Hỏi vấn đề tiêu tốn thức ăn trên 1 kg tăng trọng của gà ta

Tôi mới tập nuôi gà, cũng đã cố gắng tìm đọc nhiều bài viết trên dd, nhưng kết quả vẫn đang rất mong lung với vấn đề này.
Giống gà tôi nuôi là mua ở chợ, không biết chính xác nó là giống gì, chỉ nghe bảo là gà ta, làm thịt ăn thì rất ngon. Nuôi 10 con mái, 1 con trống mua chỗ khác cho nó đẻ, mỗi lần được 4-5 chục trứng thì đem ấp.
Tôi cho gà ăn tự do ngày và đêm trong tháng đầu bằng cám CN, tháng thứ 2 vẫn ăn tự do ngày và đêm, nhưng đêm là cám CN, ngày là thức ăn trộn. Tỷ lệ ngô mịn, thóc và đ đ theo chỉ dẫn, nhưng vì thêm khá nhiều rau nên chắc % đạm có thấp hơn.
Vắc xin chỉ 2 lần nhỏ Lasota, thỉnh thoảng cho uông KS và vitamin, thấy gà vẫn khỏe mạnh.
Trong 2 tháng đầu này nuôi trong lồng lưới mắt cáo (vì sợ chuột, và chỉ có 30 con)
Vậy mà sau 2 tháng (60 ngày), 30 con nặng 14kg, mỗi con khoảng 450g.
Sau tháng thứ 2 mới dám thả ra chuồng vây B40 , cho ăn thức ăn trộn.
Bây giờ đàn lớn nhất khoảng 6 tháng, đã có vài con đẻ, nhưng trọng lượng quân bình đâu chỉ 1kg2
Vì tôi nuôi ít và nhiều lứa,nên không cân đong thức ăn được, nhưng ước tính mức tiêu tốn thức ăn cho 1 kg gà chắc gần 20kg.
Vây mà khi đọc thì thấy mức đó là 2,7 - 3,5/ 1kg gà tăng trọng.
Xin hỏi vì sao?
Cứ cho là gà ta chậm lớn mức tiêu tốn thức ăn cao, nhưng tôi đọc ở: http://gagiongd300.com/gioi-thieu-mot-so-giong-ga-dang-duoc-nuoi-o-nuoc-ta/
cũng thấy:
A. NHỮNG GIỐNG GÀ NỘI

1. Gà ri
- Nguồn gốc: phổ biến nhất ở miền Bắc, miền Trung (ở miền Nam ít hơn).
- Đặc điểm ngoại hình: Gà mái có màu lông màu vàng và nâu, có các điểm đốm đen ở cổ, đầu cánh và chót đuôi. Gà trống có lông màu vàng tía, sặc sỡ, đuôi có lông màu vàng đen dần ở phía cuối đuôi.
- Chỉ tiêu kinh tế: Trọng lượng gà mái: 1,2 – 1,8 kg; gà trống: 1,5 – 2,1 kg. Thời gian đạt trọng lượng thịt khoảng 4 – 5 tháng. Sản lượng trứng bình thường (80 – 100 trứng/ năm). Gà chỉ đẻ 10 – 15 trứng là lại ấp, thời gian ấp gần 1 tháng. Sức kháng bệnh tốt, dễ nuôi, cần cù, chăm con tốt. Thịt thơm ngon, dai, xương cứng, phẩm chất trứng cao. Tiêu tốn thức ăn cho 1 kg tăng trọng 2,5 – 3,5 kg.

Vậy là tại sao? Mong ace góp i giúp đỡ.

Gà Ri tiêu tốn thức ăn 2,7-3,2 thì chỉ nuôi trên giấy. Các tài liệu công bố đều không thấy ghi sử dụng loại cám gì, độ đạm bao nhiêu. Với mức tiêu tốn thức ăn như trên thì chỉ gà ta lai mới đạt được thôi với điều kiện sử dụng cám có hàm lượng đạm cao (cám hỗn hợp cho gà trắng)

Gà nuôi tới lúc đẻ mà có 1,2kg/con, sao giống gà tre quá vậy bác? tiêu tốn 20kg thức ăn/1kg gà thì còn gì là lợi nhuận nữa bác ơi!

