Hỏi về nguyên nhân và cách khắc phục việc ủ giá đậu ( đỗ) bị thối - lũn

• Thread starter thieuducvu
  • Ngày gửi
Chào tất cả các A/C - cô chú trong diễn đàn - hiện tại nhà tôi đang ủ giá đậu ( 2 năm) nhưng thời gian gần đây xuất hiện việc giá bị thối (lũn) trong khi phương pháp ủ cách ủ và thời tiết đều như mọi năm ,nhưng giá hỏng tới 70% ,vì không biết nguyên nhân tại sao nên rất mong được sự tư vấn và góp ý của các A/C đã từng làm nghề và có kinh ngiệm trong nghề .
xin chân thành cảm ơn những góp ý !

Cảm ơn các bác chủ đề này hay quá, em thích ăn món này nhưng ra chợ mua thì sợ, cảm ơn cả nhà đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu :)

dau non se nở sau 20phut ngâm nước. Ban quậy theo vòng tròn, đậu non sẽ tap chung vào giữa. Sau đó chỉ việc vớt nó ra thôi.
cho hỏi, có bạn nào gieo giá bằng cát không

Đấy là giá bạn bị úng nước, che không kỹ . bạn nên tuới nước đúng độ và che đậy bằng vải dày vừa phải.

cho mình hỏi phải lựa đậu như thế nào...vì theo mình thấy đa số m.n làm giá đều dùng đậu của Trung Quốc....chứ đậu VN thì ít ng` làm và cũng ít ng` bán để mua.....

Đúng rồi bạn, đậu Việt Nam mình để ăn thôi, chứ làm rất khó và đa số người ta không làm đâu.

dau non se nở sau 20phut ngâm nước. Ban quậy theo vòng tròn, đậu non sẽ tap chung vào giữa. Sau đó chỉ việc vớt nó ra thôi.
cho hỏi, có bạn nào gieo giá bằng cát không
bằng cát chỉ để gieo ăn thôi, làm bán số lượng lớn thì không ai làm vậy.

Mình ủ giá trong rổ nhựa, phủ khăn/ vải cotton, nói chung mẻ giá ukei nhưng có khoảng 20% ngọn giá bị nhũn (chưa úng hẳn) nhưng dai dai, đầu giá (phần hạt đậu) có màu hồng? Ai giải thích nguyên nhân giúp mình với :wacko: Mình cảm ơn :x

nguyên nhân là do bạn tưới nước quá nhiều hoặc quá ít. nhiệt độ bề mặt cao, bạn nên ủ nơi mát mẻ màu hè và che phủ mùa đông. lớp vải che nên độ dày vừa phải và không quá kín mít.

Ko biết bạn chủ topic đã tìm ra nguyên nhân khắc phục chưa? Mình cũng mới học làm giá nhưng chưa làm được mẻ nào mà nản. Giá của mình cứ được 2-3 ngày là rễ nó có màu đục, ko được trắng. Sau đó thì nó rất dài và bị teo ngấn, thâm đen dẫn đến thối. Mình làm bằng cái nồi nhôm. Tưới nước ngày 4 lần/5 phút>

Bây giờ ngta dùng hóa chất nhiều quá, nếu tự ủ dc mà ăn thì tốt quá, cảm ơn bạn nhiều

Mình cũng tự ử đậu làm giá cũng bị còi lắm không biết làm tự nhiên có mẫm được không mà mình cũng tưới nước đều . Mà đọc các bài, mọi nguời bảo làm đậu TQ giá mới mẫm và dùng thuốc tăng trường ? Dùng thuốc đúng, nhưng đậu VN vẫn mẫn được mà, bác bán đậu làng mình dùng đậu quê mà, bác không dùng chất gì phun vào. Hỏi bác kinh nghiệm bác không nói sợ mất nghề chắc :D. Bác chủ thớt có kinh nghiệm làm giá mẫm không chỉ bảo em

Theo ngu kiến của mình thì nén càng chặt thì giá càng mập, vì nó ko có chỗ để mọc dài @@

trước thấy người ta hay hùng thanh tre, cái đó đàn hồi tốt mà căng đến một mức độ thì ko cong được nữa
h ko có thì cứ kiếm cái gì khoảng nửa kg để lên trên

Thời bao cấp cả chục năm không buôn bán gì qua Trung Quốc,
giá chợ vẫn đầy làm bằng đậu Việt Nam.

Ngâm giá mà nén, chỉ là tưởng tượng, nhưng tưởng tượng sai.
Nén chặt thì nó trương lên, chèn nhau, rồi thối hết.

Câu hỏi đặt ra là: trước kia vẫn làm giá tốt, chứ không phải bây
giờ mới học làm giá lần đầu. Mong các bạn nghĩ kỹ trước khi trả
lời.

trước dùng đậu ta cũng mập chẳng kém gì bây giờ.

Ngâm giá mà nén là để chỉ cho những bạn nói giá dài ngoẵng thôi (ngay trên bài trả lời kia).vấn đề là nén như thế nào, Mỗi người có 1 bí quyết tạo áp lực,đơn giản nhất là trồng trong cát, muốn mọc nó phải đẩy cát xung quanh ra. chứ cứ phủ khăn ẩm lên trên giá không bao giờ mập được.

Câu hỏi đặt ra của chủ topic nhiều người trả lời rồi, không đến lượt mình hóng. mong các bạn đọc kĩ trước khi trả lời

Last edited by a moderator:
trước dùng đậu ta cũng mập chẳng kém gì bây giờ.

Ngâm giá mà nén là để chỉ cho những bạn nói giá dài ngoẵng thôi (ngay trên bài trả lời kia).vấn đề là nén như thế nào, Mỗi người có 1 bí quyết tạo áp lực,đơn giản nhất là trồng trong cát, muốn mọc nó phải đẩy cát xung quanh ra. chứ cứ phủ khăn ẩm lên trên giá không bao giờ mập được.

Câu hỏi đặt ra của chủ topic nhiều người trả lời rồi, không đến lượt mình hóng. mong các bạn đọc kĩ trước khi trả lời

Nếu làm với số lượng lớn mà làm bằng cát thì có làm nổi không???

Back