Hỏi đáp Hỏi về ấp gà

• Thread starter T.Cuong
  • Ngày gửi
Chào các bác

Mấy bác cho con hỏi, là nhà có nuôi mấy con gà máy, mà nó cứ vô đẻ chung có 1 ổ, rồi dành nhau ấp, kết quả là làm bể trứng hay ung trứng. mặt dù con đã có làm nhiều ổ để nó đẻ, nhưng nó vẵn thích vô ổ đó.
Vậy bác nào có cách khắc phục gà đẻ lộn ổ như vậy không. hay là khi nó ấp, mình dời ổ nó ra chổ khác, không biết như vậy nó có bỏ ổ không ấp nửa không.

nếu đẻ chung 1 ổ thì ta có thể làm 1 trong 2 cách sau :
1. cứ để cho nó đẻ chung , và phải thu gom trứng , nếu k sẽ tranh dành ổ mà làm bể trứng . Đợi khi nào con gà nào đi ấp thì mang 1 số trứng ra cho vào 1 ổ rồi úp nó lại trong 2 ngày . lưu ý , việc úp gà trong ổ thực hiện ban đêm sẽ hiệu quả hơn ban ngày
2.canh xem con nào trẻ trước vừa nhảy ra ổ thì lấy đồ úp cái ổ đó lại , các con đẻ sau nhảy dzô ổ đó k dc thì tự tìm ổ khác .

Gà đẻ trứng nào nhặt đem bỏ vô ngăn mát tủ lạnh, gom đủ trứng , hay khi thấy con nào chuẩn bị ấp đem cho nó ấp. đừng để nó đẻ trứng nào ấp trứng nấy, như thế nó sẽ đạp vỡ trứng hết.

cám ơn các bác đã góp ý, vậy là cứ mặt kệ cho nó đẻ ở đâu, cứ gom trứng bỏ vào ngân mát tủ lạnh, khi con nào ấp thì mình lấy trứng và bóc con gà mẹ đem chỗ khác ấp là được.

Sẵn đây mình có vấn đề này các bác chỉ giúp luôn, là úm gà con trên nền trấu, nhưng nó cứ bới trấu đầy cả màng thức ăn và máng nước, như vậy phân trong trấu có làm ô nhiễm thức ăn và nước uống không, có cách nào khắc phục được không.

Lấy 1 cái dĩa, bỏ cam vào cho nó an, chịu khó rửa phân thường xuyên cho nó

cám ơn các bác đã góp ý, vậy là cứ mặt kệ cho nó đẻ ở đâu, cứ gom trứng bỏ vào ngân mát tủ lạnh, khi con nào ấp thì mình lấy trứng và bóc con gà mẹ đem chỗ khác ấp là được.

Sẵn đây mình có vấn đề này các bác chỉ giúp luôn, là úm gà con trên nền trấu, nhưng nó cứ bới trấu đầy cả màng thức ăn và máng nước, như vậy phân trong trấu có làm ô nhiễm thức ăn và nước uống không, có cách nào khắc phục được không.
Xin ? B đã cho trứng vào ngăn mát tủ lạnh bao giờ chưa? Tỉ lệ nở thế nào a.

chua bạn ah
Xin ? B đã cho trứng vào ngăn mát tủ lạnh bao giờ chưa? Tỉ lệ nở thế nào a.
chưa bạn ah, nào giờ chỉ để trong ổ thôi, tỉ lệ nở khỏan 70 - 80% (trừ trứng ko cồ), Tại đọc trên diển đàn thấy nhiều người bảo bỏ vô tủ lạnh, nên định làm thử đó mà.

chua bạn ah

chưa bạn ah, nào giờ chỉ để trong ổ thôi, tỉ lệ nở khỏan 70 - 80% (trừ trứng ko cồ), Tại đọc trên diển đàn thấy nhiều người bảo bỏ vô tủ lạnh, nên định làm thử đó mà.
M
Mình cũng đọc rồi nhưng chưa thử dc. Hi

Bài viết có nội dung tương tự

Back