Hỏi về phương pháp tưới nước hiệu quả trong việc trồng cỏ nuôi bò

• Thread starter Phúc161
  • Ngày gửi
Anh, chị nào có kinh nghiệm trong chăn nuôi bò. Tư vấn giúp em về vấn đề cung cấp nước tưới cho cỏ, để cung cấp nguồn thức ăn cho bò. Em dự định trồng 1500m2 cỏ trên nền đất cát dể thoát nước để cung cấp thức ăn cho đàn bò của mình, vậy với diện tích 1500m2 đó thì e nên sử dụng hệ thống tưới nước nào để cung cấp nước tưới cho cỏ hiệu quả, và tiết kiệm được chi phí. Quê e sử dụng nguồn nước giếng khoan để cung cấp nước tưới, nguồn nước luôn có quanh năm. Em cảm ơn.!

Chào Bạn!
Mình cũng mới làm hệ thống tưới cho cây cỏ. Vì đát nhà mình rộng nên mình thiết kế mảnh đất trồng cỏ của mình theo dạng hình chữ nhật rất vuông vắn (50m x 25m). Mình gửi bạn sơ đồ bố trí. Bạn xem hình.
Mình giải thích một số cái.
1. Dấu chấm tròn nhạt là vị trí gắn béc tưới.
2. Vòng tròn màu xanh nhạt là bán kính tưới của béc.
3. Đường thẳng màu đen to là đường ống chính (Bạn xem máy bơm bạn đầu ra là ống bao nhiêu thì gắn ống cỡ đó).
4. Đường thẳng màu đen nhỏ là đường ống phụ tùy theo Bạn sử dụng loại béc phun nào thì sử dụng kích thước ống như thế.
5. Ngay chỗ vị trí gắn béc. Bạn đưa lên cao tầm 1.6m hoặc 1.7m là được.
Béc phun thì tùy Bạn chọn (mình chọn béc lớn vì ra nước nhiều, giảm thơi gian tưới. Ví dụ như béc nhỏ ra nước it thì tưới 30p, còn béc lớn thì tưới 15p là được)
Bạn có thể tham khảo các loại béc sau
1. http://nhabeagri.com/product/bec-tuổi-đài-loan-rèn-27mm-bán-kính-10m/
2. http://nhabeagri.com/product/bec-tuổi-đài-loan-rèn-34mm-bán-kính-14-24m/ (mình đang dùng).
Gửi bạn hình vẽ.

Chào Bạn!
Mình cũng mới làm hệ thống tưới cho cây cỏ. Vì đát nhà mình rộng nên mình thiết kế mảnh đất trồng cỏ của mình theo dạng hình chữ nhật rất vuông vắn (50m x 25m). Mình gửi bạn sơ đồ bố trí. Bạn xem hình.
Mình giải thích một số cái.
1. Dấu chấm tròn nhạt là vị trí gắn béc tưới.
2. Vòng tròn màu xanh nhạt là bán kính tưới của béc.
3. Đường thẳng màu đen to là đường ống chính (Bạn xem máy bơm bạn đầu ra là ống bao nhiêu thì gắn ống cỡ đó).
4. Đường thẳng màu đen nhỏ là đường ống phụ tùy theo Bạn sử dụng loại béc phun nào thì sử dụng kích thước ống như thế.
5. Ngay chỗ vị trí gắn béc. Bạn đưa lên cao tầm 1.6m hoặc 1.7m là được.
Béc phun thì tùy Bạn chọn (mình chọn béc lớn vì ra nước nhiều, giảm thơi gian tưới. Ví dụ như béc nhỏ ra nước it thì tưới 30p, còn béc lớn thì tưới 15p là được)
Bạn có thể tham khảo các loại béc sau
1. http://nhabeagri.com/product/bec-tuổi-đài-loan-rèn-27mm-bán-kính-10m/
2. http://nhabeagri.com/product/bec-tuổi-đài-loan-rèn-34mm-bán-kính-14-24m/ (mình đang dùng).
Gửi bạn hình vẽ.
Cho e hỏi thêm với diện tích như sơ đồ trên thì nhà a tưới mất bao nhiêu thời gian? Và nhà anh cấp nước bằng máy bơm từ ao hay giếng khoan? Quê e sử dụng nước giếng khoan thường dùng ống 34 nên e nghĩ mỗi lần tưới chỉ dùng được 1 bét tưới mới đủ áp lực nước cho bét phun theo ý muốn. Xin anh cho ý kiến

