Hỏi Thức ăn cho gà : cơm thừa- thịt cá từ quán cơm

• Thread starter kiepga
  • Ngày gửi
em đang nuôi 30 con gà đẻ thả vườn , hàng ngày em cho ăn bằng nguồn thức ăn cơm thừa + thịt + cá từ quán cơm(nhiều lắm gà ăn cả ngày ko hết ). em không biết nguồn thức ăn như thế có có đủ chất cho con gà đẻ ko hay phải cho ăn thêm lúa và cám công nghiệp.... nhờ các sư huynh chỉ giáo cho. cám ơn các huynh nhiều .

Mình nghĩ bạn nuôi ít và có nguồn thức ăn từ quán cơm của nhà thì không cần dùng đến thức ăn công nghiệp.
Thực ra nuôi bất cứ con vật sinh sản nào như trâu bò, gà vịt, ngan ngỗng...vv thì nuôi béo thường là không tốt vì sẽ cho tỷ lệ, chất lượng sản phẩm thấp và sức đẻ không rai, đều.
Những người có kinh nghiệm họ thường không để cho con vật sinh sản của mình béo lên trước mùa đẻ.
Với con gà đẻ bạn cho ăn như thế là hơi nhiều nhưng vẫn thiếu chất. Đối với gà đẻ bạn nên bổ xung thêm hàm lượng chất đạm và canxi vào trong khẩu phần ăn để tốt cho quá trình hình thành trứng. hạn chế dùng nhiều tinh bột.
Cụ thể ở trường hợp của bạn, thỉnh thoảng bạn cần bổ sung cho gà ăn thêm ốc, hến, giun thì càng tốt, thậm chí cả vỏ trứng giã nhỏ và hạn chế bớt cơm, thịt.
Số cơm thịt thừa này bạn có thể nuôi thêm 1 con chó hoặc vài con vịt thịt.
Thân ái!

Last edited by a moderator:
Mình nghĩ bạn nuôi ít và có nguồn thức ăn từ quán cơm của nhà thì không cần dùng đến thức ăn công nghiệp.
Thực ra nuôi bất cứ con vật sinh sản nào như trâu bò, gà vịt, ngan ngỗng...vv thì nuôi béo thường là không tốt vì sẽ cho tỷ lệ, chất lượng sản phẩm thấp và sức đẻ không rai, đều.
Những người có kinh nghiệm họ thường không để cho con vật sinh sản của mình béo lên trước mùa đẻ.
Với con gà đẻ bạn cho ăn như thế là hơi nhiều nhưng vẫn thiếu chất. Đối với gà đẻ bạn nên bổ xung thêm hàm lượng chất đạm và canxi vào trong khẩu phần ăn để tốt cho quá trình hình thành trứng. hạn chế dùng nhiều tinh bột.
Cụ thể ở trường hợp của bạn, thỉnh thoảng bạn cần bổ sung cho gà ăn thêm ốc, hến, giun thì càng tốt, thậm chí cả vỏ trứng giã nhỏ và hạn chế bớt cơm, thịt.
Số cơm thịt thừa này bạn có thể nuôi thêm 1 con chó hoặc vài con vịt thịt.
Thân ái!

Cảm ơn bác nhiều nhiều . em cũng đang tính nuôi thêm mấy con chó , còn vịt thì khó lắm vì nuôi vịt chung với gà ko dc em sợ mang bệnh cho gà vì vịt cần có nước .

Không có ao thì không nên nuôi vịt
Nuôi ngan ấy, Ngan sống được trên cạn, lại khỏe, ít bệnh. Khoảng 3kg mình đem thui rơm cho da vàng lên, bốc mùi thơm lên rồi nấu giả cầy thì ... nói thôi đã chảy nước miếng rùi
:175:
Còn 30 con gà đẻ bạn cho ăn cơm lại. Bổ sung canxi và rau cho nó. Nói chung là có 30 con thì cứ nuôi tẹt ga đi, sao phải sợ :8^:

Nuôi ngan ấy, Ngan sống được trên cạn, lại khỏe, ít bệnh. Khoảng 3kg mình đem thui rơm cho da vàng lên, bốc mùi thơm lên rồi nấu giả cầy thì ... nói thôi đã chảy nước miếng rùi
Còn 30 con gà đẻ bạn cho ăn cơm lại. Bổ sung canxi và rau cho nó. Nói chung là có 30 con thì cứ nuôi tẹt ga đi, sao phải sợ :8^:

