Hỏi về cây trồng không có quả và chết

Chào cả nhà,
Vườn nhà em đất pha sét, trời mưa nhão nhoẹt, trời nắng cứng như đá ạ. Gia đình em có trồng một số loại cây ăn quả như Ổi, chuối, xoài, nhãn,...
Với cây Ổi, chừng 2 năm đầu ra sai quả, đều đặn, nhưng sang năm tiếp theo tự thân cây nó rụng lá, khô và chết hàng loạt.
Các cây xoài, nhãn,...cây rất xanh tốt, ra hoa nhiều nhưng đến mùa lại không có quả nào ạ.
Được cây chuối vẫn tốt và có quả mọi năm.
Em muốn hỏi cả nhà nguyên nhân và cách khắc phục cây chết yểu như vậy, và tại sao cây lại không có quả ạ?
Cảm ơn cả nhà nhiều.

P.s: Vườn nhà rộng nên trồng cây khá thoải mái, không chen lấn nhau.

Hi bác
Bác có thể khắc phục môi trường đất vườn bác bằng cách này xem sao.
Chọn lúc đất còn ẩm (đất mềm nhưng không nhão) rồi tiến hành cào bồn (như bồn cafe trên tây nguyên vậy) xong bác cho nhiều phân chuồng hoặc cỏ rác khô (rác hữu cơ) phủ trên gốc và giữ ẩm cho đất. Cũng có thể dùng các loại phân vi sinh để cải tạo đất. Nếu công đoạn này tốn kém, bác có thể tiến hành trồng chuối năm đầu. Trồng theo những vị trí mà bác tính trồng cây ăn quả sau này để sau 1-2 năm bác bỏ chuối và trồng cây ăn quả trực tiếp vào các gốc chuối này. Bẹ và tàu chuối khô có tác dụng giữ ẩm rất tốt; bác nên tận dụng sản phẩm này để phủ lên các gốc cây đã trồng và bón phân hữu cơ để cải tạo đất.
Ở những điều kiện tự nhiên như vậy bác nên đào hố rộng trước khi trồng và cho thật nhiều rác hữu cơ vào. Đất đó cần cải tạo để tạo độ thông thoáng và phá liên kết trong các hạt keo đất. Một trong những biện phát canh tác để cải tạo loại đất này đó là trồng chuối và trồng sả. Ngoài ra những hố rác hữu cơ để tập trung lượng trùn đất cũng là một cách cải tạo tốt.
Vì bác chưa mô tả kỹ các diễn biết và hình thái của cây nên chỉ có thể giúp bác cải tạo môi trường đất trong vườn bác như vậy. Còn cây bệnh gì và vì sao không ra trái mà chết thì Ngaytrovellcd chỉ có thể nghĩ là do đất. Thử làm với vài cây để xem kết quả và đối chứng. Nhưng cách cải tạo thì ok nếu bác chịu khó làm theo hướng dẫn.
Chúc bác thành công.

Vâng cảm ơn bác đã chỉ giúp em cách cải tạo đất, em sẽ thử nghiệm vài chổ xem.
Riêng với các loại cây ăn quả như xoài, nhãn, bơ, em lấy cây giống ở trại về, trồng thì lên xanh tốt, nói chung là phát triển ko có gì đáng bàn, có vấn đề là không có quả mặc dù ra hoa rất nhiều.
Em bổ sung thêm với loại cây khác như cà chua, cà tím thì trồng đến đoạn ra quả nó chết, mặc dù bón phân đầy đủ.
Các bác xem xét bằng kinh nghiệm lý do có phải do đất ko ạ?

Chào cả nhà,
Vườn nhà em đất pha sét, trời mưa nhão nhoẹt, trời nắng cứng như đá ạ. Gia đình em có trồng một số loại cây ăn quả như Ổi, chuối, xoài, nhãn,...
Với cây Ổi, chừng 2 năm đầu ra sai quả, đều đặn, nhưng sang năm tiếp theo tự thân cây nó rụng lá, khô và chết hàng loạt.
Các cây xoài, nhãn,...cây rất xanh tốt, ra hoa nhiều nhưng đến mùa lại không có quả nào ạ.
Được cây chuối vẫn tốt và có quả mọi năm.
Em muốn hỏi cả nhà nguyên nhân và cách khắc phục cây chết yểu như vậy, và tại sao cây lại không có quả ạ?
Cảm ơn cả nhà nhiều.

P.s: Vườn nhà rộng nên trồng cây khá thoải mái, không chen lấn nhau.
trường hợp cây xoài, nhãn có hoa nhưng không có quả điều này ảnh hưởng rất lớn ở chế độ phân bón đặc biệt là phân vi sinh hữu cơ ( phân chuồng hoai mục hoặc phân xanh). đây là nguồn cung cấp trung vi lượng, các khoáng chất và các chelat giúp cây trồng hấp thu được những chất cần thiết cho quá trình ra hoa và đậu trái.
đất pha sét cần rất nhieeud hữu cơ để có thể trồng cây ăn trái vì hữu cơ sẽ cân bằng ẩm độ đất rất tốt ( giữ ẩm trong tháng nắng và thoát nước trong tháng mưa) cây nhãn là cây tương đối ưa nước, nhưng không chịu ngập nên tốt hơn hết là vô gốc nhiều hơn là vét bồn.
chúc thành công

Back