Hỏi Kỹ Thuật Nuôi Rắn Hổ Hành

các bác cho em hỏi về kỹ thuật nuôi rắn hổ hành?
đậc điểm sinh trưởng của chúng?
cách làm chuồng trại khi chăn nuôi rắn hổ hành?
thức ăn, cách chăn sóc, và nuôi khi nào khoản bao nhiêu ngày thì phối giống và cho đẻ?
nếu mình nuôi theo thương phẩm bán ra thị trường thì phải nuôi mất bao lâu mới xuất bán được?
trọng lượng lúc xuất bán đạt khoảng bao nhiêu vậy các bác?
mong các bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu vế
rắn hổ hành xin chỉ giúp em.
em xin cảm ơn trước!!!!
:lol::lol::lol:<!-- / message --><!-- edit note -->

Em hỏi mấy người bán rắn họ đều nói rắn mùng là rắn nước . Có lẽ anh Minh nhầm rồi thì phải . Giá nó cũng ko cao đâu . Có thể nói trong Hệ Rắn . Nó thuộc loại rẻ giá chỉ ngang ngửa rắn ráo thường .

nuoide thân mến,

Cảm ơn bạn nhiều - có lẽ mình nhầm vì một con sống cạn một con dưới nước. Tuy nhiên xem link http://agriviet.com/file/7-Danh-muc-ech-nhai-bo-sat-viet-nam/) - ở mục 33. con HH được gọi tên chính thức là rắn mống (?)

Còn ri cá, ri voi lại được phân vào lớp khác - mục rắn bồng.

Theo quan sát của nước ngoài thì con HH thuộc loại rắn nguyên thủy hơn nhiều so với các con khác do vậy có thể nó sống phổ biến ở nhiều nơi hơn chăng ???

Thân,

Theo mình nghe nói thôi, chứ chưa thấy rắn mùng , rắn mồng ngoài bắc. nhưng mình rắn mùng và H H khác nhau vì rắn mùng sống trong môi nước, rắn H H rắn trên cạn
H H nếu bán hoang dã rất tốt .............

con rắn hổ hành nó chỉ sống ở trên cạn thôi chứ hồi nào giờ chưa thấy nó xuống nước bao giờ? chấc là bác xuân vũ nói đúng rồi bác Tam son ạ!
a!!
hay là mình đề nghị vậy hén bạn có hính của rắn hổ mồng, hổ mùng không?
up cho mọi người xem luôn, như vậy xác nhận luôn. hiihihihihihih...

Cho em hỏi thêm các bác thêm một vấn đề cũng rất quan trong.
rắn hổ hành có nọc độc không vậy các bác?
nếu có thì cắn có chết người không?
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
---------------
Chào bạn linhem1986!
Bạn nhờ các bác có kinh nghiệm về chăn nuôi hướng dẫn kỹ thuật nhưng bạn không chịu cám ơn ai cả làm sao mà người ta hướng dẫn cho bạn. Chuyện cảm ơn không khó, chỉ cần nhấn nút là xong. Người được cám ơn cũng không "giàu có gì lên đâu" nhưng mà đây là sự ủng hộ về mặt tinh thần (giống như vỗ tay vậy thôi). Tôi có đọc trên diễn đàn này, có 1 anh có bức tranh hay lắm. Không khéo anh ấy tặng bạn bức tranh đấy thì nguy to.

xin lởi anh bạn nha!
chấc có lẻ anh bạn không chịu đọc kỹ lưỡng những bài viết của tôi.
hoặc anh bạn cố tình không đọc nó mà anh bạn đã nói bừa rồi.
nếu anh bạn không thấy thì anh bạn nên chịu khó xem lại đi hén rồi hả nói chuyện hén.
chào anh bạn.
cảm ơn anh bạn đã nhấc nhỡ nha.

Last edited:
hh làm gì noc đoc. nguời cắn hoài .bang ngày thì bò châm nhung buôi tôi thì lẹ vô cùng.

con rắn hổ hành nó chỉ sống ở trên cạn thôi chứ hòo nào giờ chưa thấy nó xuống nước bao giờ? chấc là bác xuân vũ nói đúng rồi bác Tam son ạ!
a!!
hay là mình đề nghị vậy hén bạn có hính của rắn hổ mồng, hổ mùng không?
up cho mọi người xem luôn, như vậy xác nhận luôn. hiihihihihihih...

