Hỏi về cây So đủa tím

Cây so đũa là một cây có hàm lượng dinh dưỡng khá cao đồng thời còn là một loại cây thảo dược quý. Toàn bộ các bộ phận của cây được sử dụng trong Đông y để làm thuốc, khắp các vùng Đông Nam Á. Do vậy, trồng cây so đũa để có thu hoạch là ước muốn của nhiều gia đình.

Bông so đũa trắng

Bông so đũa tím​

Cây so đũa mọc rất nhanh, sau một năm đã có thể vươn cao từ 4 m đến 10 m, đường kính khoảng 25 cm, sống dài hạn khoảng trên 20 năm .

Bên em cần tìm khoảng 10-20 cây so đủa để trồng thử nghiệm trong công viên , ưu tiên giống tím bác nào thấy ở đâu có không nhỉ ? Cho em xin vài cây con hoặc chuyển hạt cho em cũng được

So đũa tím nhìn đẹp nhưng giờ người ta k trồng nữa bạn ạ . Lý do :
- Nấu lên nước ra màu , nhìn nồi lẩu xấu .
- Giống so đũa cũ thân nó cao ( khó hái ), ra bông ít . Giống mới bây giờ mình thấy toàn so đũa thái bông trắng , mà cây nó thấp , trồng nhanh đc bông lắm , 2,5 tháng sau khi trồng là thu đc rồi . Thêm nữa cây nó cũng không vươn cao , dễ thu hoạch . So đũa ng ta còn trồng làm kiểng , loại bông đỏ và bông hồng ấy.
So đũa là loại rau dễ ăn và sạch , giờ ng ta cũng chuộng ăn nhiều . Như bông điêng điểng cũng vậy.

Ở hcm chổ nào bán hạt giống hay bán cây con các bác ? Bông trắng .

tại mình trồng ở công viên nên thích loại có màu ấy, nhìn cho nó đẹp đẹp. Trồng mà ít bị phá sẽ trồng đại trà số lượng nhiều hơn.

tại mình trồng ở công viên nên thích loại có màu ấy, nhìn cho nó đẹp đẹp. Trồng mà ít bị phá sẽ trồng đại trà số lượng nhiều hơn.

Chịu khó kiếm cây có bông màu đỏ và màu hồng ấy Admin ạ , 2 màu này ăn không ngon như màu trắng , nó hơi đắng hơn 1 chút người ta sẽ ít phá hơn. Mà giống mới bây giờ nó chậm cao lắm , chứ không lên cao từ 4 đến 10 m đâu , tuy nhiên nó chịu khó phát triển tán ngang và ra bông nhiều. Đặc điểm của so đũa ưa nắng , cứ càng nắng càng ra nhiều bông ( tất nhiên phải tưới đủ nước ). Nếu kiên trì thì mua giống của trại ươm ấy , giống đảm bảo giá hơi mắc hơn 1 chút , VD tiệm bán bông nó bán 25 k 1 cây thì trại bán ít lắm cũng 45 k / cây . Trồng tốt thì 3 tháng có bông , đến 5 tháng có hạt khô rồi tha hồ ươm.

Sao mà so đũa tím nó lại mầu hồng thế kia, em cũng khoái trồng so đũa lắm mà hok có đất :D

VD tiệm bán bông nó bán 25 k 1 cây thì trại bán ít lắm cũng 45 k / cây . Trồng tốt thì 3 tháng có bông , đến 5 tháng có hạt khô rồi tha hồ ươm.

Sao ở Sài Gòn mình không kiếm ra chỗ mua cây này nhỉ ? Ở mấy tiệm cây cảnh cũng có thấy đâu.

Cây so đũa là một cây có hàm lượng dinh dưỡng khá cao đồng thời còn là một loại cây thảo dược quý. Toàn bộ các bộ phận của cây được sử dụng trong Đông y để làm thuốc, khắp các vùng Đông Nam Á. Do vậy, trồng cây so đũa để có thu hoạch là ước muốn của nhiều gia đình.

Bông so đũa trắng

Bông so đũa tím​

Cây so đũa mọc rất nhanh, sau một năm đã có thể vươn cao từ 4 m đến 10 m, đường kính khoảng 25 cm, sống dài hạn khoảng trên 20 năm .

