Hỏi về cây tiêu??? trồng với cây Điều

• Thread starter vothanhtamit
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Cho tôi hỏi, nếu cho cây tiêu leo trên cây điều có tốt không?

Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp tôi với?

Chào các bác,

Được chứ, đây là mô hình trồng tiêu bằng nọc sống, bạn chú ý đến khâu bón phân cho cây tiêu vì nọc sống này có nhược điểm là cạnh tranh dinh dưỡng với cây tiêu
chào bạn chúc bạn thành công.

Chào các bác,

Được chứ, nhưng theo mình thì kg lên, vì sẽ kg mang lại hiệu quả. Tại sao mình biết vì mình cũng đang trồng Tiêu.

- Cây tiêu còn nhỏ cần nhiều bóng mát thì kg sao rất tốt cho tiêu con. Nhưng khi tiêu lớn lên sẽ cần nhiều ánh sáng, điều lại là cây có tàn lớn. Nếu bạn me nhánh cho Tiêu lên thì cây Điều sẽ yếu kg cho thu nhập mà khi Tiêu lớn nhanh sẽ bó chết cây Điều. Điều chết thì Tiêu cũng tiêu luôn.

- Rất khó khống chế dịch bệnh cho Tiêu, vì lây lan cho nhau.

- Phải cạnh tranh chất dinh dưỡng của nhau.

=> "Tiêu - Điều" nghe tên thôi cũng đã có kq.

Mình có lời khuyên với những người trồng Tiêu.

- Đầu tiên là giống.

- Cây lọc cho Tiêu leo, vì tiêu là cây thân leo, chọn nhưng cây lọc lớn nhanh, kháng dc bệnh tránh lây bệnh cho Tiêu.

- Đất trồng Tiêu, kg phải đất nào trồng Tiêu cũng dc đâu nhé.

=> Mình có đọc 1 câu hỏi của 1 bạn trên 4 rum có hỏi: "Thấy người ta trồng 5,10...50 ha Caosu, cafe..., nhưng sao kg nghe thấy ai trồng nhiều ha như vậy đối với Tiêu". Câu hỏi này rất hay. Từ đó mình có kết luận. "Trông tiêu kg đơn giản" Nếu mà đơn giản thì nó kg có tên là "Tiêu" :D, Đây là theo quan điểm của mình thôi nhé

Last edited by a moderator:
Chào các bác,

chào bạn !
không biết thật ra bạn hỏi về điểm nào ?
-kỷ thuật ..?
-hay...tiêu điều...???

Cây Tiêu mà trồng leo lên cọc sống thì không tốt rồi,
như các bạn đã nói lý do, nhưng ở Vĩnh Linh và Thanh
Hoá có nông trường trồng Tiêu của chính phủ, bạt ngàn
hécta luôn . Ở miền bắc, chỉ có 2 nơi này là đất trồng
được Tiêu . Ở Trung quốc, chỉ đảo Hải Nam mới trồng được
Tiêu . Từ xưa, Tiêu ViệtNam bán sang Trung Quốc . Họ
đóng gói, dán nhãn hiệu, bán sang ViệtNam với giá đắt
gấp nhiều lần . Bà con ViệtNam thích mua Tiêu này, gọi
là Tiêu Bắc. Lúc ấy tôi còn nhỏ, cũng tin Tiêu Bắc ngon
hơn Tiêu Nam. Sau này lớn lên mới biết cây Tiêu trồng ở
miền Bắc ViệtNam hay miền Nam Trung Quốc, gặp phải gió
mùa đông bắc mùa đông thì Tiêu luôn. Vì thế hạt Tiêu
Bắc đâu có mọc ở Trung Quốc được?