Last edited by a moderator:
Ah. Nhà Mình dùng giếng khoan. Minh đào một cái hồ nhỏ (Cái hồ này để chauws nước từ giếng khoan bơm lên). Sau đó bạn dùng một máy bơm khác để tưới. Nhà mình sử dụng bơm 1.5hp, mỗi lần bơm 8 béc (Nếu bạn chưa mua bơm thì bạn mua bơm 2hp hoặc nếu sau này mở rộng thêm diện tích trồng cỏ thì mua 3hp luôn). Mình tưới ngày 2 lần (sáng và chiều), mỗi lần 15 đến 20p.

Ah. Nhà Mình dùng giếng khoan. Minh đào một cái hồ nhỏ (Cái hồ này để chauws nước từ giếng khoan bơm lên). Sau đó bạn dùng một máy bơm khác để tưới. Nhà mình sử dụng bơm 1.5hp, mỗi lần bơm 8 béc (Nếu bạn chưa mua bơm thì bạn mua bơm 2hp hoặc nếu sau này mở rộng thêm diện tích trồng cỏ thì mua 3hp luôn). Mình tưới ngày 2 lần (sáng và chiều), mỗi lần 15 đến 20p.
A cho mình hỏi thêm tại sao không bơm trực tiếp từ giếng mà phải bơm lên một cái hồ nhỏ rồi dùng một cái máy bơm khác để bơm cấp nước? Và với diện tích như trên sơ đồ thì chi phí đầu tư vào khoản bảo nhiêu(không tính máy bơm).? Nhà a sử dụng nguồn điện 3 pha hay điện 220v thông thường?

A cho mình hỏi thêm tại sao không bơm trực tiếp từ giếng mà phải bơm lên một cái hồ nhỏ rồi dùng một cái máy bơm khác để bơm cấp nước? Và với diện tích như trên sơ đồ thì chi phí đầu tư vào khoản bảo nhiêu(không tính máy bơm).? Nhà a sử dụng nguồn điện 3 pha hay điện 220v thông thường?
Nếu Bạn bơm trực tiếp từ giếng sẽ xảy ra 2 trường hợp:
1. Giếng khoan dùng bơm hỏa tiễn dùng để đẩy nước lên chứ không phải loại bơm dùng để tải nước đi xa được.
2. Nếu Bạn bơm trực tiếp tưới sẽ làm cho bơm nhiều áp lực, dễ bị hư (giếng khoan mà mỗi lần thay là mệt luôn, như giếng nhà Mình khoảng 40m) và tốn kém nữa.
Bạn sử dụng nguồn điện 220v thôi.
Chi phí thì cũng tùy theo máy bơm nữa, xem kích thước ống và ống dày hay mỏng nữa. Hôm bữa Mình làm khoảng 3tr (tính béc phun (1200k) và tiền ống khoảng tầm 2000k).Nếu bạn chọn béc phun nhỏ hơn thì chi phí sẽ giảm à!

Nếu Bạn bơm trực tiếp từ giếng sẽ xảy ra 2 trường hợp:
1. Giếng khoan dùng bơm hỏa tiễn dùng để đẩy nước lên chứ không phải loại bơm dùng để tải nước đi xa được.
2. Nếu Bạn bơm trực tiếp tưới sẽ làm cho bơm nhiều áp lực, dễ bị hư (giếng khoan mà mỗi lần thay là mệt luôn, như giếng nhà Mình khoảng 40m) và tốn kém nữa.
Bạn sử dụng nguồn điện 220v thôi.
Chi phí thì cũng tùy theo máy bơm nữa, xem kích thước ống và ống dày hay mỏng nữa. Hôm bữa Mình làm khoảng 3tr (tính béc phun (1200k) và tiền ống khoảng tầm 2000k).Nếu bạn chọn béc phun nhỏ hơn thì chi phí sẽ giảm à!
Vậy máy bơm để cấp nước bạn dùng bơm nén khí à. Mình lên google xem thấy có bơm nén khí và bơm hỏa tiển nếu vậy chắc mình phải dùng 2 máy bơm hỏa tiển loại 1hp mới cấp đủ nước cho máy bơm 2hp đưa nước đến béc phun. Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẽ.

Back