Cho em hỏi thêm các bác thêm một vấn đề cũng rất quan trong.
rắn hổ hành có nọc độc không vậy các bác?
nếu có thì cắn có chết người không?

linhem1986 thân mến,

HH hoạt động về đêm tuy nhiên bạn có thể xem một số hình ảnh HH được nuôi nhất ở đây:

[youtube]jfu3oMFjZr8[/youtube]

[youtube]QJTPCv94J7k[/youtube]

[youtube]0oMT6To-aXE[/youtube]

Thân,

E khoái ăn thịt rắn chứ không khoái nuôi rắn :D

anh HienBeo
đợi em khoản 10 ngày nửa đi tới đó mấy em rắn hổ hành nhà em mà nó cứ theo đà đi xuống hoài thì ngày em đi dự buổi offine em làm thịt đem tới mời các bác nhậu lai lai luôn. hhiihihihihhiih :D:D:D:D

hh làm gì noc đoc. nguời cắn hoài .bang ngày thì bò châm nhung buôi tôi thì lẹ vô cùng.
ở dưới em tới mùa khô người ta mướn đi cạy đất bờ ruộng em thấy mọi người cũng bất được nó hoài hà!
nghe mọi người nói khi bất thì nó hoi lắm nghe là muốn ối, còn khi về
làm thịt nó rùi thì trơi ..... ơi ! nó thơm .... ui... là thơm.
mấy bác nhậu mà nhìn thấy phải chảy cả nước dãi ra đó các bác ạ!
---------------
em xin cảm ơn anh Tam son rất nhiều về những video clip rất là hưu ít cho em.
chúng ta có thể tao đổi thêm một vài diều về video clip 2 của 3 video clip đâu tiên nhé anh!
em thấy trong chuồng nuôi thì có là chất tạo độ ẩm cho rắn, và cũng như có chỗ cho rắn tú ngụ và ban ngày là. giống như một lớp cây mục. trộn với lui bui lúa nè! em thấy nó bị ước nữa chất là người ta phun xương để tạo độ ẩm cho nó phải không anh ?
thức ăn thì có chuột nè.....! rồi đậc một thao nước trong đó nửa để giải tỏ cơn khác cho chúng .
em xin hỏi anh Tam son là cho chỗ anh có ai nuôi hổ hành chưa vậy anh Tam son ?
bác có thấy qua mô hình nuôi nào chưa vậy bác?

Last edited:
em xin cảm ơn anh Tam son rất nhiều về những video clip rất là hưu ít cho em.
chúng ta có thể tao đổi thêm một vài diều về video clip 2 của 3 video clip đâu tiên nhé anh!
em thấy trong chuồng nuôi thì có là chất tạo độ ẩm cho rắn, và cũng như có chỗ cho rắn tú ngụ và ban ngày là. giống như một lớp cây mục. trộn với lui bui lúa nè! em thấy nó bị ước nữa chất là người ta phun xương để tạo độ ẩm cho nó phải không anh ?
thức ăn thì có chuột nè.....! rồi đậc một thao nước trong đó nửa để giải tỏ cơn khác cho chúng .
em xin hỏi anh Tam son là cho chỗ anh có ai nuôi hổ hành chưa vậy anh Tam son ?
bác có thấy qua mô hình nuôi nào chưa vậy bác?

linhem1986 thân mến,

Đúng như bạn nói mình đã ăn vài lần rất ngon còn nuôi thì đáng tiếc là chưa - và cũng chưa thấy ai nuôi - các thông tin của mình toàn lấy trên mạng thui !

1. Chính xác là cây mục / vỏ cây mục càng dày càng tốt (20cm hoặc hơn). Lớp lót này có 2 ý nghĩa vừa tạo nơi trú ẩn cho nó vừa tạo độ ẩm cần thiết. Suốt ban ngày nó sẽ vùi mình trốn trong đám cây mục này....

2. Luôn tạo độ ẩm bão hòa 90-100% nhưng đừng ướt nhẹp :rolleyes:... bằng cách phun ít nước vào lớp cây mục và đặt thau nước thường xuyên cho nó uống và tạo độ ẩm... (máy phun sương thì sang quá trời rồi...)

3. Giữ cho chuồng tối và không quá lạnh / quá nóng....

4. Để tránh stress chớ làm động nó nhiều ...

