Hỏi về bệnh gà

• Thread starter shima
  • Ngày gửi
Đàn gà mình mới chết 4 con liên tục. Triệu chứng đừ đừ, bỏ ăn, khi chết cầm lên thấy miệng chảy nước. Đàn gà tổng cộng hơn 900 con. hơn 2 tháng tuổi rồi.
đã ngừa newcatle, gum, đậu gà, cũng uống ngừa cầu trùng và tiêu chảy rồi.

Có bác nào có kinh nghiệm về gà xin được tư vấn dum
cảm ơn

theo tôi gà anh bị dịch tả rồi
---------------
anh có thể tả rỏ hơn về phân,gà đứng như thế nào,gà chết triệu chứng ngoài da ra sao,bệnh tích bên trong để anh em giúp cụ thể hơn

Last edited by a moderator:
Đàn gà mình mới chết 4 con liên tục. Triệu chứng đừ đừ, bỏ ăn, khi chết cầm lên thấy miệng chảy nước. Đàn gà tổng cộng hơn 900 con. hơn 2 tháng tuổi rồi.
đã ngừa newcatle, gum, đậu gà, cũng uống ngừa cầu trùng và tiêu chảy rồi.

Có bác nào có kinh nghiệm về gà xin được tư vấn dum
cảm ơn

Có thể khẳng định chắc chắn là! dù ngừa vaccine Newcastle thì vẫn bị, mình cũng ngừa vaccine New và đầy đủ vacinne khác nhưng vẫn bị, mặc dù mình vệ sinh và chăm sóc đàn gà "từng chân tơ kẽ tóc" mà không tránh khỏi, mình có cảm giác là đang là mùa New thì phải, khu vuc mình hình như nhà nào cũng bị. mình cũng bị nhưng thấy nhẹ kg bít có wa đc lần này kg? sao mà làm nông dân khó thế?

Như phải nói lại 1 điều là: Có làm vaccine tình hình bệnh sẽ nhẹ hơn rất nhiều.

Có ai trong 4 rum biết cánh làm vaccine sẽ 100% kg bị new kg? "Mình đến Thú Y TƯ2 mua vaccine đó!" thế mà cũng bị, hic

AH, Thêm một điêu nữa là mình vừa mới thay đổi thức ăn cho gà,
trước kia cho ăn toàn cám công nghiệp.
Hiện trôn 100kg cám gạo + 25 cám công nghiệp + rau, chuối.

Có khi nào gà bị shock thức ăn do thay đổi đột ngôt không.

Cho hỏi nếu dùng bột mỳ, cám gạo, rau, chuối thì nên trộn thế nào

Hiện tại chỉ mấy con bị thôi toàn bộ khỏe hết nhưng lo quá.
gà không bị tiêu chảy, mổ ra thấy ruột cũng có nước thì phải(xin lổi, bác nhân công không mô tả rỏ ràng được)

Last edited by a moderator:
mình kg nghĩ bị shock, bạn để ý những chi tiết sau nhé:

1: gà có ho, sổ mũi, vẩy mỏ "toọc toọc" kg?

2: Phân trắng có chất nhờn sợi kg?

nếu có 1 hoặc 2... những triệu chứng như trên thì gà bạn bị newcatle rùi. bạn làm vaccine kg có nghĩ là kg bị đâu nhé!!!
=> Nếu mà bị New thì bạn bít làm gì rùi phải kg?

Chúc bạn vượt wa lần này! me too. Hic

benh ve ga

chào bạn Shima! địa bàn bạn đang chăn nuôi thuộc tỉnh nào vậy? có thể cho mình số phone của bạn được k?

Có thể khẳng định chắc chắn là! dù ngừa vaccine Newcastle thì vẫn bị, mình cũng ngừa vaccine New và đầy đủ vacinne khác nhưng vẫn bị, mặc dù mình vệ sinh và chăm sóc đàn gà "từng chân tơ kẽ tóc" mà không tránh khỏi, mình có cảm giác là đang là mùa New thì phải, khu vuc mình hình như nhà nào cũng bị. mình cũng bị nhưng thấy nhẹ kg bít có wa đc lần này kg? sao mà làm nông dân khó thế?

