HỎI VỀ GIỐNG GỪNG

• Thread starter truc tam
  • Ngày gửi
Chào anh em agriviet, mình đang ở đồng nai.
hiện tại mình dự định trồng 6 sào gừng mà chưa biết chọn giống và mua giống ở đâu, nhờ các anh em tư vấn cho mình với.
Cảm ơn rất nhiều!

mình đang có gừng giống. theo mình với diện tích nhỏ như thế bạn nên trồng gừng ta bán vào dịp tết. gừng trâu năng suất gấp 3 nhưng đúng vụ giá rất rẻ và đầu tư chi phí lớn,dễ bị sâu bệnh. khi có sản phẩm dễ bị ép giá vì chỉ phục vụ nhu cầu xuất khẩu là chính.
giá gừng giống hiện nay giao động ở khoảng 35.000đ/kg.
số phone của mình ; 0902.099.112

mình đang có gừng giống. theo mình với diện tích nhỏ như thế bạn nên trồng gừng ta bán vào dịp tết. gừng trâu năng suất gấp 3 nhưng đúng vụ giá rất rẻ và đầu tư chi phí lớn,dễ bị sâu bệnh. khi có sản phẩm dễ bị ép giá vì chỉ phục vụ nhu cầu xuất khẩu là chính.
Gừng ta có phải gừng dé ko vậy ạ? Mình đang chuẩn bị trồng thử nghiệm ít gừng. Cần mua khoảng 1 tạ giống. Mình đang ở Bình Phước

pác trồng gừng trâu nha! gừng sẽ nhiều mất lắm, bán ko có giá.

pác trồng gừng trâu nha! gừng sẽ nhiều mất lắm, bán ko có
Cho mình hỏi, gừng trâu nghe nói năng suất hơn, tức đẻ củ nhiều và củ to hoen. Vậy bầu đất cho nó cũng nhìu hơn gừng thông thường có phải ko?
Bác nào có kinh nghiệm đã trồng các loại gừng khác nhau giúp em so sánh với ạ. Lần đầu làm nên e cũng ko biết lượng sao cho vừa.

Gung ta ai mua cho bạn để bán dip Tết. Gừng trâu giá lúc nào cũng cao và dễ bán bạn nhé.
M
Mình xin nói thêm gừng sẽ năng suất kém. Thị trường tiêu thu hẹp chủ yếu phục vu làm gia vị việt Nam. Gừng trâu năng suất cao. Thị trường tiêu thụ rộng . Gừng trâu chủ yếu làm mứt và xuất khẩu cho nên dù giá cả có như thế nào vẫn có đầu ra
Can mua gung giong
Mua gừng gì bạn. Số luong bao nhieu. Bạn kia bán 35k 1kg gung sẽ kìa. Còn bên mình gừng sẻ 45.000/kg. Gừng trâu 55.000/kg. Đảm bảo giống là giống chứ ko phải hàng chợ đem ra bán giống như những người khác. Cung cấp kĩ thuật và bao tiêu gừng. Nếu mua số luong từ 2 tấn trở lên. Cam kết mua đúng giá thị truong ko ép giá. Gối đầu 10.000.000đ đến cuối vụ.

mình thì bán gừng trâu cũng khoảng 35000đ/kg. nếu có ai mua của mình một tấn giá 45 mình cũng đặt lại 10 triệu và cam kết đầu ra...hihi.
mình có cả con dấu công ty và hợp tác xã. nếu có bạn nào thích mình sẽ đóng dấu lên từng củ gừng và cũng cam kết đầu ra.
trên diễn đàn có mấy chuyên mục về gừng, có nhiều bạn đã mua và trồng kết quả ban đầu tương đối tốt.
tất nhiên nếu nói thì vô cùng có thể giống đắt rẻ còn phụ thuộc vào chất lượng nhưng nếu chất lượng tương đối mà giá rẻ một nửa thì cũng là vấn đề phải suy nghĩ. nếu các bạn có nhu cầu mình có thể gửi mẫu qua để các ban tham khảo.

