Hỏi những cây họ đậu cho bò ăn

• Thread starter nhoxlu
  • Ngày gửi
Tình hình là ở chổ Em ngta trồng toàn cây đậu xanh đậu đen và cây mè . Các Bác cho Em hỏi là những cây này có cho bò ăn được ko . E tính ủ chua số lượng lớn để cho bò ăn vào mùa khô . Vì ở đây ko ai trồng bắp mới buồn chứ . Cảm ơn các bác

Cho ăn dậy tươi vừa phải thôi, sẽ bị ỉa chảy đầy hơi đó. Phơi khô ăn từ từ , ủ chua cũng được. Mình cảm thấy vậy. Dây đậu nhiều đạm , trong một ngày ăn nhiều quá không tốt . !!! Chia đều ra, trộn với cỏ tươi , rơm khô , ....chia sẻ vậy nhé.

Tình hình là ở chổ Em ngta trồng toàn cây đậu xanh đậu đen và cây mè . Các Bác cho Em hỏi là những cây này có cho bò ăn được ko . E tính ủ chua số lượng lớn để cho bò ăn vào mùa khô . Vì ở đây ko ai trồng bắp mới buồn chứ . Cảm ơn các bác
Chỗ của bạn có các loại cây đó thì tốt quá, vì chất lượng các cây họ đậu còn xanh (hàm lượng đạm) cao hơn hẳn so với cây bắp. Bạn nên sử dụng cây còn tươi (sau khi thu hoạch hạt xong), băm nhỏ (khoảng 3 - 4cm), ủ chua... Nêu ủ trong bao nilon tiện hơn so với ủ trong hố (lấy thức ăn ra dễ dàng hơn)

Ủ chua cho ăn nên trộn với thức ăn xanh khác

Back