Hỏi về cách chăm sóc cây sanh con trồng từ hạt

• Thread starter hanoixa19
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà!
Ba em trồng cây sanh con từ hạt, cây lên rất tốt. Nhưng cứ tới khoảng 2, 3 lá là chết hàng loạt, chẳng cây nào sống cả. Mà ba em đã tưới và che mát rồi. Ai có kinh nghiệm trồng, chăm sóc cây sanh con từ hạt không? Tư vấn giúp ba em với. Chân thành cám ơn mọi người

Hạt sanh khi nảy mầm mọc xanh mướt như Mạ non vậy . Nhưng rất khó để dưỡng nó lớn . Những người trồng cây cảnh lâu năm cũng bó tay . Mặt khác Sanh là loại mọc rất nhanh chiết cảnh là cách nhanh nhất vì vậy ít ngượi đi nhân giống bằng cách trồng từ hạt . Thường thì người ta chiết cành Sanh . Sau đó dưỡng cho lớn thân,mọc dài ra . Tiếp đó Bó gốc rồi lại chiết chính phần ngọn dùng để bó đó . Như vậy với tầm vài chục cây giống . Người làm nghề cứ bó gốc lại chiết - chiết lại dưỡng cho rễ khoẻ,thân to - lại tiếp tục bó gốc - lại chiết vv . chiết -bó-chiet-bo-chiet .... bỏ luôn qua nhân giống bằng hạt .
Cho dù hạt của ba bạn có gieo ,lớn,trưởng thành cho đến khi đường kính gốc đạt được 5-6 cm cũng phải mất ít nhất 5-6 năm . Trong khi với phương pháp chiết phần ngọn hoặc cành . Chỉ cần hai năm là có đường kính gốc 5-6cm rồi bạn ạ .
Trường hợp bạn ko có cành,ngọn để chiết . Tìm mua thân Sanh gốc to về trồng,gốc xấu cũng được . Chặt ngang để nó tái sinh . Giữ lại vài thân to nhất dưỡng cho lớn rồi làm công tác chiết còn nhanh hơn là trồng từ hạt .

Cây non mà chết hàng loạt thì nên nghĩ đến nấm bịnh,vì bạn cho biết ít thông tin quá nên kô thể đưa ra cách lphòng chống chính xác.
bạn nên dùng 1 thuốc phổ rộng như:RIDOMIL,RICIDE 72WP....+bám dính ,phun định kỳ 1lần/tuần.
-bạn nên xử lý đất trước khi gieo hạt.

Last edited by a moderator:
Cây non mà chết hàng loạt thì nên nghĩ đến nấm bịnh,vì bạn cho biết ít thông tin quá nên kô thể đưa ra cách lphòng chống chính xác.
bạn nên dùng 1 thuốc phổ rộng như:RIDOMIL,RICIDE 72WP....+bám dính ,phun định kỳ 1lần/tuần.
-bạn nên xử lý đất trước khi gieo hạt.[/Q
Cảm ơn mọi người đã trả lời giúp em . Triệu chứng của cây như sau : cây lên tầm 2 lá thì cây chết mặc dù lá vẫn xanh, kiểu như bị úng (nhưng không phải úng). Với triệu chứng này bác có cao kiến gi không?

Back