Chào anh em agriviet, mình đang ở đồng nai.
hiện tại mình dự định trồng 6 sào gừng mà chưa biết chọn giống và mua giống ở đâu, nhờ các anh em tư vấn cho mình với.
Cảm ơn rất nhiều!
zai... tết này anh không thèm ăn kẹo, vì không bán được gừng lấy tiền đâu mà mua kẹo...
Tết này anh ăn mứt trừ cơm... vì không bán được gừng sẽ lấy làm mứt ăn tết.
Gung ta ai mua cho bạn để bán dip Tết. Gừng trâu giá lúc nào cũng cao và dễ bán bạn nhé.
M

Mình xin nói thêm gừng sẽ năng suất kém. Thị trường tiêu thu hẹp chủ yếu phục vu làm gia vị việt Nam. Gừng trâu năng suất cao. Thị trường tiêu thụ rộng . Gừng trâu chủ yếu làm mứt và xuất khẩu cho nên dù giá cả có như thế nào vẫn có đầu ra

Mua gừng gì bạn. Số luong bao nhieu. Bạn kia bán 35k 1kg gung sẽ kìa. Còn bên mình gừng sẻ 45.000/kg. Gừng trâu 55.000/kg. Đảm bảo giống là giống chứ ko phải hàng chợ đem ra bán giống như những người khác. Cung cấp kĩ thuật và bao tiêu gừng. Nếu mua số luong từ 2 tấn trở lên. Cam kết mua đúng giá thị truong ko ép giá. Gối đầu 10.000.000đ đến cuối vụ.
Nếu mua của mình 2 tấn mình sẽ cho gối đầu 20 triệu đến cuối vụ. (1 tấn giá vốn 30 triệu, bán 45, lãi 15, 2 tấn lãi 30 cho gối 20, còn lãi 10).
Cam kết bao tiêu đầu ra không ép giá, nếu giá thị trường 4 triệu/ tấn mình sẽ mua cho 4.050.000 đ/ tấn.
Mình có Cty, bán có xuất hóa đơn đỏ, có hợp đồng bao tiêu sản phẩm rõ ràng.

cảm ơn bác Lê Việt. ! cứ nghe giá giống và cam kết mà hoảng. nông dân mình gầy nên sạch và thơm thịt, dễ xơi...các bố cứ thẳng tay chém.
nói thật nhà em hiện vứt lăn lóc con dấu chức danh, công ty, hợp tác xã, mang ra lừa thì kiếm tiền khỏi nghĩ.
giá giống cao với lý do chất lượng tốt, hàng công ty sau đó thối lại những 10 triệu để cam kết thì nông dân nào chẳng mắc.
mình bán giống giá 35 đã có lộc lá tương đối rồi nếu bán giá 65, 55,45 thì....

em phá giá gừng trâu 35, gừng ta 35, gừng lai 35. cam kết giá trên không đổi trong một tháng nữa.
bác nào nhu cầu gọi. 0902.099.112.
tiện thể mình cũng nói luôn.
từ thực tế cho thấy gừng trâu chỉ chiếm thị phần nhỏ tiêu dùng trong nước nếu phục vụ tiêu dùng vì lý do ít cay, không thơm, nhiều nước.
thị trường chính xuất khẩu cho hai nước Nhật Bản và Hàn Quốc.
gừng ta chiếm thị phần lớn tiêu dùng trong nước, dùng chế biến bột gừng, dược phẩm, tinh dầu vì gừng ta % nước ít, nhiều xơ, thơm, cay, nhiều tinh dầu.
xuất khẩu được cho cả thị trường nhật bản, hàn quốc, đông âu.
chi phí đầu tư cho gừng ta bằng 1/3 gừng trâu, gừng ta ít bệnh nhưng nhược điểm năng xuất chỉ bằng 2/3 gừng trâu.
gừng trâu đòi hỏi đầu tư lớn về phân bón và thuốc trừ sâu bệnh, do hay bị bệnh hơn gừng ta.
thời gian ủ chờ giá dưới ruộng của gừng ta có thể kéo dài, gừng trâu ngắn hơn.
vài nhận xét của mình, mong các bác cho ý kiến.

zai... tết này anh không thèm ăn kẹo, vì không bán được gừng lấy tiền đâu mà mua kẹo...
Tết này anh ăn mứt trừ cơm... vì không bán được gừng sẽ lấy làm mứt ăn tết.