Gà nuôi tới lúc đẻ mà có 1,2kg/con, sao giống gà tre quá vậy bác? tiêu tốn 20kg thức ăn/1kg gà thì còn gì là lợi nhuận nữa bác ơi!

1,2kg là quân bình, con đẻ chưa cân thử nhưng tầm 1,5kg, và cái lườn của nó hơi sắc
20kg thức ăn tôi cũng chỉ đoán thôi nhưng chắc cũng gần thế

1,2kg là quân bình, con đẻ chưa cân thử nhưng tầm 1,5kg, và cái lườn của nó hơi sắc
20kg thức ăn tôi cũng chỉ đoán thôi nhưng chắc cũng gần thế
. Bác đang nuôi voi hay gà z 1 con gà mà ăn 20kg thức ... Tui nui 1 con vịt tới lúc xuất tốn có 15kg thức ăn @@! con gà của bác chắc lai "đà đểu" quá

. Bác đang nuôi voi hay gà z 1 con gà mà ăn 20kg thức ... Tui nui 1 con vịt tới lúc xuất tốn có 15kg thức ăn @@! con gà của bác chắc lai "đà đểu" quá

Lai đà điểu thì thì nó phải to chứ.

Việc cho ăn thì gần đúng vậy, tôi nuôi khoảng 100 con thôi, nhiều lứa.
Ngày 2 bữa, mỗi bữa khoảng 10 kg, nhưng chỉ 5 kg thóc+bắp xay+ đ đ,
5 kg kia là rau xanh (và cháo gạo loãng để làm chất kết dính)
Vậy mỗi ngày 1 con ăn hết 100 gam thức ăn (rau không tính)
180 ngày không phải gần 20 kg sao?
Vậy mà nó không lớn mới bực mình.

Nếu bác đã cho 1 ngày 100g hỗn hợp cám
thì đừng cho rau vào nữa, tiền rau bỏ vào tiền đ đ luôn

Thứ nhất rau xanh và cháo loãng là thức ăn bác tính kg là bác tính sai, vì công thức người ta tính theo vật chất khô chứ không phải à 10 nước 1 cái như bác tính, thứ 2 bác tính tại thời điểm gà đẻ trứng, thứ 3 hàm lượng đạm tính công thức , về mặt công thức nếu áp dụng gần đúng quy chuẩn độ sai lệch khoảng + 30%. vì vậy em mạo muội không dám bàn tới ạ

Thứ nhất: Bác tính 100g thức ăn /con/ngày là gà đã đẻ rồi. Thử hỏi bác lúc bóc trứng đến 1 tháng tuổi nó ăn hết bao nhiêu g/ngày?
Thứ hai: Bác nuôi đẻ thì phải 6 tháng, 2 tháng sau cùng gà ăn khỏe nhưng tăng trọng ít. Giả sử bác nuôi đến 2 năm hoặc hơn thì tính ra thức ăn còn lớn nữa so với tăng trọng.
Tính toán thức ăn cho tăng trọng là họ tính cho 1 lứa gà nuôi thịt (tầm 3 - 4 tháng thôi) với điều kiện nuôi là lý tưởng!

em mong bác nào có kinh nghiệm giúp em với. em muốn nuôi loại gà ri pha. cho ăn cám hỗn hợp hoàn toàn. vậy bác cho em tham khảo. nên nuôi bao nhiêu ngày, khối lượng ước tính đạt, tiêu tốn thức ăn/con/ngày, và khối lượng tăng trọng g/con/ngày nếu các bác giúp em từng giai đoạn càng tốt ạ. nhà em được cái đồi rộng nên mới có ý tưởng này. em cảm ơn ạ

chắc thím đưa cả bó rau muống lên cân hoặc thím tính đến khi gà để được mấy lúa trứng rồi chứ nguyên 20 cân thóc cũng đã 200k gà bạn 1.2kg bán đc 150k ko?