Chúc bạn may mắn... à mà nhớ mang vài con to to một tý tới offline nhé...:D.

Thân,

sao khi xem và hỏi qua mọi người trên diễn đàn cũng như mọi người lớn ở chỗ em.
em có một ý tưởng thiết kế chuồng nuôi cho hổ hành như thế này các bác xem giúp em và cho em ý kiến nhé!!!!
Xây chuồng
ngang 5m, rộng 5m, cao khoảng 1,2m.
trong chuồng chất độn chuồng gồm
cây mục, cây lạ (phần dưới của cây lúa), lúa kẹ mục (lui bui lúa)
đổ thêm vài đống đất xét để em nó chui va chui lại.
thêm vài khúc cây cho nó leo trèo.
trong chuồng xây một phần của chuồng rồi đổ lá cây mục và lúa kẹ, rom lạ vào.
còn một phần thì đổ đất xét và vài khúc cây tạo sân chơi cho chúng.
các bác thấy em làm vậy có ổn không?
mong các bác cho ý kiến ?
em xin cảm ơn trước.
:D:D:D

ngang 5m, rộng 5m,

Rộng 5 khi chăm sóc khó . Nếu có con nào đó bị sự cố ở giữa chuồng . Chắc là bác phải bắc gỗ để trèo vào giữa .

Bác thử để khoảng 2 mét rộng thôi . Như vậy khi muốn bắt ,chăm sóc ,phun sương tạo độ ẩm . Mình đứng hai bên thành dùng cây ,que ,bình xịt loại dài có thể xịt được . Như vậy tiện hơn là mình phải bắc gỗ để trèo vào giữa chuồng .

Rộng 5 khi chăm sóc khó . Nếu có con nào đó bị sự cố ở giữa chuồng . Chắc là bác phải bắc gỗ để trèo vào giữa .

Bác thử để khoảng 2 mét rộng thôi . Như vậy khi muốn bắt ,chăm sóc ,phun sương tạo độ ẩm . Mình đứng hai bên thành dùng cây ,que ,bình xịt loại dài có thể xịt được . Như vậy tiện hơn là mình phải bắc gỗ để trèo vào giữa chuồng .
Mình không nuôi nhưng ý kiến bạn nuoide theo mình là hợp lý. Khoảng cách vừa phải để mình còn tiện chăm sóc, ra vào. 5m thì đi lại hơi bị khó và quan sát cũng không rõ được. Tối đa 2m là vừa. Nếu nuôi bán hoang dã như bác XV thì lại khác.

em có ngang 5m, rộng 5m
em định xây chia ở trong thành 1 ngăn nửa 3m. ngang 3m,dài 5
xây lên khoảng 2 cục gạch chủ yếu làm chỗ trú ẩn cho chúng và ban ngày, con san chơi thì có đất xét vá củi cho chúng vui chơi và leo trèo.
chúng ta co thể bổ xung thêm thức ăn vào ban đêm cho chúng.
trong ô ngăn chúng ta đổ chất độn chuồng, ngoài làm sân chơi cho chúng.
có đất xét vài khúc cây.
với 3 m chúng ta có thể đúng hai bên khi phun xương tạo độ ẩm. và khi vào chuồng làm vệ sinh cho chúng uống nước có thể đi ủng vào.
em định nuôi vừa bán hoang dã vừa nuôi nhốt như bác xuân vũ vậy.
ở những góc em định xây thêm khoảng 5 cái hang cho chúng chui ra chui vào.
cho nó đỡ trốn chỗ, chúng cũng không bỡ ngỡ khi mình nuôi nhót chúng.
như vậy được không bác

Last edited:

---------------
đây là com rắn hổ hành đấ các bác a!!!
---------------
http://up.anhso.net

Last edited:
Em hỏi mấy người bán rắn họ đều nói rắn mùng là rắn nước . Có lẽ anh Minh nhầm rồi thì phải . Giá nó cũng ko cao đâu . Có thể nói trong Hệ Rắn . Nó thuộc loại rẻ giá chỉ ngang ngửa rắn ráo thường .

