hỏi về phân bón cho cây mai

• Thread starter rjcken
  • Ngày gửi
mấy bác cho e hỏi : nhà e có 2 3 cây mai mà ít nụ quá , k bjek có cần bón phân hay làm gì cho nó ra nhiều nụ ?? mấy bác chỉ giùm e ạ

Bạn thực hiện cách này xem sao nhá: hôm nay thi vặt hết lá ngay đi ( đúng ra là vặt lá từ 14 âm kìa vì năm nay chỉ 29 tết là hết), bón ngay NPK-TE ( phân có thêm nguyên tố vi lượng đó ) tùy theo gốc mai lớn hay nhỏ, trồng chậu hay trồng dưới đất, trồng lâu hay mau... mà bón phân cho hợp lý. Tưới đẫm nước ( nhiều nước ) vào buổi chiều hay sáng. Mai nhà mình làm cách này, ra hoa...4 lần 1 năm, nhìn ngán...luôn. Giờ thì bạn làm liền đi, còn nước, còn tác..

Bạn thực hiện cách này xem sao nhá: hôm nay thi vặt hết lá ngay đi ( đúng ra là vặt lá từ 14 âm kìa vì năm nay chỉ 29 tết là hết), bón ngay NPK-TE ( phân có thêm nguyên tố vi lượng đó ) tùy theo gốc mai lớn hay nhỏ, trồng chậu hay trồng dưới đất, trồng lâu hay mau... mà bón phân cho hợp lý. Tưới đẫm nước ( nhiều nước ) vào buổi chiều hay sáng. Mai nhà mình làm cách này, ra hoa...4 lần 1 năm, nhìn ngán...luôn. Giờ thì bạn làm liền đi, còn nước, còn tác..

Bác viết về mai tứ quý đó chứ ?.
Mai tứ quý thì nở 1 năm 4 lần phải rồi… đặc điểm của mai tứ quý là lặt lá xong cây mới kết nụ …và nở thành hoa đúng 15 ngày sau khi lặt lá ( trong điều kiện thời tiết bình thường)
Mai tứ quý bông nhỏ và không nở chùm như mai vàng…nên không hoành tráng rực rỡ

Mai vàng 5 cánh hay 9 đến 12 cánh…kết nụ vào tháng 6 và 7 kéo dài đến tháng 10 al thì ngưng…cây chuyển sang giai đoạn nuôi nụ..giai đoạn này mà chăm sóc kém tết nở hoa sẽ không đẹp
Do đó tháng 9 hoặc 10 mà thấy mai vàng chưa có nụ là cây đó đã…hỏng
Để cây có nụ cho mùa bông tết năm sau thì ngay sau tết năm nay đã phải chăm sóc kĩ rồi và chăm sóc đều đặn

Mai trồng trong chậu mà bỏ bê 1 tháng có thể hỏng cả 1 mùa bông mừng tết

Bác viết về mai tứ quý đó chứ ?.
Mai tứ quý thì nở 1 năm 4 lần phải rồi… đặc điểm của mai tứ quý là lặt lá xong cây mới kết nụ …và nở thành hoa đúng 15 ngày sau khi lặt lá ( trong điều kiện thời tiết bình thường)
Mai tứ quý bông nhỏ và không nở chùm như mai vàng…nên không hoành tráng rực rỡ

Mai vàng 5 cánh hay 9 đến 12 cánh…kết nụ vào tháng 6 và 7 kéo dài đến tháng 10 al thì ngưng…cây chuyển sang giai đoạn nuôi nụ..giai đoạn này mà chăm sóc kém tết nở hoa sẽ không đẹp
Do đó tháng 9 hoặc 10 mà thấy mai vàng chưa có nụ là cây đó đã…hỏng
Để cây có nụ cho mùa bông tết năm sau thì ngay sau tết năm nay đã phải chăm sóc kĩ rồi và chăm sóc đều đặn