Gà Ri tiêu tốn thức ăn 2,7-3,2 thì chỉ nuôi trên giấy. Các tài liệu công bố đều không thấy ghi sử dụng loại cám gì, độ đạm bao nhiêu. Với mức tiêu tốn thức ăn như trên thì chỉ gà ta lai mới đạt được thôi với điều kiện sử dụng cám có hàm lượng đạm cao (cám hỗn hợp cho gà trắng)
Nghe bác chủ top pịc kể chuyện nuôi gà sao nghe khổ sở quá hà huhu...Tui đồng ý câu của thanthai là ko có ai nói dùng loại cám gì mà 2,7-3,2kg. Qua tìm hiểu ở wiki thì phải hiểu gà ta có 3 dạng cơ bản:
Gì ri (trống 2kg, mái 1,5kg- được cho là nhỏ con)
Gà mía(trống 2,5k- mái 2k)
Gà tàu vàng(trống 3kg-mái 2,5kg)- tôi ko nhớ rỏ lắm.
Thực tế ghi sổ sách từng chi tiết thì tui thấy như sau:
*** Tôi nuôi gà mía bằng thức ăn Cargill của Mỹ cho ăn liên tục ngày đêm 60 ngày =gà đạt 1000g tức 1kg (chủ top pịc 450g chắc chết quá) 90 ngày lên 1,5kg là bán dc rồi.
Tính cho gà 1kg 60 ngày tuổi
113 con = 113kg/
9 baox25kg=225kg) ăn trong 60 ngày
225kg/113 con=1.99kg thức ăn./ một con/60 ngày
Như vậy tài liệu nói 2,7kg- 3.2kg là đúng rồi giả sử cho 90 ngày, chỉ có điều thiếu hiệu cám thôi. Theo tôi thì cứ Mỹ -Cargill, Pháp- con cò, Hà lan -Deheu , là ok, giá tầm 300k/bao là tốt.
Giả sử cho ăn tào lao bắp lúa gạo thì 6 tháng gà mới trưởng thành thì củng chỉ 6kg thức ăn cho 1 con là cùng, đâu mà 20kg , chắc nhớ nhầm hay sao ấy.?

Last edited by a moderator:
Nghe bác chủ top pịc kể chuyện nuôi gà sao nghe khổ sở quá hà huhu...Tui đồng ý câu của thanthai là ko có ai nói dùng loại cám gì mà 2,7-3,2kg. Qua tìm hiểu ở wiki thì phải hiểu gà ta có 3 dạng cơ bản:
*** Tôi nuôi gà mía bằng thức ăn Cargill của Mỹ cho ăn liên tục ngày đêm 60 ngày =gà đạt 1000g tức 1kg (chủ top pịc 450g chắc chết quá) 90 ngày lên 1,5kg là bán dc rồi.
113 con = 113kg/
225kg/113 con=1.99kg thức ăn./ một con
Như vậy tài liệu nói 2,7kg- 3.2kg là đúng rồi giả sử cho 90 ngày, chỉ có điều thiếu hiệu cám thôi. Theo tôi thì cứ Mỹ -Cargill, Pháp- con cò, Hà lan -Deheu , là ok, giá tầm 300k/bao là tốt.
Giả sử cho ăn tào lao bắp lúa gạo thì 6 tháng gà mới trưởng thành thì củng chỉ 6kg thức ăn cho 1 con là cùng, đâu mà 20kg , chắc nhớ nhầm hay sao ấy.?
Anh nuôi gà được 1.5kg mà tiêu tốn hết có 1.99kg thức ăn thì quá siêu luôn. ước gì mình được Anh ý chỉ giáo.

Anh nuôi gà được 1.5kg mà tiêu tốn hết có 1.99kg thức ăn thì quá siêu luôn. ước gì mình được Anh ý chỉ giáo.
1.99kg thức ăn cho gà 60 ngày tuổi là 1kg /con có ghi đó bạn

Tính cho gà 1kg 60 ngày tuổi
113 con = 113kg/
225kg/113 con=1.99kg thức ăn./ một con/60 ngày
Gà mía hay tàu vàng thì gia bán tốt hơn vậy bác. Mà giống nào thì thị trường chuộng hơn

Nói chung thì người mua họ chỉ biết là gà ta nuôi thả là dc rồi giá ngang nhau thôi, gà tàu thì to hơn nên gà mía, gà ri thì nhỏ mà thịt trắng nên ko bằng 2 loại kia

Back