Hỏi về kinh nghiệm trồng cây gỗ trắc

• Thread starter kinh nghiem trong rung
  • Ngày gửi
xin các bác trong diễn đàn tư vấn dùm. Đất phát rẫy vùng triềng núi, dưới chân núi thì trồng cây gỗ trắc hay cẩm lai thích hợp hơn. Vùng đất em trồng chủ yếu để cây tự phát triển, không có nguồn nước tưới.Khí hậu miền trung (tỉnh Nghệ An) có thích hợp để trồng 2 loại cây này không. làm thế nào để phân biệt được các loại giống cây trắc, các loại cây cẩm lai, chọn mua loại nào trồng tốt hơngiống em mua ở Đồng Nai.

Theo tôi nghĩ, ở thửa đất như bạn nói thì nên trồng cây cẩm lai không nên trồng trắc vì cây trắc sức chịu hạn không tốt, khi mới trồng nếu không tưới thường xuyên cây sẽ chết, còn cẩm lai thì ngược lại, sức chịu hạn của cây cẩm lai rất bền, và để nhanh thu hoạch tôi khuyên bạn nên trồng cây cẩm lai indonesia là loại oháy triển mạnh nhất. Tôi mới trồng bữa đầu mùa mưa mà giờ đã cao gần 2 mét rồi. Mình góp ý theo kinh nghiệm của mình vậy thôi nhé. Trang này khó upload ảnh quá.

Theo tôi nghĩ, ở thửa đất như bạn nói thì nên trồng cây cẩm lai không nên trồng trắc vì cây trắc sức chịu hạn không tốt, khi mới trồng nếu không tưới thường xuyên cây sẽ chết, còn cẩm lai thì ngược lại, sức chịu hạn của cây cẩm lai rất bền, và để nhanh thu hoạch tôi khuyên bạn nên trồng cây cẩm lai indonesia là loại oháy triển mạnh nhất. Tôi mới trồng bữa đầu mùa mưa mà giờ đã cao gần 2 mét rồi. Mình góp ý theo kinh nghiệm của mình vậy thôi nhé. Trang này khó upload ảnh quá.
Ý bạn nói là cẩm lai indonesia có hạt màu đỏ - bóng - cứng hả bạn ?

Ý bạn nói là cẩm lai indonesia có hạt màu đỏ - bóng - cứng hả bạn ?
Đúng rồi bạn. Hạt cẩm inđo nó màu đỏ và bóng láng. Nhưng bạn phải phân biệt được vì có nhiều loại cả lai hạt đỏ lắm bạn nhé

Trắc không trồng được ở Nghệ An đó là ý kiến của nhiều cán bộ kiểm lâm. Có lẽ nó không chịu được gió Lào khô cháy da và cũng không chịu được cái lạnh khắc nghiệt vùng này. Tuy nhiên mình đang thử trồng(đang ươm). Khuyên bạn những cây này bạn trồng ít thôi nếu trồng nhiều bạn sẽ phải hối hận đấy

Đúng rồi bạn. Hạt cẩm inđo nó màu đỏ và bóng láng. Nhưng bạn phải phân biệt được vì có nhiều loại cả lai hạt đỏ lắm bạn nhé
Vài tuần nữa K chụp hình hạt này cho bạn xem - chắc bạn đang nói tới loại hạt Gỗ Đỏ Châu Âu . Hjc - phải đặt mua hạt về rồi chụp hinh up lên . Sau đó tặng hết hạt cho hàng xóm ^^

Mình ở Thái Nguyên, trồng thử mấy cây trắc đỏ và giáng hương mà sao cây non yếu quá. Lên đến đâu phải chống cọc buộc dây đến đấy...

Last edited:
Mình ở Tháu Nguyên, trồng thừ mấy cây trắc đỏ và giáng hương mà sao cây non yếu quá. Lên đến đâu phải chống cọc buộc dây đến đấy...
Các cây họ đậu đều thế. Do đặc tính của loài, tán lá nó hẹp nên lúc nhỏ nó phải cong như cần câu để đón đc nhiều ánh nắng, tối ưu quang hợp. Tới giai đoạn phân tán thân sẽ phát triển cứng cáp và thẳng dần. Như cây lát tán nó rộng nên cứ thế lên thẳng đuột.

các bác có biết hạt cẩm lai indo mua ở đâu không mình ở miền nam

Các cây họ đậu đều thế. Do đặc tính của loài, tán lá nó hẹp nên lúc nhỏ nó phải cong như cần câu để đón đc nhiều ánh nắng, tối ưu quang hợp. Tới giai đoạn phân tán thân sẽ phát triển cứng cáp và thẳng dần. Như cây lát tán nó rộng nên cứ thế lên thẳng đuột.
Bác cho hỏi nếu không cắm cọc chống, cứ để cây mọc cong thì sau này có tự vươn thẳng đc không ạ

Lúc nó phân tán nó sẽ tự đứng thẳng nhưng có thời gian thì nên chống, để nó cong phần ngọn 1 đoạn thôi, gió to khỏi bị lay gốc nhìn xót ruột bác ạ.
Cảm ơn bác. Cây của em trồng 1 năm mới cao đc hơn 1 mét. Em định chống cho lên hơn 2m thì thôi

Trắc không trồng được ở Nghệ An đó là ý kiến của nhiều cán bộ kiểm lâm. Có lẽ nó không chịu được gió Lào khô cháy da và cũng không chịu được cái lạnh khắc nghiệt vùng này. Tuy nhiên mình đang thử trồng(đang ươm). Khuyên bạn những cây này bạn trồng ít thôi nếu trồng nhiều bạn sẽ phải hối hận đấy
trông trên núi em ko bt phát triển thế nào nhưng em trồng 4 cây ở đồng bằng phát triển bt và 1 cây đã cho cây con
»
em trồng thử nghiệm ở nhà 4 cây dc 4 năm rồi 1 cây đã cho cây con em đang định mua thêm giống đưa lên trồng rừng mấy bác cho em ý kiến với ạ

File đính kèm

147.5 KB · Lượt xem: 2
Last edited:

Back