Mai trồng trong chậu mà bỏ bê 1 tháng có thể hỏng cả 1 mùa bông mừng tết
@ To Bác Mục tử: Mình chăm cây mai vàng đó bác, thử nghiệm trên cả 2 cây trồng trong chậu. Một cây mình trồng hơn 5 năm, 1 cây 2 năm. Cứ bón NPK-TE vào là khoản từ 2 tuần sau có hoa ra lác đát xen với lá, nếu lặt lá thì thấy nụ nhiều hơn. Mới thử nghiệm năm vừa rồi, cũng chưa giải thích được vì ko phải dân chuyên nghiệp về nông. Tuy nhiên, có thể do chế độ tưới thường xuyên của mình, cây mai lúc nào cũng sung sức, vườn cây trên sân tầng 1 của mình được thiết kế theo kiểu "bổ trợ" giống như 1 quần thể thực vật: trên là Lan ( cả lan rừng và lan lai ), dưới là bông giấy, mai vàng và mấy cây ngọc điểm, dendro ghép lên thân vú sữa.... nên lúc nào cũng mát, thoáng và đủ lượng nước..

@ To Bác Mục tử: Mình chăm cây mai vàng đó bác, thử nghiệm trên cả 2 cây trồng trong chậu. Một cây mình trồng hơn 5 năm, 1 cây 2 năm. Cứ bón NPK-TE vào là khoản từ 2 tuần sau có hoa ra lác đát xen với lá, nếu lặt lá thì thấy nụ nhiều hơn. Mới thử nghiệm năm vừa rồi, ...,,.........

Là do bác quan sát không kĩ đấy :
Trường hợp của bác có thể là do các nụ hoa hôm tết bị chai sượng không nở được…
Nên sau tết các nụ này vẫn còn nằm im…khi bón phân có đạm cao hoặc khi gặp mưa là hơn 10 ngày sau nụ này lác đác nở hoa…người ta gọi các bông mai này là “mai quá
Do đó sau tết xả tàn…người ta tỉa cành và lảy bỏ hết các nụ chai sượng này…
Hoặc nếu có tỉa cành lặt lá tháng tư…cũng lặt bỏ luôn các nụ chai đang ngủ này …vì nếu để nó sẽ nở thành hoa khi gặp mưa hoặc bón phân..làm cây mai…mất đẹp vì nở…tầm bậy

Là do bác quan sát không kĩ đấy :
Trường hợp của bác có thể là do các nụ hoa hôm tết bị chai sượng không nở được…
Nên sau tết các nụ này vẫn còn nằm im…khi bón phân có đạm cao hoặc khi gặp mưa là hơn 10 ngày sau nụ này lác đác nở hoa…người ta gọi các bông mai này là “mai quá
Do đó sau tết xả tàn…người ta tỉa cành và lảy bỏ hết các nụ chai sượng này…
Hoặc nếu có tỉa cành lặt lá tháng tư…cũng lặt bỏ luôn các nụ chai đang ngủ này …vì nếu để nó sẽ nở thành hoa khi gặp mưa hoặc bón phân..làm cây mai…mất đẹp vì nở…tầm bậy
Giả thiết này ko hợp lý lắm, vì cây mai mình nở thêm 3 lần nữa sau tết. Mỗi lần cách nhau khoảng 3 tháng. Mình chia xẽ thực tế này cho mọi người tham khảo, còn tin hay ko thì tùy. Trước giờ cứ nghĩ: mai vàng chỉ nở vào dịp tết thôi và trong thiên nhiên ( mai trên núi ) cũng thế...

mấy bác cho e hỏi : nhà e có 2 3 cây mai mà ít nụ quá , k bjek có cần bón phân hay làm gì cho nó ra nhiều nụ ?? mấy bác chỉ giùm e ạ
năm sau dùng phân bờ khô hay phân bờ ủ oai bổn cho cây nha bạn, cây mai có duyên với phân bờ lắm đó.

Back