Như phải nói lại 1 điều là: Có làm vaccine tình hình bệnh sẽ nhẹ hơn rất nhiều.

Có ai trong 4 rum biết cánh làm vaccine sẽ 100% kg bị new kg? "Mình đến Thú Y TƯ2 mua vaccine đó!" thế mà cũng bị, hic
rửa dụng cụ băng nước sạch không có chât sát trùng[xà phòng.vv...]rửa sạch lọ vaccin trước khi dùng đề phòng cloraminB trong nươc đá không chuyên dụng[nước máy].
bạn đừng cười cách suy diển của nông dân,chúc thành công.

mình kg nghĩ bị shock, bạn để ý những chi tiết sau nhé:

1: gà có ho, sổ mũi, vẩy mỏ "toọc toọc" kg?

2: Phân trắng có chất nhờn sợi kg?

nếu có 1 hoặc 2... những triệu chứng như trên thì gà bạn bị newcatle rùi. bạn làm vaccine kg có nghĩ là kg bị đâu nhé!!!
=> Nếu mà bị New thì bạn bít làm gì rùi phải kg?

Chúc bạn vượt wa lần này! me too. Hic

Chưa thấy triêu chứng như trên.
Nhưng mà gà buồn buồn, bỏ ăn, chết.Mổ bụng thấy ruột đen

Có bác nào chuyên về thú y có dịch vụ tại trại không.
Trại em trên Củ Chi, Anh Nhơn Tây.
Em xin trả chi phí dịch vụ chẩn đoán và trị cho đàn gà.Chứ bi giờ lai rai ngày chết 5,7 con
khó chịu quá.
Chẳng thấy chịu chứng gì các bệnh mô tã cả

Chào anh Shima
Anh xem lại thử có phải cầu trùng không nha
http://www.mediafire.com/?zfj4mwt2ynm
Nếu phải: anh có thể sử dụng ESB 30 (Norvatis), Coccirol 20% (cty Tân Tiến phân phối), Baycox (Bayer), Avicoc (Virbac), Cocci_stop (Cty BiO)
Chúc anh thành công!

Vậy là bị cầu trùng rồi
Anh shima nên kiểm tra lại Viêm ruột hoại tử nữa nha
Đã chuyển cho anh tài liệu và cách sử dụng thuốc cho gà rồi
Chúc anh Thành công!

Cảm ơn anh Lộc, mình đang trị theo cách anh tư vấn. Thấy đở hơn rồi.

Mấy chục con bồ câu nhà mình cũng bị giống thế này . Mổ bụng thấy ruột đen xanh thẫm " ko cho ăn rau mà ruột xanh như rêu bùn vậy". Phân màu xanh ,vàng ... Mùi rất tanh . Uống rất nhiều nước và vảy lung tung rất mất vệ sinh . Chỗ mình ko có thú y . Ra chợ mua vài lọ noraxin nhỏ vào nước cho nó uống . Còn thức ăn mình trộn thêm oxytetacylin ,cùng vài loại vitamin b1,c sau vài ngày uống thấy bồ câu ko chết và đi ngoài phần bắt đầu rắn
Những con nào đi ngoài ra máu mà cho ăn thóc rất dễ chết vì ruột bị xung huyết ... Nếu gà của bạn mà đang bị vậy chuyển qua thức ăn mềm mềm chút . Chẳng may con nào bị chảy máu trong đỡ bị ảnh hưởng.

đàn gà mình trị theo hướng dẫn tận tình của anh phulocvet đã khỏi hẳn. tổng thiệt hại là hơn 100con gà đã chết.
Cảm ơn anh phulocvet và các bạn trên diễn đàn đã tư vấn

Back