Hỏi về nuôi bò bán phân hoặc lấy phân

ACE trên diễn đàn cho em y kiến,
Em cũng đang phân vân giữa việc nuôi bò lấy phân để nuôi trùn cho gà ăn nhưng hơi phí lại tốn công, em đang tính nuôi bò bán phân cho cs nuôi trùn hoặc cần phân bón.. 1 con bò thì 1 tháng ỉa ra nhiêu kg phân ạ, nếu như là bò trưởng thành

Thực tế rất khó tính được lượng phân trung bình cho 1 bò bạn ah. Mình đã đi thực tế nhiều trại bò, nếu độn chuồng thì khi nào thấy chuồng đầy phân thì hốt bán, thời gian từ 1 đến 2-3 tháng, lớp phân dày 4-5 tấc thì bán.

Còn tùy thuộc vào cách nuôi nhốt 100% hay chăn thả, cho ăn đầy đủ hay vừa đủ.

Con số bạn BOI đưa ra cũng khá chính xác với 1 số thông tin các bác đã nuôi bò chia sẻ:
_ Bê con tầm 3-4kg phân/ ngày đêm
_ Bò trưởng thành tầm 5-7kg/ ngày đêm

bò trưởng thành 1 tháng ỉa khoảng 6-7 tạ phân -_-
còn tùy vào cho ăn no hay ko nữa:2cat:
kaka, zậy cho bò chua chua ỉa 5 tạ phân. zậy 1 tháng 5 con bò ỉa 2tấn rưỡi, zậy thu đc 2triệu trên tháng mấy ah, 2 triệu mua đc 100kg đđ cho gà, kaka,
nuôi trùn làm j cho tốn công tốn đất, để đất trồng cỏ, sẵn có hầm bioga, chuyến này đở cả tiền mua gas, có lời từ bò thit nữa chứ, đúng là phân bò thăm lắm bác Boi ơi

--------

up...............

Last edited:
5 con bò, 1 ngày ăn hơn 1 tạ cỏ. chậc chậc :wacko:
vác cỏ hàng ngày thôi là khỏi cần tập tạ mà vẫn đô con :lol:

kaka, zậy cho bò chua chua ỉa 5 tạ phân. zậy 1 tháng 5 con bò ỉa 2tấn rưỡi, zậy thu đc 2triệu trên tháng mấy ah, 2 triệu mua đc 100kg đđ cho gà, kaka,
nuôi trùn làm j cho tốn công tốn đất, để đất trồng cỏ, sẵn có hầm bioga, chuyến này đở cả tiền mua gas, có lời từ bò thit nữa chứ, đúng là phân bò thăm lắm bác Boi ơi

--------

up...............

Bác ơi phân bò làm bioga chỉ nuôi trùn được thôi, ko có bán được đâu.

5 con bò, 1 ngày ăn hơn 1 tạ cỏ. chậc chậc :wacko:
vác cỏ hàng ngày thôi là khỏi cần tập tạ mà vẫn đô con :lol:

Vụ này chắc sống lâu sống khuẻ sống có ích lắm đây

Nuôi bò đòi hỏi công lao động nhiều, nếu chủ động được nguồn cỏ thì không có gì phải lo, phân bò lại được giá chỗ tôi hiện tại là 600k/ 1xe bò

Nuôi bò đòi hỏi công lao động nhiều, nếu chủ động được nguồn cỏ thì không có gì phải lo, phân bò lại được giá chỗ tôi hiện tại là 600k/ 1xe bò

hehe, 600k 1tấn hả bác....
Nuôi trùn lợi hơn

Nói anh em nghe thử bác, em bao cafe bác trả tiền

1 xe bò - khó đo quá :lol: em chẳng tưởng tượng ra đc cái xe bò nó thía nào nữa
Trên em thì tính đơn vi - Xe máy cày , ka ka :lol:

xem ra nuôi nhốt hơi khó!nuôi nhiều thì bao nhiêu đất trồng cỏ cho vừa!nuôi tầm 100 con thì phải có tầm 3ha mới đủ mất!theo tôi nghĩ nuôi nhốt thì phải có thức ăn công nghiệp hoặc đại loai như vậy!nếu trồng cỏ thì cực tốn đất,rất khó nuôi nhiều!

xem ra nuôi nhốt hơi khó!nuôi nhiều thì bao nhiêu đất trồng cỏ cho vừa!nuôi tầm 100 con thì phải có tầm 3ha mới đủ mất!theo tôi nghĩ nuôi nhốt thì phải có thức ăn công nghiệp hoặc đại loai như vậy!nếu trồng cỏ thì cực tốn đất,rất khó nuôi nhiều!
Diện tích trung bình trồng cỏ đạt chất lượng thì 1 con bò cần cỡ 250-300 m2 cỏ là okie rôi.
Còn cho ăn thức ăn công nghiệp thì không được, bò bị bịnh ngay!

lại thêm 1 bác nguy hiểm nữa :blink: hệ số chuyển hóa thức ăn của bò cao khủng khiếp (8-12 kg cám cho 1 kg thịt) tức bỏ tầm 100 k mua cám, bán bò đc 60k. Bác tính bán nhà mua cám công nghiệp rùi cho bò ăn àh.
Ko biết thì dựa cột ngồi nghe, đừng có chém gió. Anh em nghe xong trúng gió về phải bôi dầu cạo gió, khổ anh em. :unsure:

Muốn nuôi bò thì phải chấp nhận tốn đất, ko muốn tốn đất thì đừng nuôi bò :9^:

Last edited by a moderator:

Back