Hỏi về nguyên lý cho cây ra hoa trái vụ

• Thread starter quangthuy80
  • Ngày gửi
Tình hình nông sản ở Việt Nam cứ theo điệp khúc Được Mùa-Mất Giá em thấy nản qúa. Để tạo thu nhập ổn định em muốn tìm hiểu và ứng dụng quy trình làm cây ra hoa trái vụ. Nếu làm được như vậy sẽ chủ động tạo ra nông sản vào thời điểm thích hợp.
Anh chị nào biết vui lòng chia sẻ quy trình kỹ thuật xử lý ra hoa trên cây ăn trái.
Xin cảm ơn !

Tài liệu Giáo trình môn học Xử Lý Ra Hoa - Trần Văn Hậu -2005 hình như được dịch và tổng hợp từ sách nước ngoài. Câu cú, ngữ nghĩa lộn xộn qúa. Nhiều chỗ do chính tác giả viết văn phong rất dễ hiểu so với những chỗ dịch-tổng hợp tài liệu. Nhưng thực tình phải đánh giá đây là tài liệu đáng để tham khảo.

Anh khucthuydu còn tài liệu nào khác không nhỉ ?

Tình hình nông sản ở Việt Nam cứ theo điệp khúc Được Mùa-Mất Giá em thấy nản qúa. Để tạo thu nhập ổn định em muốn tìm hiểu và ứng dụng quy trình làm cây ra hoa trái vụ. Nếu làm được như vậy sẽ chủ động tạo ra nông sản vào thời điểm thích hợp.
Anh chị nào biết vui lòng chia sẻ quy trình kỹ thuật xử lý ra hoa trên cây ăn trái.
Xin cảm ơn !
Bạn có thể tìm mua cuốn "Giáo trình Xử lý ra hoa cây ăn trái" của tác giả: TS Trần Văn Hâu - Trường ĐH Cần Thơ.

về vấn đề xử lý ra hoa hiện nay đang rất phổ biến ở vùng nông thôn. Có rất nhiều cách xử lý trên các loại cây trồng khác nhau. Nhưng nhìn chung là có 1 nguyên tắc chung là: khi xác định thời điểm xử lý ra hoa thì ít nhất 6 tháng trước mình nuôi cây thật tốt, đầy đủ nước tưới, phân bón để cây khỏe (giống như nuôi đàn bà đẻ vậy...(chị em phụ nữ đừng giận tui nhé)) sau đó áp dụng các biện pháp như: ức chế sinh trưởng, tạo môi trường giả (tạo thời tiết giống như lúc cây ra hoa tự nhiên), tạo môi trường khắc ngiệt (cắt nước, cắt phân, đào rễ... tự nhiên cây theo nguyên lý sinh tồn sẽ ra hoa). Tùy theo loại cây mà có cách xử lý khác nhau... Các bạn nên tìm một số tài liệu như: Xử lý ra hoa - Trần Văn Hâu - ĐHCT và Xử lý ra hoa trái vụ - Diễn đàn khuyến nông @ năm 2007 tại Bến Tre.

lúc trước nhà em có cây nhãn mua ở ngã ba thái lan, hình như là giống nhãn dona gì đó, vì lúc ấy còn nhỏ xíu nên em không quan tâm lắm
trồng quanh năm suốt tháng k hề ra bông, nhưng nếu dùng một loại thuốc , dạng bột kết tinh giống như vôi cục vậy, hoà tan với nước, tưới xung quanh gốc thì khoảng chừng 1 tháng sau là ra hoa vàng cây, trái nặng trĩu cành.
về sau kiếm mua loại thuốc ấy hơi khó nên ba em cưa luôn cây nhãn để trồng kiểng , hihi

em nghĩ nếu như phát triển được các giống cây như vậy thì việc điều khiển ra trái sẽ rất dễ dàng.
anh Thuỳ thử hỏi thăm về loại này xem sao.

Thực ra mình cũng đã xử lý được cho cây bơ ra hoa trái vụ, nhưng có nhiều cây thì lại không ra (chỉ thành công ở một số cây, còn lại một số cây chẳng có hiện tượng ra hoa như mình mong muốn). Mình học được cách xử lý ra hoa của một lão nông, vườn của bác ý cũng có hiện tượng cây được cây không như thế. Nên vậy mình muốn tìm tài liệu để hiểu kỹ hơn nguyên lý ra hoa để còn cải tiến.

Back