@Sealight : ở vùng cao nguyên tiêu trồng đại trà rất nhiều mỗi nhà 20-30 ha là không ít điển hình như huyện ĐăkRlấp thuộc tỉnh Đăk Nông nọc trồng là gổ rừng độ bền trên 20 năm như Căm Se , Dầu gió (nhưng giờ họ chuyển dần sang cao su bớt rồi )
@anhmytran : ở vùng Long Khánh Đồng Nai đa số người dân trồng tiêu trên nọc sống như cây Vông ( lá cây này thờng được rong xuống có thể nuôi thỏ) cây Lòng Mức ( thấy các bác hay bứng gốc về ghép mai chiếu thuỷ ) mà tiêu lên rất tốt
@vothanhtamit :tiêu quấn quanh điều thì phải hy sinh điều mà thôi ,anh thường xuyên rong tàn điều cho điều vươn lên cao thì mới đủ AS quang hợp cho tiêu vậy mổi năm cây điều nhà anh chỉ thu được 1-2 kg để nướng cho cháu nhà anh ăn cho vui . còn chịu khó rong cành điều tối đa thì điều chỉ vươn cao và vươn cao nên tiêu khó lòng đua độ cao so với điều được vì vậy xác suất tiêu phủ kín cho điều chết là rất ít

Tôi nói có 2 ý, nhưng người đọc phải nghĩ mới hiểu ra được:
1- Tiêu có thể trồng diện tích rộng mà không cần dưới bóng cây.
2- Tiêu trồng dưới bóng cây thì không chết, nhưng năng suất kém,
và chất lượng hạt cũng không thơm cay.
*
Đương nhiên, cứ trồng Tiêu leo lên Điều thì vẫn có thu hoạch,
nhưng so với trồng riêng ra, thì ắt kém xa rồi .
*

nọc tiêu!

Bố tôi đã và đang trồng tiêu,trồng điều,trồng cây vông mà người ta hay nói là tiêu-điều-dzông!:D.(con cái nó dzông hết)
Sau 25 năm trồng đi,trồng lại bây giờ những cây cọc(nọc) được lựa chọn là:cây keo lá nhỏ và cây lồng mức.Hai loại cây này rong nhánh đỡ cực hơn cây vông rất nhiều.Riêng cây keo thì ra lá không kịp để rong cho mấy chú dê thưởng thức.:D.chỉ biết có thế!
---------------
Chào các bác,

Cây điều tán nhiều, rễ bàng(cạn) dễ ngã vào đầu mùa mưa,thường bị sùng đục thân.Không thích hợp làm nọc(cọc) cho cây tiêu.

Last edited by a moderator:
Chào các ace.tôi không phải người trồng tiêu mà thấy tiêu được giá bà con đang muốn trồng nhưng rất sợ trồng đến lúc được ăn thì lại bị chết hàng loạt vì các bệnh rất khó trị.Từ đó gây thiệt hại rất lớn.cho đến nay chua có cách nào khắc phục vấn đề trên giúp nông dân.
Tôi xin góp ý với bà con trồng tiêu một cách trồng có thể hạn chế được tình trạng trên.
Tất cả các khâu cũng vẫn làm bình thường duy nhất chỉ khác ở cái là thay vì đào hố bỏ phân trồng thì ta làm bồn nổi như vậy được gọi là trồng trên mô.cách trồng này tránh được các vấn đề sau:
- ngập úng vào mùa mưa.
- tránh tình trạng lây lan bệnh do nước chảy trên mặt đất từ vườn này sang vườn khác và từ gốc này sang gốc khác.
- Không bị cỏ cạnh tranh phân bón v.v.v
ACE có thể liên lạc với tôi.
0975437453
email : vinagata9999@gmail.com

Trồng bồn nổi thể tích 1 mét khối thì đủ cho một dây leo che phủ
một diện tích 8-10 mét vuông, mỗi ngày nắng phải tưới ít nhất 1 lần,
thì dây leo mới không bị héo lá, ảnh hưởng năng suất. Muốn đỡ số
lần tưới, thì số lượng nước tưới phải tăng lên, mà điều đó không
thể được, vì sẽ làm úng bồn. Cây mướp chịu úng, có thể nước ngập
gần đến gốc cũng không chết, nhưng không biết cây Tiêu có chịu được
ngập như thế không.
*
Nếu bạn có đủ vốn mua mấy trăm bồn cho 1 hecta, và đủ công ngày
tưới 2 lần cho mấy trăm bồn đó, thì mới trồng trong bồn. Nếu không
có đủ điều kiện trên, thì phải trồng trong đất nền, nước giữ được
điều hoà hơn, mạch đất hút từ sâu mấy mét, và rễ chạy khắp diện
tích đất vườn, chứ không chỉ trong bồn mà thôi. Những ngày nắng gắt,
nếu không tưới, dây có thể hơi héo rũ, nhưng qua đêm thì lại tươi
trở lại được . Dây trồng trong bồn, khi lá héo mà không tưới, thì
héo luôn . Điều khác nhau đó là cây trồng trong bồn khi bồn hết nước
thì lá héo, còn trồng trong vườn mà lá héo, có thể chỉ là nước chưa
kịp chuyển từ rễ lên lá, chứ đất vườn chưa chắc đã hết nước trong nó.
*

