Hỏi về cây cam vườn

• Thread starter lãng tử vô tình
  • Ngày gửi
Mọi người cho mình hỏi

Nhà mình có vườn cam đã 5 tuổi
Mấy năm đầu quả ngọt và rất ngon
Nhưng đên bây jo thì càng ngày quả ko được ngon và ngọt như trước mà lại chua
Mọi người cho mình biết vì sao lại thế
Có cách gì khắc phục ko

Mình cảm ơn nhiều

Mọi người cho mình hỏi

Nhà mình có vườn cam đã 5 tuổi
Mấy năm đầu quả ngọt và rất ngon
Nhưng đên bây jo thì càng ngày quả ko được ngon và ngọt như trước mà lại chua
Mọi người cho mình biết vì sao lại thế
Có cách gì khắc phục ko

Mình cảm ơn nhiều
BẠN PHẢI CHỤP ẢNH CÂY CAM MỚI NỔI VÀ ĐÁNH GIÁ ĐƯỢC

File đính kèm

214.5 KB · Lượt xem: 41
    208.8 KB · Lượt xem: 41
    220.6 KB · Lượt xem: 42
Trước gặp anh lái cam. Ảnh mua vườn cam non. Cũng hỏi thăm tí thì ảnh nói ảnh mua vườn 5 năm. Nhưng thực sự thu hoạch chỉ được 3 mùa. Mùa cuối vơ vét chứ không bằng một nữa. Cam bác 5 năm, chắc cũng lão hóa rồi. Bác cố gắng chi nữa cho mất thời gian mà năng suất nó không đạt rồi lại lỗ lã.
Hồi xưa tui nhớ vườn nhà ông nội tui có trồng giống cam đồng tiền ( phía bên dưới đít trái phẳng tròn như đồng tiền, trái vừa chứ không to như cam bây giờ) nhưng cũng trồng chừng 5-7 năm gì đó thì bỏ đổi qua trồng quýt. Mà ngày xưa thì không bón phân thuốc như bây giờ. Tui nghĩ cam thì tuổi thọ không lâu.
Ý kiến cá nhân không phải mong bác bỏ qua..

cam của bạn bị bệnh vàng lá gân xanh. bạn cần cắt bỏ những cành bị nặng và đốt đi, bạn cần cải tạo lại hệ thống đất, cuốc quanh tán cây rộng 40 cm sâu 40 cm phơi đất 1 tuần rồi dùng phân chuồng hoai mục + vôi bột trộn đều chỗ đất quốc lên sau đó lấp lại về cây cam cần tỉa cành cho cây được thoáng , bạn nên mua thuốc nấm về phun hoặc dung bocđo để phun . những cành dưới tán , hay sát gốc kia thi chặt đi để làm gì .

Back