Hợp tác Bảo tồn cây thuốc !

• Thread starter hvcs2202
  • Ngày gửi
H

hvcs2202

Guest
Chào các bạn, tôi hiện đang xây dựng Trang trại tại di Linh , lâm đồng với dt 25 ha. Mọi thứ về cơ bản đã tương đối. Như trong tiêu đề, tôi mong hợp tác với những bạn yêu thích về cây thuốc cổ truyền với mong muốn sưu tầm, bảo tồn và phát triển các cây thuốc quý của đất nước ta trong tình trạng xuất khẩu, mua bán, tận thu cây dược liệu như hiện nay.
Trước hết, với quan điểm không vụ lợi, đây không phải là việc hợp tác kinh doanh. Có thể sẽ mua giống cây (tất nhiên tôi rất mong sự đóng góp của các bạn trên diễn đàn uy tín này) nhưng vì mục đích bảo tồn nên sẽ không kinh doanh với bất kỳ hình thức nào.
Đất : dự tính ban đầu 01 ha, thổ Nhưỡng thuộc di linh (đất đỏ bazan, xung quanh là rừng nguyên sinh bao gồm thông 3 lá, dầu, cây tạp..., khí hậu ôn Hoà, mưa nhiều, độ ẩm cao, địa hình đồi núi, khu vực cách xa khu dân cư 18km)
Nước & điện : đầy đủ ( thủy điện nên k được mạnh lắm) suối nước bao quanh
Mong các bạn đóng góp ý kiến và chung tay bảo tồn " vàng xanh" của đất nước ta.

Lh: angiatrang2013@yahoo.com.vn
0916.383537 ( A. Vũ) 36 tuổi cho tiện xưng hô.
( 1 số khu vực trong trại k có sóng nên khó Liên lạc)

Rất ủng hộ ý tưởng này của bác. Em cũng đã ấp ủ điều này từ lâu rồi mà chưa có điều kiện làm. Có điều, vấn đề an ninh bác cũng phải tính tới nhé

Ủng hộ anh! nhà em cũng đang dự tính ươm và phát triển một số cây dược liệu ở địa phương. Em ở ngoài Yên Bái cũng xa nếu không hợp tác trực tiếp được hi vọng sẽ cùng được chia sẻ cùng anh những kinh nghiệm ươm trồng cây dược liệu

Rất ủng hộ ý tưởng này của bác. Em cũng đã ấp ủ điều này từ lâu rồi mà chưa có điều kiện làm. Có điều, vấn đề an ninh bác cũng phải tính tới nhé
Cám ơn bạn đã quan tâm, mình chỉ tính trồng mỗi loại cây trong dt từ 2 đến 5 m2 thôi, Đa dạng về chủng loại chứ không phải số lượng cho nên an ninh cũng không ngại lắm. Hiện đang lên danh sách một số loại có sẵn tại địa phương, khi trồng từng loại mình sẽ post và ghi chú và gửi hình lên đây hoặc trên Facebook angiatrang2013. Mong tham khảo và đóng góp ý kiến
Thân
Cám ơn bạn đã quan tâm, mình chỉ tính trồng mỗi loại cây trong dt từ 2 đến 5 m2 thôi, Đa dạng về chủng loại chứ không phải số lượng cho nên an ninh cũng không ngại lắm. Hiện đang lên danh sách một số loại có sẵn tại địa phương, khi trồng từng loại mình sẽ post và ghi chú và gửi hình lên đây hoặc trên Facebook angiatrang2013. Mong tham khảo và đóng góp ý kiến
Thân

Nếu mỗi cây mà trồng với diện tích ít vậy thì bác phải trồng bao nhiêu loại cho hết 20ha? Theo em thì bác nên tập trung vào những loại quý hiếm, có nguy cơ tuyệt chủng để bảo tồn gen quý ý. Còn những loại người dân trồng đại trà rồi thì cần gì phải bảo tồn nữa hả anh?

Em ủng hộ ý tưởng của Bác quá. Mà em cũng đang ở Di Linh đây.. trang trại của Bác nằm ở đoạn nào Di Linh vậy ? Có dịp sẽ ghé tham quan biết đâu đóng góp chúc ít cho trang trại của Bác thêm phong phú.

Mỗi loại cây trồng...2-5m2 - bác muốn lập vườn sinh học cho mấy em thiếu nhi à.....Vậy thìđâu cần đến 25 ha.
À mà Ngọc xin lỗi....bác định trồng hết 25ha với 50.000 cây. Một dự án độc nhất vônhị ở VN đấy !

