Hỏi về bồ câu đang đẻ và ấp trứng ?

• Thread starter taptanhchannuoidn
  • Ngày gửi
Các bạn cho hỏi bồ câu đang nuôi con thì bao lâu đẻ lại nếu không tách chim con ra ngoài mà để cho bố mẹ nuôi vậy ? Ghi chú : Chim con để làm giống o_O

Các bạn cho hỏi bồ câu đang nuôi con thì bao lâu đẻ lại nếu không tách chim con ra ngoài mà để cho bố mẹ nuôi vậy ? Ghi chú : Chim con để làm giống o_O
Tùy cặp bạn à! bồ câu nhà mình sau khi nở 1 tuần mình bỏ vào lồng thêm 1 tổ nữa ở dưới, rồi chuyển chim con xuống, sau vài ngày thì nó đẻ lại, có khi 3 ngày có khi 10 ngày mới đẻ lại. Chim mẹ vừa nuôi con vừa ấp...còn cặp chim non được khoảng 1 tháng thì biết ăn, nếu để giống thì bác theo dỏi khi nào nó ăn mạnh thì tách ra, vì thực ra nó biết ăn rồi nhưng vẩn bắt chim bố mẹ mớm.....

theo í bạn thì từ lúc chim con nở ra nếu nhanh thì cỡ 10 ngày sau đẻ lại còn lâu thì tầm chừng 17 đến 20 ngày hả bạn ;)

mình nuôi 150 cặp mà chưa có đôi nào từ khi nở đến khi đẻ trứng đầu tiên mà 10 ngày cả, nhanh nhất là 14 ngày kể cả pháp rin và chim lai, còn lại trung bình từ 16-22 ngày sau mới đẻ lại, có đôi có khi 28 ngày mới đẻ lại, chế độ ăn uống như nhau. bạn hoangha49 nuôi chim 10 ngày đẻ lại bạn có dùng thuốc kích thích cho uống ko vậy bạn có tuyệt chiêu gì chỉ mình với. thank.

Của mình có cặp nhanh nhất là 11 ngày ( tức tổng 2 lứa cách nhau là 29 ngày), còn bình thường 1 chu kỳ là 33-38 ngày, 1 vài cặp cá biệt thì k tính. Mà dạo này hình như chim đang bước vào mùa thay lông nên đẻ thưa hơn các bác ạ ! Lứa này mất hơn 50 ngày (Đa số là vậy), có mấy cặp tròn 2 tháng 1 lứa ( chết đói thôi )

mình nuôi 150 cặp mà chưa có đôi nào từ khi nở đến khi đẻ trứng đầu tiên mà 10 ngày cả, nhanh nhất là 14 ngày kể cả pháp rin và chim lai, còn lại trung bình từ 16-22 ngày sau mới đẻ lại, có đôi có khi 28 ngày mới đẻ lại, chế độ ăn uống như nhau. bạn hoangha49 nuôi chim 10 ngày đẻ lại bạn có dùng thuốc kích thích cho uống ko vậy bạn có tuyệt chiêu gì chỉ mình với. thank.
Đó là sự thật, vì ở đây ai củng nuôi bồ câu nên ko giám chém.....
Bc nhà em khi nào nhú lông cánh, hoặc khoảng 1 tuần là mình chuyển xuống ổ dưới, sau 3 ngày đẻ lại là sự thật, củng có vài cặp khi tách con(28 ngày sau) mới đẻ lại, nhưng ko nhiều.
Mình ko dùng kích thích gì, chỉ trộn ADE và khoáng thẳng vào thức ăn thôi.

khi làm chuồng nuôi nên thiết kế. để một cặp có hai ổ. những đôi mắn đẻ thường vừa nuôi con vừa đẻ ấp.nếu cho ăn tốt tỷ lệ này rất cao. khoảng > 70%. nhà mình nuôi bồ câu lai luôn để hai ổ cùng ngăn cho một đôi chim.

