và phải có lót chuồng dày cho nó rúc.

2. Chuồng cho loài này cần độ ẩm tối đa. Bạn thấy nó teo đi có khả năng nó bị khô, mất nước.

3. Tương tự như hổ trâu, ngoài ếch nhái nó còn ăn gà, chim, chuột nữa...

Mặc dù nó háu ăn nhưng rất nhút nhát do vậy chớ thăm nom nó nhiều ...

Nếu nuôi dạy nó tốt thì... nhớ lời hứa đấy nhé... hehe...

Thân,

Chào anh em!

chào bạn!
mình xin cảm ơn bạn trước nha!
cho minh hỏi bạn ở Gò công đông
mà có ở gần Vàm Láng hay không vậy? hay ơ gần biển Tân Thành
mình cũng có diệp đi xuống hay chỗ này thôi.
bạn cho mình xin số điện thoại của bạn, có diệp mình sẽ ghé thăm bạn và nhờ bạn
dẫn tới tham quan chỗ nuôi luon.
số điện thoại mình là: 0937384003
mong điện thoại của bạn
---------------

xin bạn nói cụ thể về cách thức làm chuồng cũng như cách chăm sóc cho nó ở được không?
kích thước chuồng, chiều cao, chiều rộng, môi trường sống xung quanh cho nó?
hiện em đang nuôi trong Rồng.
nó không hiệu quả lắm.

Last edited:
Hi hi cho mình xen tí về rắn hổ hành nhé !!!!!!!!!!!!! Hình như mình có kể cho ai đó về rắn hổ hành nhà mình, người đó cũng ở diển đàn nè ,,,,,,,,,,,,Thế là này nha ,,, nhà mình nuôi rắn ráo trâu với mô hình bán hoang dã , thức ăn cho rắn mình đổ thẳng ra chuồng, hôm đó có người đem ếch nhái đến cho mình rồi đổ thẳng ra luôn. Tình cờ trong đó có mấy con rắn hổ hành. Mình chẳng thèm nghỉ đến chúng , quên 1 thời gian sau . vào 1 buổi tối sau cơn mưa mình ra thăm chuồng rắn thì tình cờ thấy có 2 con hổ hành to bằng cổ tay, và vài chục con rắn con bò ra, ánh bóng láng của da thấy cũng hơi ghê ghê....Mình mới bắt mấy con , rồi sực nhớ ra, đây là rắn mình đã làm suổng vào mưa năm trước. Thế là từ đó mình mới có ý định nuôi hổ hành . Giờ đây vào buổi tối, nhất là sau cơn mưa. Trong chuồng rắn của mình có nhiều chú hổ hành bò ra ăn đêm. Rồi từ đấy mình nuôi ghép hổ hành và ráo trâu chung 1 chuồng , vì hổ hành sinh hoạt về đêm, ráo trâu ban ngày , nên không tranh giành diện tích với nhau. Chúng sống với nhau rất hòa thuận . Giờ thì mình đổ mấy đóng đất sét, có cục to chồng lên nhau, cho có lổ kẻ hở, để rắn hổ hành chui vào trú ẩn . ban đêm chui ra kiếm ăn, thật ra mấy năm trước mình có nuôi rắn hổ hành nhưng toàn là thấp bại. Do nhiều lý do sau
Trên đây là sự tình cờ của mình với con rắn hổ hành thôi
Những thất bại của mình khi nuôi hổ hành trước đây là
1- nếu để cho ánh nắng chiếu vào da rắn, sẽ bị bệnh ghẻ. Lúc đầu chỉ có 1 vài chấm trắng rất nhỏ, và lan dần làm cho rắn chết
2- Hổ hành chui , chen rất tài tình , chỉ 1 ke nhỏ là nó chui qua ngay , vì đầu rất dẹp , chuồng phải kín đáo
3- da hổ hành lúc nào cũng ẩm ướt, nên chổ nuôi phải có đất ẩm, hay cỏ rơm mục cho rắn chui vào giử ẩm cho da
4- hổ hành ở rất sạch sẽ nếu chổ ở có phân của rắn dơ hôi, thì bị bệnh đường ruột , và ghẻ lở da
5- chổ nuôi phải có chổ cho rắn làm vệ sinh (không phải chổ để tắm, vì hổ hành không tắm bao giơ).
Vệ sinh thân thể bằng cách chui qua những khe, kẻ hẹp trong chuồng , cọ sát vào đó để vệ sinh thân thể , đây là 1 điều rất quan trọng khi nuôi rắn H H
6- H H rất khác với những loài rắn khác, vì đa số rắn rất sợ sương đêm ( sương mù). Còn HH rất thích sương đêm , uống sương, phơi sương là điều rất cần cho H H
7- Thức ăn thích nhất của HH là gà con , rồi mới đến rắn mối , ếch nhái ......
8- hổ hành không thích tắm nước , chổ ở ẩm thì được còn ướt thì không
Hổ hành sợ nắng, ánh sáng, nước, khô hanh .....là điều tối kỵ của H H
Hi hi mình chỉ biết bây nhiều thôi, còn giờ đây mình nuôi HH thoải mái với môi trường tự nhiên chung với ráo trâu sinh sản và tăng trưởng rất tốt

Anh Xuân Vũ ơi,

ACE đang phân vân ko bít hổ hành nuôi có kinh tế ko vậy Anh có số liệu chuyển đổi thức ăn của loài này ko Anh ? Liệu phải mấy kg gà, cóc, nhái mới có được 1kg hổ hành hở Anh ?