Rắn mùng khác rắn nước bác ạ. Rắn mùng ngoài bắc hay quê em gọi là mồng nó thường sống ở dưới nước và các bụi dậm, khi bị rắn mùng cắn thì rất ngứa và đặc biệt khi nó cắn sẽ để nguyên răn ở vết cắn và bác phải nhổ từng cái ra một khi đó bắt đầu thấy máu chảy và ngứa, loài này không có độc và đặc biệt là nó đẻ con nhé, nó không to lắm chỉ vài lạng là cùng bắt được nó thì đưa về băm viên và rán lên với lá lốt ăn cực ngon, giá thành của nó khoảng 100.000đ- 200.000đ, loài này nuôi rất khó. Còn rắn nước thì đẻ trứng và khi cắn không để lại răng và người miền bắc không ăn rắn nước, loài này cũng không có nọc độc.

Khổ quá . Các bác đọc từ đầu cũng thấy em đã thanh minh rồi . Nay đính chính lại lần nữa . Ý câu trên của em là: Rắn mùng thuộc họ rắn nước . Nghĩa là rắn sống dưới nước chứ ko phải là con răn có tên dân gian là rắn nước ^_ ^

Rắn mùng khác rắn nước bác ạ. Rắn mùng ngoài bắc hay quê em gọi là mồng nó thường sống ở dưới nước và các bụi dậm, khi bị rắn mùng cắn thì rất ngứa và đặc biệt khi nó cắn sẽ để nguyên răn ở vết cắn và bác phải nhổ từng cái ra một khi đó bắt đầu thấy máu chảy và ngứa, loài này không có độc và đặc biệt là nó đẻ con nhé, nó không to lắm chỉ vài lạng là cùng bắt được nó thì đưa về băm viên và rán lên với lá lốt ăn cực ngon, giá thành của nó khoảng 100.000đ- 200.000đ, loài này nuôi rất khó. Còn rắn nước thì đẻ trứng và khi cắn không để lại răng và người miền bắc không ăn rắn nước, loài này cũng không có nọc độc.

anh Tam son mới nói hổ hành là hổ mồng, hổ mùng thôi.
chứ không phải anh nuôi dế nói bạn ạ!
nhưng anh Tam son cũng đã đính chính lại là anh đã nhằm bạn ạ!
theo lời bạn nói thì giá cả hiện nay ở chỗ bạn thì rất lẻ, ở chỗ mình thì người ta thu mua khoảng 200.000đ - 250.000đ/kg
mình định nuôi thử nghiệm xem, sao đó mình thính chi phí coi còn lãi khoảng bao nhiêu. nếu được sự giúp đỡ trận tình của mọi người mình tinh mình sẽ làm được và nuôi thành công.
để cùng chia sẽ con giống cũng như kinh nghiệm nuôi hổ hành với tất cả mọi người trên diễn đàn.
những đóng góp của các bạn sẽ là động lực tôi.
tôi xin cảm ơn các bác nào đã, đang và sẽ đóng góp ý kiến cho tôi.

upupupuupupu!!!!!

Như đã hứa với anh em trên diễn đàn, Tài đã xem kỹ mô hình nuôi rắn hổ hành của ông chú như sau:

- Tường xây bằng gạch âm xuống đất 40cm, cao lên 1m, ngang 5m, dài 5m
- Lấy tôn xi măng loại bằng không có sống làm gờ 30cm ở trên đỉnh bờ tường để rắn có bò lên tường thì gặp cái gờ này không thoát ra được.
- Trong chuồng đổ lá dừa nước và cây mục cao 20cm
- Bốn góc chuồng đặt 4 cái lu chứa đầy nước, cái lu được âm xuống đất sao cho miệng lu hơi cao hơn mặt đất để trời mưa hoặc phun nước tạo độ ẩm lá cây đất cát không trôi vào lu. Cái lu là nơi rắn và nhái mồi uống nước.
- Thức ăn là nhái, ếch, cóc bỏ vào trong đó rắn tự bắt ăn, khi nào thấy hết thì bổ sung. Con mồi còn sống.
- Lá cây đổ cao ở giữa chuồng, mỏng dần về bờ tường.
- Muốn kiểm tra rắn thì vạch lá nhẹ nhẹ sẽ thấy rắn nằm ở dưới lớp lá.
- mùa nắng thì 2, 3 ngày phun nước lên lá dừa cho mát và tạo độ ẩm.
- Vì mới nuôi vài tháng nên chưa thấy rắn con, cung như chưa tín được hiệu quả kinh tế.

Trên đây là những điều Tài hỏi được cũng như trực tiếp xem mô hình.

Có gì chưa rõ thì alo cho Tài theo số: 0978623270

Back