hihi.Thank các bác.Để mình coi mấy cặp con bc nhà mình khi nào đẻ lại , mình sẽ báo cho các bác biết nhá :DTình hình là hôm nay đc 20 ngày roài.Vẫn lặn tăm chưa thấy cái trứng nào có bác à (trứng lứa trc nở ngày 6/4) .đang hóng các bác à :(

tóm lại là các bác cho nhận xét xem nuôi con bồ câu pháp thế nào có hơn hay thua con gà, con lợn???

hehe.Tình hình là chiều 20 đã có 1 quả trứng roài nghe các bác.Chắc chiều nay có thêm 1 quả nữa.Theo mình nghĩ thì chắc từ khi chim nở ra đến khi có trứng lại cũng tầm 18 đến 25 ngày các bác ợ.k biết có đúng k :oops:

sau khi nở thì khoản 15 ngày sau đẻ . nếu làm giống thì cho chim bố mẹ nuôi cho con biết mổ luôn rồi tách ra

Đẻ lại nhanh hay chậm thì:
Thứ 1: do chim. Em mình có 1 cặp nó đẻ sớm lắm chim lứa trước nở chưa biết ăn thì lứa sau đã nở rồi.
Thứ 2: mình làm như sau. Nếu cặp nào chim nở được 1 tuần mà chưa thấy gù thì bỏ thêm 1 ổ nữa rồi dời chim non qua, ổ cũ thì lót rơm lại cho nó gù. Dời sớm quá thì chim bố mẹ sẽ theo chim non úm ổ mới nên cũng nhưng không. Còn chim bố mẹ 1 tuần mà gù lại thì ok chỉ cần thêm ổ chứ không cần dời.
Thứ 3: chế độ ăn. Cho chim ăn uống đầy đủ và thêm vỏ trứng + cát cho chim ăn thì đẻ lại sớm. Cái quan trọng chính là vỏ trứng. ( Vỏ trứng, vỏ cua, vỏ ốc giã nhỏ đều được).
Mình nuôi chưa nhiều chưa lâu nên có ít kinh nghiệm thế thôi. Mình nuôi thì 1 tháng sẽ ra chuồng 1 cặp con.

tóm lại là các bác cho nhận xét xem nuôi con bồ câu pháp thế nào có hơn hay thua con gà, con lợn???
con nào cũng như con nào hết đều bệnh nhiều nhưng xét chung thì con gà với con heo lợi thế hơn nhìu vì đầu ra nó không lao đao như con bồ câu
theo í bạn thì từ lúc chim con nở ra nếu nhanh thì cỡ 10 ngày sau đẻ lại còn lâu thì tầm chừng 17 đến 20 ngày hả bạn ;)
tùy loại bồ câu bạn đang nuôi nữa dòng mimax thì nó đẻ lại nhanh hơn bạn hảy để ý những con lông màu trắng đẻ lại nhanh hơn những con lông màu xám cho dù là pháp lai

con nào cũng như con nào hết đều bệnh nhiều nhưng xét chung thì con gà với con heo lợi thế hơn nhìu vì đầu ra nó không lao đao như con bồ câu
tùy loại bồ câu bạn đang nuôi nữa dòng mimax thì nó đẻ lại nhanh hơn bạn hảy để ý những con lông màu trắng đẻ lại nhanh hơn những con lông màu xám cho dù là pháp lai
Hay

Như chim nhà tôi theo dõi là 28 ngày mới đẻ lại. Bắt đầu từ khi đẻ trứng - ấp - nở - nuôi con - đẻ lại, còn trứng thì 5-7 ngày bắt đầu soi, quả nào không đạt thì bỏ và ghép quả còn lại để cho chim đi đẻ lại. Có thể khi trứng ung thì bỏ đi chim ko ấp nữa thì đẻ nhanh lên thôi chứ nếu theo đúng quy trình thì chim ko đẻ sớm hơn được đâu

Bài viết có nội dung tương tự

Back