Có làm bồn chìm hay nổi cũng thế trong vườn bị 1-2 trụ là chỉ trong 1 năm thôi nhìn te tua luôn

trước nhà KCS trồng cũng không ít ,phát hiện có 1 cây bị rệp sáp bám cổ rể nên tiến hành đào gốc rể cả đất trồng xung quanh lôi cả dây cành lá mang đi đốt rải vôi + thuốc ì xèo nhưng tiêu nó cứ tiêu

Tiêu là cây ưa sạch .Trồng tiêu nên có hệ thống tiêu thoát nước cho thật tốt.Tốt nhất là giữa các hàng tiêu nên làm một cái mương để thoát nước.Cây tiêu lại dễ bị bệnh nhất là nấm và tuyến trùng.
Trước đây nhà mình trồng tiêu có lần vào mùa mưa nước trên mương chính bị ngẹt không thoát được tràn ra vườn thế là vườn tiêu đi gần hết hic hic...

Chào các bác,

Theo mình hiểu thì bạn đang có ý định trồng thêm tiêu trên diện tích có sẵn điều đúng không? Trồng thì trồng được rồi (bạn cũng biết) cái thắc mắc là trồng như vậy nó "có ăn" hay không đúng không? Chuyện này có lẽ ít người làm thử, nên vì vậy mà bạn lại lên đây, hihi.

Tóm lại bạn cứ tận dụng đi thôi, dù sao hiệu quả kinh tế chắc chắn sẽ cao hơn là chỉ trồng điều thuần. Trồng bạn dùng phân vi sinh thì tốt cho cả hai

ý kiến của bạn cũng hay lắm.mình nghỉ là còn mới vì nghe tên là người ta tránh rồi ai mà dám làm .. nên ít có ý kiến cho bạn .
Theo mình bạn nên trồng thử trên một diện tích nhỏ và tăng lượng phân bón lên .chúc bạn thành công!!

ý kiến của bạn cũng hay lắm.mình nghỉ là còn mới vì nghe tên là người ta tránh rồi ai mà dám làm .. nên ít có ý kiến cho bạn .
Theo mình bạn nên trồng thử trên một diện tích nhỏ và tăng lượng phân bón lên .chúc bạn thành công!!

cho mình hỏi, có phải bạn đã học hay đang làm bên ĐH nông lâm như nick bạn không vậy?

uh mình ra trường rồi ở nhà trồng trọt chăn nuôi , mình có một số bạn đang làm ở đó , mình còn lưu luyến trường nên thường xuyên tới trường thăm bạn bè thôi chứ không có làm ở đó !!

uh mình ra trường rồi ở nhà trồng trọt chăn nuôi , mình có một số bạn đang làm ở đó , mình còn lưu luyến trường nên thường xuyên tới trường thăm bạn bè thôi chứ không có làm ở đó !!

vậy cho mình hỏi là nếu mình muốn tìm 1 số tài liệu về nông nghiệp (nhưng tìm trên mạng) của trường thì phải làm sao? mình đã thử và hình như là bó tay :confused:

trang web của trường không có lưu trử tài liệu , vì tài liệu chuyên môn là thuộc quyền sở hửu của giảng viên chuyên ngành muốn có tài liệu của một môn nào đó thì chỉ có sinh viên của khoa đó ,ngành đó , mới được giảng viên giao cho tài liệu( lưu hành nội bộ ) mà thôi.

nhưng củng có phần mục đề cương nói về trình tự của mon học bạn có thể tham khảo- bạn vào trang wep www.hcmuaf.edu.vn vào mục thưi viện-vào tài nguyên-vào giáo trình bài giảng các khoa . sẻ có tất cả các đề cương môn học của các khoa trừ khoa thủy sản .hy vọng sẽ có ích cho bạn. thân!!

Back