Vãi thật . hihi đang đói mà đọc Cmt của bác chảy nước miếng ^^.
Đúng rồi . thức ăn dư ăn ko hết thì mua 5 con ngan bác ơi. sau này 3 tháng nó nặng gấp đôi gà. có thịt ăn chơi nữa. hihi

Vụ ngan làm thế em thấy chưa ổn uống rượu ko ngon.
ngan mọc lông cánh chuẩn bị chéo cánh ta đun 1 nồi nước sôi. sau đó cắt tiết.
Vặt lông, làm sạch lòng mề,
Tiếp theo tiết thì đánh tiết canh. ngan luộc lên lấy phần đầu cánh xương sống lọc thịt làm tiết canh. xương thì ném lại vào nồi lấy măng ninh lên. thịt chặt ra đĩa. mua thêm 1 bún. thế là có món, tiết canh. xáo măng ăn với bún, thịt ngan luộc.
Gà thì nên cho ăn thóc và rau nhiều cho chứng nó có nhiều lòng đỏ, quảng cáo bán cho các gia đình có người đẻ hoặc biếu bà đẻ còn đâu thì nhà mình ăn. trứng ốp la bánh mì buổi sáng. lựa chọn 1 số trứng tốt đem ấp làm thành 1 đàn gà con nhân đàn lên.

Vụ ngan làm thế em thấy chưa ổn uống rượu ko ngon.
ngan mọc lông cánh chuẩn bị chéo cánh ta đun 1 nồi nước sôi. sau đó cắt tiết.
Vặt lông, làm sạch lòng mề,
Tiếp theo tiết thì đánh tiết canh. ngan luộc lên lấy phần đầu cánh xương sống lọc thịt làm tiết canh. xương thì ném lại vào nồi lấy măng ninh lên. thịt chặt ra đĩa. mua thêm 1 bún. thế là có món, tiết canh. xáo măng ăn với bún, thịt ngan luộc.
Gà thì nên cho ăn thóc và rau nhiều cho chứng nó có nhiều lòng đỏ, quảng cáo bán cho các gia đình có người đẻ hoặc biếu bà đẻ còn đâu thì nhà mình ăn. trứng ốp la bánh mì buổi sáng. lựa chọn 1 số trứng tốt đem ấp làm thành 1 đàn gà con nhân đàn lên.

hi. bác này nói mà đúng ý em thế. em cũng khoái cái vụ tiết canh vịt lém.

--------

bác ngongviet ơi cho em hỏi chút nhé. em đang nuôi cặp ngỗng đã đẻ dc 2 trứng rồi , em định cho máy ấp nó ấp nhưng ko biết nhiệt độ và độ ẩm có giống như gà ko . bác có bít thì chỉ cho em với. thanks bác phát nữa nhé.

--------

ban tron them rau xanh cho ga
Vườn nhà mình rộng lắm tới 2000m2 cỏ mọc rất nhiều , mình nghĩ chắc ko cần cho ăn thêm rau nữa. thanks bạn nhé.

Đề nghị các bác không đề cập chuyện ăn uống vào đây. E thèm lắm rồi đấy. theo em thì nuôi ngan trắng là ok nhất. nhanh lớn dễ nuôi. và bán ra cũng không khód lắm. em là em không thích vịt bằng ngan đâu

Thức ăn đấy gà , vịt xiêm ăn thì tốt rồi, nhưng phải có chó để gậm hết phần xương to, gà và vịt xiêm nuốt không nổi. Chó để giữ gia cầm và ăn phần xương to.
Còn mấy món thịt ngan ( vịt xiêm) đề nghị các bồ nên nói thêm về 1 thứ rượu nào đó nửa cho hòa đồng, chứ nói mồi , mà không có rượu thì buổi tiệc đâu có hoành tráng đâu.
Hôm trước ở topic khác có 1 số người, chê thịt ngan không ngon và đủ điều chê bai, có lẻ họ chưa biết thực sự về giá trị của con ngan là phải////////////////////////////

có cái món ngan cứ đọc lại rỏ nước miếng. hì hì có ai đang làm thịt ngan ko vậy.

Back