Em nghe nói con hổ hành cũng ăn thịt rắn con vậy có khả năng nuôi chung mà lơ là kiểm soát nó sẽ táp rắn hổ trâu con ?

Thân,

chào bạn!
mình xin cảm ơn bạn trước nha!
cho minh hỏi bạn ở Gò công đông
mà có ở gần Vàm Láng hay không vậy? hay ơ gần biển Tân Thành
mình cũng có diệp đi xuống hay chỗ này thôi.
bạn cho mình xin số điện thoại của bạn, có diệp mình sẽ ghé thăm bạn và nhờ bạn
dẫn tới tham quan chỗ nuôi luon.
số điện thoại mình là: 0937384003
mong điện thoại của bạn
---------------

xin bạn nói cụ thể về cách thức làm chuồng cũng như cách chăm sóc cho nó ở được không?
kích thước chuồng, chiều cao, chiều rộng, môi trường sống xung quanh cho nó?
hiện em đang nuôi trong Rồng.
nó không hiệu quả lắm.

Mình ở gần Biển Tân Thành nhưng đi làm tại HCM cuối tuần mới về tân thành, điện thoại của mình là: 0978623270
Mình về quê sẽ hỏi kỹ và xem chuồng trại nuôi rắn hh ra sao sẽ trả lời hen.

Anh Xuân Vũ ơi,

ACE đang phân vân ko bít hổ hành nuôi có kinh tế ko vậy Anh có số liệu chuyển đổi thức ăn của loài này ko Anh ? Liệu phải mấy kg gà, cóc, nhái mới có được 1kg hổ hành hở Anh ?

Em nghe nói con hổ hành cũng ăn thịt rắn con vậy có khả năng nuôi chung mà lơ là kiểm soát nó sẽ táp rắn hổ trâu con ?

Thân,
Mình chưa tín được tỷ lệ thức ăn của rắn hổ hành , vì mình nuôi H H với tình cờ thôi
Thật ra theo mình cũng chưa biết nó có ăn con rắn con không, theo mình thì H H và Hổ trâu nó sinh hoạt trái ngược nhau con ban ngày, con ban đêm.
Có 1 điều mình nghỉ là nó không ăn rắn con, là vào mùa sinh sản mình ra chuồng vào buổi tối , vẩn bắt được nhiều rắn con, có thể là ăn ít thôi hay không ăn, nên mới còn rắn con

Mình ở gần Biển Tân Thành nhưng đi làm tại HCM cuối tuần mới về tân thành, điện thoại của mình là: 0978623270
Mình về quê sẽ hỏi kỹ và xem chuồng trại nuôi rắn hh ra sao sẽ trả lời hen.

em xin cảm ơn Trai ech nghich mua truoc.
cũng như thông tin về cách chăn nuôi và chuồng trại.
xin lam phiền anh hỏi dùm có gì em sẽ liên lạc với anh.
em cũng đang làm việc ở TPHCM
nếu được thì bữa nào mình đi uống cafe nha.
:lol::lol::lol:
---------------
tôi xin cảm ơn về bài viết của bác xuân vũ.
sẳn đây bác cho tôi hỏi thêm một vài điều nửa nha!
hiện ở chỗ bác đang nuôi rắn hổ hành chung với hổ trâu.
vậy bác thấy hiệu quả về mặt kinh tế như thế nào về hai loại này khi nuôi chung?
chỗ bác có chia sẽ con giống không vậy bác? (rắn hổ hành con)
nếu có thì giá cả bao nhiêu?
khi mình nuôi vào mua sinh sản của nó là vào tháng mấy âm lịch?
trọng lượng của nó đạt khoảng bao nhiêu mới cho sinh sản được?
về việc tạo độ ẩm cho chỗ tú ẩn của chúng thì như thế nào là thích hợp?
việc đỗ đất sét có liên quan gì không vậy bác hay chỉ để làm chỗ tú ẩn cho chung thôi?
đất xét tạo được độ ẩm cho chuồng nuôi không vậy bác?
em xin cảm ơn bác trước!!!! :lol::lol::lol:

Last edited:
Nên cảm ơn cho đúng phép lịch sự trên diễn đàn

up.... !
bác nào có kinh nghiệm về linh vực này xin giúp cho.
em xin cảm ơn trước!!!

Chào bạn linhem1986!
Bạn nhờ các bác có kinh nghiệm về chăn nuôi hướng dẫn kỹ thuật nhưng bạn không chịu cám ơn ai cả làm sao mà người ta hướng dẫn cho bạn. Chuyện cảm ơn không khó, chỉ cần nhấn nút là xong. Người được cám ơn cũng không "giàu có gì lên đâu" nhưng mà đây là sự ủng hộ về mặt tinh thần (giống như vỗ tay vậy thôi). Tôi có đọc trên diễn đàn này, có 1 anh có bức tranh hay lắm. Không khéo anh ấy tặng bạn bức tranh đấy thì nguy to.

Back