Bên em cần tìm khoảng 10-20 cây so đủa để trồng thử nghiệm trong công viên , ưu tiên giống tím bác nào thấy ở đâu có không nhỉ ? Cho em xin vài cây con hoặc chuyển hạt cho em cũng được
Có một con đường ở Q8 có trồng một ít cây này . Em sẽ coi thử xem còn hạt chín không rồi lấy hạt gửi anh . Em gửi theo địa chỉ nào thì thích hợp ?
Em thấy ở dưới một chân cầu ở Q8 có trồng cây này từ 5-6 năm nay rồi . Lúc trước em cũng định trồng vài cây ở vườn nhưng mẹ em nói cây này ít tốt (khi làm thực phẩm ) bằng cây So Đũa Hoa Trắng nên em bỏ hết hạt ^^

Em thấy ở dưới một chân cầu ở Q8 có trồng cây này từ 5-6 năm nay rồi . Lúc trước em cũng định trồng vài cây ở vườn nhưng mẹ em nói cây này ít tốt (khi làm thực phẩm ) bằng cây So Đũa Hoa Trắng nên em bỏ hết hạt ^^

Tiếc thật... Nếu bạn ở SAI Gòn mà có hạt mình chạy qua lấy cũng được
Hoặc bạn gửi cho mình theo địa chỉ :
Trương Gia Huynh
Công ty Công viên cây xanh TPHCM
Số 2 công trường quốc tế phường 6 quận 3. TPHCM

Tiếc thật... Nếu bạn ở SAI Gòn mà có hạt mình chạy qua lấy cũng được
Hoặc bạn gửi cho mình theo địa chỉ :
Trương Gia Huynh
Công ty Công viên cây xanh TPHCM
Số 2 công trường quốc tế phường 6 quận 3. TPHCM
Cuối tuần này em về tp , sẽ lấy hạt qua gửi anh. Em biết chỗ của anh. Em rất ngưỡng mộ CôngTy Công viên cây xanh TPHCM.

Cuối tuần này em về tp , sẽ lấy hạt qua gửi anh. Em biết chỗ của anh. Em rất ngưỡng mộ CôngTy Công viên cây xanh TPHCM.
Cám ơn bạn trước nhé !
hehe.... hôm nào rãnh ghé mình cafe, không có hoàng tráng như bạn nghĩ đâu, chỉ có hạt giống cây lâm nghiệp thì hơi nhiều nhiều thôi, mà ko phải phần quản lý của mình :D

Sao ở Sài Gòn mình không kiếm ra chỗ mua cây này nhỉ ? Ở mấy tiệm cây cảnh cũng có thấy đâu.

Anh gọi vô 1 trong 2 số này nè : 0973 799 711 hoặc 0938 030492 ng ta giao hàng tận nơi .
Mà nếu k gấp thì qua tuần sau em mang đến cho anh 1 hay 2 cây .
Có lẽ những tiệm cây kiểng ngay trung tâm TP họ k bán , chứ bên Gò Vấp , Q 12 hay Thủ Đức họ có bán nhiều lắm . Bữa em đi mua cây thiên lý em mới biết.

Cám ơn bạn trước nhé !
hehe.... hôm nào rãnh ghé mình cafe, không có hoàng tráng như bạn nghĩ đâu, chỉ có hạt giống cây lâm nghiệp thì hơi nhiều nhiều thôi, mà ko phải phần quản lý của mình :D
Em xin lỗi anh - em ghé đó rồi nhưng người dân đã bỏ các cây So Đũa Hoa Tím và trồng cây Lá Mơ Lông . Nên em không lấy được hạt , cũng may là em thấy có nhiều bạn đăng ký gửi hạt và cây tặng anh . Em thấy có vài nơi bán hạt So Đũa Màu Trắng Tím nhưng không có hoa thực hoặc hình bìa nên em sợ mua lầm rồi cực anh trồng vô ích nên em xin phép không tìm tặng anh hạt So Đũa Tím nữa mà em sẽ ươm tặng anh một ít cây Bằng Lăng Oval ( bằng lăng giấy ) hoa màu hồng sen và vài cây Mai Vàng Tai Giảo thuần chủng . Em nghĩ chắc bên anh chưa có hai loại này . Nếu anh không có ý từ chối thì chắc là tới tháng 3-4 em sẽ đem qua tặng anh ( Mai Vàng Tai Giảo thuần chủng thì em đang có 4 cây mầm cao 5cm)

Cám ơn e nhiều, nhưng mà ở công viên khó lắm e. Muốn trồng cũng không được bị phạt chết, có quy hoạch hết trơn ah. Không cho trồng tùm lum

Back