Hỏi về ấp trứng gà?

Theo tài liệu mà bác Tám lúa (Liemtran) nêu trong Diễn đàn thì việc ấp trứng gà ngoài các yếu tố: đảm bảo nhiệt độ, độ ẩm ..., có 1 yếu tố nữa là việc xếp trứng vào khay ấp phải đảm bảo đầu lớn của trứng phải hướng lên trên. Thực tế khi gà mẹ ấp trứng tự nhiên, trứng chỉ nằm ngang. Vậy khi đưa vào tủ ấp có nhất thiết phải xếp trứng đầu lớn hướng lên trên không?
Mong mấy bác có kinh nghiệm chia sẽ.
Thanhk!

tôi nghĩ không nhất thiết phải thế.theo kinh nghiệm cá nhân của tôi thì cứ để ngang như thế.trung bình ngày cứ 3 tiếng anh đảo trứng 1 lần.ấp thủ công chủ yếu kiểm tra lượng ẩm cho thích hợp là được

anh có máy ấp thủ công chưa.nếu chưa hôm nào tôi up ảnh lên cho anh tham khảo tự đóng cho đở tốn tiền.còm muốn là điện tôi cũng up luôn cho.dể đóng lắm

Không nhất thiết ddaauf to ở trên đâu. Nhưng đầu to ở trên thì tốt hơn vì con gà có nhiều không khí để thở sẽ tốt hơn

tôi nghĩ trứng anh để kiểu như thế chỉ dùng cho máy tự động đảo trứng.mức can thiệp của còn người rất ít.Gà mẹ ấp tự nhiên không cần để trứng kiểu đó mà.Mấy tự động có thể nghiên 1 góc bao nhiêu độ đó theo thiết kế nên để trứng kiểu đứng.còn máy thủ công không thiết kế nghên cả khay trứng nên để trứng nằm ngang cho thuận lợi việc đảo bằng tay

anh có máy ấp thủ công chưa.nếu chưa hôm nào tôi up ảnh lên cho anh tham khảo tự đóng cho đở tốn tiền.còm muốn là điện tôi cũng up luôn cho.dể đóng lắm
Cảm ơn nhiều nhé, qua tham khảo các mô hình ấp trứng của AE, mình vừa đóng tủ ấp bằng điện khoảng 120 trứng, hiện tại đang ấp được 10 ngày, soi trứng thấy phôi phát triển tốt nhưng không biết kết quả cuối cùng thế nào?
Ôi! Vạn sự khởi đầu nan.

khi trứng đã vào máy ấp thì nở cao hay thấp phụ thuộc 3 yếu tố
-nhiệt độ
-độ ẩm
-đảo trứng
còn vị trí nằm của trứng ảnh hưởng rất ít đến tỉ lệ nở, miễi là góc nghiêng của trứng phải đạt trên 450 khi ta đảo trứng

bữa nào anh pót lên cho anh em tham khảo với nhé. thanks anh trước!

Giai đoạn phôi qua 12 ngày sẽ bắt đầu tỏa nhiệt.Điều qian trọng lúc này là cần xem nhiệt độ thường xuyên,tránh tăng nhiệt quá cao sẽ chết phôi.Theo chổ tôi làm thì ngoài các máng nước để dưới đấy lò ấp anh nên phun nước dưới dạng sương ngày 1 hoặc 2 lần trong lò nhằm tăng thêm ẩm độ.tránh hiện tương sót trứng.Thời tiết mùa hè thế này hiện tượng sót trứng khi ấp thủ công rất cao,nếu trứng có trống nhiều thì tỷ lệ nở dưới 65% hoặc cũng có thể thấp hơn.vì vậy anh cần xem kỹ đọ ẩm trong lò ấp.còn nếu tỷ lệ nở 80% thì coi như anh thành công

Cảm ơn bạn nhiều nhé, hy vọng là sẽ thành công.
À! chổ bạn ở là trên nhà thờ núi Duy xuyên phải không? mình có mấy người quen ở quanh nhà thờ.

anh kiên người ở đâu.ren biết chổ đấy.tôi ở trên nhà thờ núi 8 cây sô nữa.hôm nào rảnh rỗi tôi up anh lò thủ công 400 trúng lên cho anh xem.cũng dễ làm,chỉ có cái là phải kiểm tra thường xuyên.chúc anh ấp thành công nhé

không nhiều tôi chỉ nuôi 100 mái đẻ lấy trúng ấp bán lại cho người nuôi.còn khi nào muốn nuôi tôi để lại 200 gà con nuôi thôi anh ah.mô hình nhỏ thôi.tích góp chút kinh nghiệm chia sẽ anh em thôi mà

cũng đinh nuôi trùn quế nhưng chưa tìm được nguồn giống.nhưng nhất định sẽ nuôi.tăng gia sản xuất cho mấy em gà thôi

anh truongvinh86 ah, anh cho em xem cái máy ấp trứng thủ công tự đóng của anh cái nhé, anh nêu rõ cả quy trình ấp trứng cho e nữa nhé. em đang rất cần cái này để ấp vài quả trứng gà chọi mới mua được.
thaks trước nhé..
---------------
cũng đinh nuôi trùn quế nhưng chưa tìm được nguồn giống.nhưng nhất định sẽ nuôi.tăng gia sản xuất cho mấy em gà thôi
cái này em nuôi rồi, ban đầu cũng hào hứng, nhưng bây giờ không làm nữa. vì chăn trùn quế cần phải có nguồn phân trâu, bò. với lại chăn cái đó phải chịu khó vất vả, nếu chăn được thì là nguồn thức ăn cho gà tốt lắm.

Last edited by a moderator:
anh truongvinh86 ah, anh cho em xem cái máy ấp trứng thủ công tự đóng của anh cái nhé, anh nêu rõ cả quy trình ấp trứng cho e nữa nhé. em đang rất cần cái này để ấp vài quả trứng gà chọi mới mua được.
thaks trước nhé..
---------------

cái này em nuôi rồi, ban đầu cũng hào hứng, nhưng bây giờ không làm nữa. vì chăn trùn quế cần phải có nguồn phân trâu, bò. với lại chăn cái đó phải chịu khó vất vả, nếu chăn được thì là nguồn thức ăn cho gà tốt lắm.
tôi úp ảnh lên rồi đó bạn.công suất 400 trứng đó bạn

Back