Nếu mua của mình 2 tấn mình sẽ cho gối đầu 20 triệu đến cuối vụ. (1 tấn giá vốn 30 triệu, bán 45, lãi 15, 2 tấn lãi 30 cho gối 20, còn lãi 10).
Cam kết bao tiêu đầu ra không ép giá, nếu giá thị trường 4 triệu/ tấn mình sẽ mua cho 4.050.000 đ/ tấn.
Mình có Cty, bán có xuất hóa đơn đỏ, có hợp đồng bao tiêu sản phẩm rõ ràng.
nếu gừng sẻ bạn bao tiêu như vậy thì đến gần tết mình giao cho bạn số lượng lớn. Trên mình chỉ có dân tộc trồng nhiều. Người kinh ko ai trồng gừng sẻ hết.
cảm ơn bác Lê Việt. ! cứ nghe giá giống và cam kết mà hoảng. nông dân mình gầy nên sạch và thơm thịt, dễ xơi...các bố cứ thẳng tay chém.
nói thật nhà em hiện vứt lăn lóc con dấu chức danh, công ty, hợp tác xã, mang ra lừa thì kiếm tiền khỏi nghĩ.
giá giống cao với lý do chất lượng tốt, hàng công ty sau đó thối lại những 10 triệu để cam kết thì nông dân nào chẳng mắc.

em phá giá gừng trâu 35, gừng ta 35, gừng lai 35. cam kết giá trên không đổi trong một tháng nữa.
từ thực tế cho thấy gừng trâu chỉ chiếm thị phần nhỏ tiêu dùng trong nước nếu phục vụ tiêu dùng vì lý do ít cay, không thơm, nhiều nước.
gừng ta chiếm thị phần lớn tiêu dùng trong nước, dùng chế biến bột gừng, dược phẩm, tinh dầu vì gừng ta % nước ít, nhiều xơ, thơm, cay, nhiều tinh dầu.
chi phí đầu tư cho gừng ta bằng 1/3 gừng trâu, gừng ta ít bệnh nhưng nhược điểm năng xuất chỉ bằng 2/3 gừng trâu.
gừng trâu đòi hỏi đầu tư lớn về phân bón và thuốc trừ sâu bệnh, do hay bị bệnh hơn gừng ta.
Gừng giống của bạn bán giá đó theo như kinh nghiệm cua mình thì bạn lấy gừng thương phẩm ra bạn bán chứ không phải là giống bạn nhé. Bạn chỉ bán được cho những người chưa có kinh nghiệm về gừng và thích giá gừng giống rẻ thôi. Riêng về gừng giống của minh nếu mua 54.000/kg mình cũng ko bán. Với thời điểm như hiện nay thì gừng giống mình đi mua tại trong vườn thì 10 nhà trồng may lắm thì chỉ được 2 nhà là lấy giống được ,8 nhà còn lại chỉ mua hàng thương phẩm. Gừng giống là gừng giống chứ lấy hàng thương phẩm bán gừng giống như bạn thì lãi quá cao rồi.
M

Mình chỉ là nguoi buon bán tự do chứ không phai công ty gì cả.

của mình cũng giống thật chứ, mình đi hai mươi vườn mới chọn được một vườn, và mình mua cả hai mươi vườn này, vì mình mua bán thương phẩm là chính, và một vườn kia mình bán giống,tất nhiên người ta bán cho mình cũng bằng giá gừng thương phẩm nên mình bán giá như thế là có lãi cao rồi vì đằng nào mình cũng mua thương phẩm mà.... mình còn nhập giống đầu dòng từ nước ngoài về để trồng và bán cho những người trồng chuyên nghiệp nữa.

