Hỏi về tạo dáng cây sứ thái lan

• Thread starter Bantinhcuoi89
  • Ngày gửi
Em có 3 cây sứ thái trồng ở nhà , chỉ trồng chơi thôi chứ không có kinh nghiệm gì cả .Mọi người xem rồi chỉ giúp em chỉnh sửa dáng như thế nào :lol:

Cây 1 :

Cây 2 :

Cây 3 :

Sứ là cây cảnh hoa, và sứ thực ra cũng đâu có dáng thế rõ ràng như các cây kiểng hoa khác..

Phần nữa Sứ là cây thân mọng nước..do đó sự uốn cành cho có dáng chỉ là 1 sự….tương đối thôi

Cái đẹp của sứ trước nhất là…gốc, cái này thuộc vế bẩm sinh,,nếu gốc chưa đẹp lắm bạn có thể can thiệp vào để sửa rễ ( củ) bằng cách nhổ sứ lên…cắt bỏ hết cành sau đó treo sứ lên trong bóng râm khoảng 1 tháng hoặc hơn…khi thấy rễ sứ mềm đi…bạn trồng sứ vào chậu..rồi uốn rễ lại cho vừa ý..do rễ đã héo mềm uốn rất dễ. rồi tưới nước lại từ từ…sứ sẽ hồi sinh với bộ rễ đã được uốn sửa

Cái đẹp thứ 2 rất quan trọng là tàng lá phải xum xuê..vì tàng có xum xuê nhiều cành thì sẽ có rất nhiều hoa trên mỗi đầu cành..càng nhiều cành sẽ càng nhiều hoa
Do đó bạn phải biết cắt tỉa cho cành phân nhánh ở độ cao…thấp

Nhưng cũng nên lưu ý rằng sự cắt cành sẽ phân nhánh chỉ xảy ra ở cây sứ khỏe mạnh sung sức..
Do dó bạn phải biết cách chăm sóc sao cho sứ sung sức, vì nếu không sung sức thì sau khi cắt cành sứ chỉ ra 1 mầm thôi…không thể phân ra được 2 mầm đâu
Thứ nữa: sau khi đã có 1 tàng thật đẹp bạn cũng phải biết cách duy trì bộ tàn này bằng cách : sau khi thấy cành nào hoa đã tàn..bạn cắt thấp cành đó 1 chút…sứ sẽ ra mầm mới rồi lại nở hoa và vẫn giữ được bộ tàn không bị dài ra

Tôi nhận thấy các cây sứ của bạn theo hình đều yếu cả...không có cây nào khỏe mạnh đúng chuẩn

Vài cây sứ thái trong hội hoa xuân 2011 tại Tao Đàn TP HCM
Không có dáng thế nào cả chỉ có tàn tròn với gốc và hoa nở ở độ cao thấp

.
[/UR]

------ 8 Giờ 43 minutes:

Em có 3 cây sứ thái trồng ở nhà , chỉ trồng chơi thôi chứ không có kinh nghiệm gì cả .Mọi người xem rồi chỉ giúp em chỉnh sửa dáng như thế nào :lol:

Cây 1 :
[URL="http://imageshack.us/photo/my-images/843/dscf3741copy.jpg/"]
[/IMG]

Cây trên Nếu cắt cành cho phân nhánh sẽ thấy đẹp hơn :

Last edited by a moderator:
Cám ơn anh thien thu , em sẽ cố gắng làm theo nhưng mà em sợ không có thời gian ,vài bữa nữa là em phải học xa nhà rồi , em chỉ được nghỉ có 1 tuần à .

hi...Thái rất nhạy bén..quả thật thien thu tui già cóc cú đế sắp trở về với đất đen rồi

1 cây sứ Thái có dáng nằm trong hội hoa xuân 20011 TPHCM những cây có dáng thế rất hiếm :

Điều quan trọng nữa đế cây sứ thành giá trị là hoa phải đẹp
Thí dụ ,Hoa 2 tầng cánh :

hình chụp có khuyết điểm..xin thông cảm..vì hội hoa xuân đã qua rồi..không chụp lại được nữa

Đam mê vào cây sứ thái bạn sẽ có thú vui chẳng khác gì mai vàng..và đỡ tốn kém hơn

Xin cảm ơn bác Thien Thu! Hoa đẹp quá! Thái cũng sẽ chơi hoa này! Thái nên mua giống này ở đây hả bác Thien Thu??

cây số 1, bạn có thể cắt nhánh và ghép một số giống sứ siêng hoa và sức sinh trưởng mạnh ( ví dụ thần tài, đại mỹ nhân, vương hồng ...) nếu muốn giống mới thì ghép thiên phúc, tam phúc ... ,
nếu ghép ngay lúc này và thành công, thì ăn tết xong, bạn xả tàn 1 lần, chăm cho cây sung , sẽ đâm được 6 nhánh. đến khoảng tháng 10 âm lịch năm sau, bạn xả tàn 1 lần nữa, xem như được 12 nhánh , lúc này tàn sẽ đều hay không tuỳ thuộc vào tài nghệ uốn kéo cành của bạn
2 cây còn lại nhánh còn non quá, chưa ghép được.
đối với những cây sứ nhỏ, thì chỉ có ghép các giống mới vào thì khi cây nở hoa mới cân xứng với chậu, vì giống sứ nguyên thuỷ chỉ nở hoa khi cành vươn dài

------ 3 minutes:

cây ghép 1 bo đây

Cây 1 :

Cây 2 :

Cây 3 :

Cây này bạn muốn đẹp thì cắt sát luôn rồi áp dụng ghép keo 502 ( cách ghép của A. Minhquang suthaicaycanh.com) thì cây rất dẹp.

Mình thụ phấn cho sứ hoài mà không thành công, nãn quá đi mất

Mình thụ phấn cho sứ hoài mà không thành công, nãn quá đi mất

Hihihihii. mình ko biết thụ phấn nhân tạo, nhưng mình biết thụ phấn "sâu tạo", hihihihii, dễ lắm, bác cứ để bướm bay đầy vườn vài hôm, sau đó sẽ xuất hiện vài chục chú sâu xanh, tiếp nữa sẽ có vài cây lá trụi xơ xác, lúc này bác cứ yên tâm sẽ có vài cặp trái để bác gieo trồng ( nhớ bắt sâu ra ngen, để là cây die luôn ). Sau nữa năm ướm cây được thụ phấn từ sâu, hiện mình có được vài cây 10 cánh "MADE IN CỦA TUI".hihihii

Hihihihii. mình ko biết thụ phấn nhân tạo, nhưng mình biết thụ phấn "sâu tạo", hihihihii, dễ lắm, bác cứ để bướm bay đầy vườn vài hôm, sau đó sẽ xuất hiện vài chục chú sâu xanh, tiếp nữa sẽ có vài cây lá trụi xơ xác, lúc này bác cứ yên tâm sẽ có vài cặp trái để bác gieo trồng ( nhớ bắt sâu ra ngen, để là cây die luôn ). Sau nữa năm ướm cây được thụ phấn từ sâu, hiện mình có được vài cây 10 cánh "MADE IN CỦA TUI".hihihii

mình chưa có vợ nên không rành gì về thụ phấn. :)) còn kái dụ dùng sâu để làm thì khó ăn quá

Bạn thử đi, ko sao đâu. chúc bạn thành công.

đang pắt tay thực hjện tjếp đợt thụ phấn nhân tạo lần 2, lần này kinh nghjệm hơi nhjều. Dùng bướm nuôi sâu kì côg quá, thành công chưa thấy đã tưởng tượng trụi cây,kakaka

Back