TE="BienTran, post: 662655, member: 128224"]Em ủng hộ ý tưởng của Bác quá. Mà em cũng đang ở Di Linh đây.. trang trại của Bác nằm ở đoạn nào Di Linh vậy ? Có dịp sẽ ghé tham quan biết đâu đóng góp chúc ít cho trang trại của Bác thêm phong phú.[/QUOTE]
Trai

trại mình nằm ở ngã 3 tahin đi vào..khi nào rảnh bạn có thể liên lạc với mình. Anh em cafe giao lưu trao đổi. Cách bạn khoảng 30km. Khi lên tới dốc lan hanh nhìn bên tay trái có trạm thực nghiệm giống cây trồng lan hanh. Mình ở trong đó.
hiện đang trong giai đoạn sưu tầm.
mình tên Vũ : 0916.383537UOTE="Ngoc Ky Lan, post: 662666, member: 30184"]Mỗi loại cây trồng...2-5m2 - bác muốn lập vườn sinh học cho mấy em thiếu nhi à.....Vậy thìđâu cần đến 25 ha.
À mà Ngọc xin lỗi....bác định trồng hết 25ha với 50.000 cây. Một dự án độc nhất vônhị ở VN đấy ![/QUOTE]
Là vầy... 25 ha là diện tích trại mình. Hiện đã sử dụng hết 17ha trồng cafe và cây ăn trái rồi, 5 ha để làm chăn nuôi. Phần cây dược liệu mình nghĩ chỉ cần 2ha là đủ. Nghĩ sao mà trồng hết 25ha vậy ta?
Như trong phần trình bày đã nêu rõ, không tính toán lợi nhuận trong này. Vậy chẳng lẽ mình trồng rồi ăn cây thuốc mà sống chắc

Last edited by a moderator:
Bác ko nói rõ nghĩa ngay từ đầu thì ai mà hiểu đc. Cá là 10 ng đoc thì cả 10 ng đeeuf cho rằng bác dùng 25ha để trồng dc liệu. Tiếc là bác đã đanhs mất 1 địa chỉ tin cậy để có thể cung cấp cho bác rất nhiều thông tin về một số loại dc liệu quý hiếm rồi. Âu cũng là cái duyên. Mọi sự do duyên sinh, tất cả vì duyên diệt. :))

Uhm, có lẽ do vậy. Mình đã ghi rõ đất dự tính ban đầu là 01ha. Chắc mọi người đọc không kỹ. Thật ra hiện vẫn đang làm, có điều 1 tay thì vỗ không kêu. Rảnh lúc nào thì làm thôi

đã xem FB của bạn , nhìn đồi núi và trang trại của bạn thích thật .không có việc gì khó , chỉ số không có tiền hix

hướng đi rất rất hay, quy luật tự nhiên con người lại trở về với chính nó

Chào các bạn, tôi hiện đang xây dựng Trang trại tại di Linh , lâm đồng với dt 25 ha. Mọi thứ về cơ bản đã tương đối. Như trong tiêu đề, tôi mong hợp tác với những bạn yêu thích về cây thuốc cổ truyền với mong muốn sưu tầm, bảo tồn và phát triển các cây thuốc quý của đất nước ta trong tình trạng xuất khẩu, mua bán, tận thu cây dược liệu như hiện nay.
Trước hết, với quan điểm không vụ lợi, đây không phải là việc hợp tác kinh doanh. Có thể sẽ mua giống cây (tất nhiên tôi rất mong sự đóng góp của các bạn trên diễn đàn uy tín này) nhưng vì mục đích bảo tồn nên sẽ không kinh doanh với bất kỳ hình thức nào.
Đất : dự tính ban đầu 01 ha, thổ Nhưỡng thuộc di linh (đất đỏ bazan, xung quanh là rừng nguyên sinh bao gồm thông 3 lá, dầu, cây tạp..., khí hậu ôn Hoà, mưa nhiều, độ ẩm cao, địa hình đồi núi, khu vực cách xa khu dân cư 18km)
Nước & điện : đầy đủ ( thủy điện nên k được mạnh lắm) suối nước bao quanh
Mong các bạn đóng góp ý kiến và chung tay bảo tồn " vàng xanh" của đất nước ta.

Lh: angiatrang2013@yahoo.com.vn
0916.383537 ( A. Vũ) 36 tuổi cho tiện xưng hô.
( 1 số khu vực trong trại k có sóng nên khó Liên lạc)
Dự án của bạn rất hay nhưng để đưa vào thực tế cần có mô hình quản lý phù hợp. Bạn triển khai được nhiều chưa?

Back