E trồng 4sào gừng từ đầu năm. Mua giống 42k 1 kg. Giờ có nguy cơ mất trắng. Gừng đang bị cả 3 laọi bệnh. Cháy lá. Héo vi khuẩn và thối củ. Có lẽ e mua phải giống đểu rồi. Làm đúng kĩ thuật thế mà.... Thực sự thấy nản

Theo kinh nghiệm trong gừng của mình.Thì gừng giống quyết định 80% thành công hay thất bại

E trồng 4sào gừng từ đầu năm. Mua giống 42k 1 kg. Giờ có nguy cơ mất trắng. Gừng đang bị cả 3 laọi bệnh. Cháy lá. Héo vi khuẩn và thối củ. Có lẽ e mua phải giống đểu rồi. Làm đúng kĩ thuật thế mà.... Thực sự thấy nản
thế người bán giống có đặt lại tiền cho bạn không ?
với bạn thế nào là đúng kỹ thuật ?
trồng đúng kỹ thuật mà vẫn chết thì đi tìm mấy ông hướng dẫn kỹ thuật xử lý giúp thôi.
năm nay dự rằng sẽ mưa nhiều, nên cũng dự rằng nông dân Ngọc lặc thanh hóa và nhiều nơi được hỗ trợ cam kết đầu ra, sẽ được giá vì thu hoạch được ít do bệnh nhiều...!
mấy ông đầu cơ, đầu tư kho lạnh cứ bình tĩnh nhé.

giống tốt là củ gừng già, nhưng phải ít mắt vì nhiều mắt là do gừng được chăm sóc, cho ăn không đầy đủ, cằn cỗi. nhiều người cho rằng nhiều mắt gừng sẽ cho nhiều cây, năng xuất cao nhưng chưa hẳn đã đúng. vì nhiều cây nhưng cây èo uột, sức đẻ nhánh kém.
gừng giống sạch bệnh thì chỉ là tương đối thôi, vấn đề này người mua giống không thể biết, cơ bản là xử lý giống trước khi trồng và cách trồng, chăm sóc. phòng bệnh là chính chứ gừng bị bệnh rồi thì gần như bó tay.

Theo mình thì gừng giá giống cao thì các bạn chưa có kinh nghiệm kỉ thuật thì không nên trồng. Nên chờ gừng giống rẻ hãy trồng. Nếu có kinh nghiệm về gừng thì chỉ cần 5k/kg thì vẫn có lãi khoảng 170tr/ha,còn chưa có kinh nghiệm thì cho dù giá 50k/kg cũng lỗ ít nhất 30tr/ha hoặc có thể hơn.
Mình đã từng lỗ vì trồng gừng hơn 700tr trong 2 năm liền khi mới bắt đầu trồng gừng. Lúc đầu mình thử nghiệm trồng 1 sào thấy năng suất rất cao. Nghĩ dễ giàu nếu trồng nhiều nên mình trồng 3ha. Nhưng không dễ ăn trồng thử nghiệm thì được trồng số nhiều thì sinh ra bệnh và mất hết. Đó là kinh nghiệm thực sự của bản thân mình. Giờ trồng gừng muốn đạt 50tan/ha quá dễ rồi. Nên mình mới dám khuyên các bạn

thế người bán giống có đặt lại tiền cho bạn không ?
với bạn thế nào là đúng kỹ thuật ?
trồng đúng kỹ thuật mà vẫn chết thì đi tìm mấy ông hướng dẫn kỹ thuật xử lý giúp thôi.
năm nay dự rằng sẽ mưa nhiều, nên cũng dự rằng nông dân Ngọc lặc thanh hóa và nhiều nơi được hỗ trợ cam kết đầu ra, sẽ được giá vì thu hoạch được ít do bệnh nhiều...!
mấy ông đầu cơ, đầu tư kho lạnh cứ bình tĩnh nhé.
Oài. Mình lấy ít nên ko dc giữ tiền cọc ơ. Giờ bệnh rồi các ông ý bảo phun thuốc với các ly cây bệnh. Nhưng hầu hết đã bị nhiễm bệnh. Nếu bỏ thì bỏ hết ah.nhìn đám gừng cười ra nước mắt

Back