Hỏi Về Nấm Lim Xanh

• Thread starter thanhtung1707
  • Ngày gửi
Có ai có tài liệu gì về cây nấm lim xanh( Tác dụng, cách nhân giống, chăm sóc, chỗ bán giống, . . . ) thì cho em xin với ạ, em đang dự định trồng loại này mà chưa biết tí gì cả.
Em cảm ơn nhiều ạ.

Có ai có tài liệu gì về cây nấm lim xanh( Tác dụng, cách nhân giống, chăm sóc, chỗ bán giống, . . . ) thì cho em xin với ạ, em đang dự định trồng loại này mà chưa biết tí gì cả.
Em cảm ơn nhiều ạ.
Nấm lim xanh bắt đầu có tài liệu khoảng 4 năm nay. Trước đó chỉ có tài liệu về linh chi. Tài liệu về nấm lim xanh thì đầy, từ định loại, đến hóa học, trồng trọt,công dụng, giá bán.... Bác chỉ cần thay từ nấm linh chi sang nấm lim xanh là có tất tần tật. He he, bác cứ hỏi các cụ bán nấm lim xanh là ra, hoặc vào trang web có link trong này là ra chứ gì. Hy vọng giúp đỡ được bác để quên nấm lim xanh đi

Nấm lim xanh thực chất là nấm linh chi rừng . Sự khác biệt của Nấm Lim xanh(theo tên gọi) và nấm linh chi khác là nó sinh trưởng,và phát triển trên thân cây lim xanh . Cụ thể là ở lớp vỏ của cây Lim Xanh...

Nếu bạn đi trồng trên cơ chất khác,như rơm,rạ,mùn cưa ... thì nó lại được gọi là Linh Chi :wacko:

Nấm Lim Xanh ko mọc trên gỗ lim,hoặc mùn cưa gỗ lim . Do vậy muốn nhân giống vào cây lim cũng bó tay thôi ,nó ko mọc bạn ạ

Nấm Lim mọc trên cây lim xanh thường mọc rất chậm,chậm hơn nhiều so với Nấm Linh Chi trồng . Nếu nấm linh chi trồng có chu kỳ thu hoạch là 40 ngày ( nếu ko nhớ nhầm) thì nấm Lim xanh sau vài tháng mọc,có khi chỉ bé đường kính khoảng vài Cm thôi .... Có lẽ vì mọc chậm,nên cái cuống nấm của nó cứng .Nếu nấm trồng cuộng nấm to,đường kính 1-1,5cm bóp là méo ... thì nấm lim xanh chỉ bé bằng cái đũa,,,, ra sức bóp cũng trơ trơ ra ko xi nhê gì hết

Mình cũng bán nấm lim xanh .... nhưng mình có thể nói thẳng . Giá nấm hiện nay đang rất ảo ... Cách đây gần 6 năm 1 kg nấm bán cho Tàu khựa chỉ 150 - 250/kg khô ... thì 3-4 năm nay tăng dần theo mấy bài báo lá cải có nơi bán 6-8 triệu... thậm chí có nơi chém trên chục triệu

Về công dụng của nấm lim xanh . Nó chỉ hỗ trợ chứ ko phải là phương thuốc đặc trị duy nhất . Nghĩa là phải dùng tây y,xạ trị,mổ ... Mới có tác dụng kìm hãm ko phát triển ... Dại dột mà tin mấy bài báo lá cải ... chỉ uống nấm lim xanh,ko dùng tây y là tịch đó ...

Last edited by a moderator:
cảm ơn 2 bác đã góp ý rất nhiều, sở dĩ em nghĩ đến cây nấm lim xanh này vì thực tế ở quê em và hiện gia đình em vẫn đang dùng để uống hàng ngày như uống chè vậy( dung như 1 cách bảo vệ sức khỏe chứ không phải chữa bệnh ạ), không biết có hại gì không.
Em có 1 ý tưởng đó là đem những cây lim đã có nấm mọc( thường là ở rễ và gốc) về chăm sóc vì loại nấm này khi hái thì phần gốc vẫn mọc lại nhưng sẽ rất khó vì tốn thời gian và công sức nên muốn tìm hiểu xem có cách nhân giống nào khác không.

Last edited by a moderator:
Em có 1 ý tưởng đó là đem những cây lim đã có nấm mọc( thường là ở rễ và gốc) về chăm sóc vì loại nấm này khi hái thì phần gốc vẫn mọc lại nhưng sẽ rất khó vì tốn thời gian và công sức nên muốn tìm hiểu xem có cách nhân giống nào khác không.

Ý tưởng này mình cũng nghĩ ra . và mình tin nhiều người khác cũng nghĩ ra . Nhưng khi nghĩ đến việc thực hiện thấy ngại vì ko lâu dài

1/Khi đào lên cây sẽ chết,vì rễ của lim mọc lung tung móc vào sâu,,, lấy được 1 gốc lim nho nhỏ đường kính 15-20 cm thôi cũng rất là vất vả

Lấy về nó cũng chỉ mọc được 1-2 mùa là ko mọc nữa . Khi lớp giác lim bên ngoài bị mục ... gốc đó sẽ vĩnh viễn ko mọc nữa . Lõi lim cũng ko thể mọc .

Có thời mình hay mua tận thu gốc Lim to về làm đồ mỹ nghệ . Hiện trước cửa nhà mình có một gốc lim mộc dùng làm bàn .... ai đã đến nhà mình mua hàng đều biết quả bàn gốc lim của mình

Back