Hỏi đáp Hướng dẫn cách dùng thuốc đúng, đủ liều lượng.

• Thread starter namnongdan
  • Ngày gửi
Vấn đề này tôi còn hơi mơ hồ.....vì trên hầu hết bao bì hướng dẫn sủ dụng của các hãng thuốc dành cho vật nuôi chỉ ghi là hòa với nước, trộn với thức ăn...vd..1gr/ lít nc, 5 gr/ trộn với 1kg thức ăn....nhưng không đề cập đến cho ăn thuốc mấy lần 1 ngày ( như người..ngày 2 lần sau hoặc trước khi ăn) ở gia cầm không thấy có như vậy...ae có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi vấn đề này...thanks

cảm ơn anh .em tạm hiểu như vậy-gà nhà em 100con/100tt,theo dùng thuốc-1g/l=5tt pha 20g,1g/2l=10tt pha 10g,2g/l=2.5tt pha 40g phải k anh,còn bao bì nói tăng liều gấp đôi là sao anh, trình độ học vấn e chưa tới mong mọi người giúp đỡ thêm
đúng rồi.. lượng thuốc cần dùng= tổng trọng lượng gà/thể trọng cần dùng
100con= 100kg / thề trọng cần dùng(2.5)=40 g liều gấp đôi thì nhân 2 lên 40*2=80g

còn theo mình thì dùng ks liều cao ngay từ đầu
dùng ks loại nào vậy bạn? phòng bệnh cho gà bằng ks của người được không và ks loai nào

noi nhu vay ga nha em ngay uong 12l nuoc theo lieu phong 2g/l thi pha 24g con gap doi 48g sao co phai khong vay
xin cho hỏi. có ai biết dùng kháng sinh của người phòng bệnh cho gà không?

Như thế là số bác đỏ thôi.chứ bây giờ hầu như ra tiệm thú y mua.lơ ngơ đọc bệnh nó cho đủ thứ trên đời.

Sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy người mà bác. Mọi lời tư vấn đều chỉ có giá trị tham khảo. Quyết định là ở bác. Để biết được có nên theo hay không nên theo thì bác phải có hiểu biết về thuốc, về bệnh... mà ra quyết định.
Sau 1 thời gian nuôi gà và thử theo 2 cách là dùng đúng liều và dùng gấp đôi liều trên bao bì.thì em rút ra được kinh nghiệm bản thân thế này.
nếu dùng gấp đôi liều trên bao bì thì khỏi bệnh nhanh nhưng khi tái bệnh thì thuốc sẽ bị nhờn.giống người cũng thế.mình mà bị cảm cúm.uống kháng sinh mạnh vào khỏi ngay.nhưng sau bị cúm lại vẫn thuốc đấy vẫn liều đấy mà ko khỏi nhanh như lần đầu->nhờn thuốc.
Nếu dùng liều trên bao bì thời gian sẽ lâu hơn nhưng sẽ bền gà hơn.tái phát cũng dễ sử lý.
Trả lời thắc mắc của bác chủ topic thì theo ý kiến cá nhân của em và bi h em vẫn làm thế là
1. Đối với bệnh mới phát thì cứ dùng theo bao bì chỉ định nhưng kéo dài ngày dùng.ví dụ thuốc ghi dùng trong 3 ngày thì mình cho uống lên 5 ngày.chia đều trong ngày.nếu bác cho ăn 2 lần trong ngày thì chia làm 2.nếu ăn 3 lần thì chia làm 3.theo em chia càng nhiều càng tốt vì nhiều thuốc rất đắng.chia loãng ra dễ ăn hơn.
2 . Đối với bệnh đã nặng thì nên dùng liều gấp đôi.đến bao h thấy bệnh giảm nhẹ rồi giảm liều xuống như bình thường.nên tách riêng những con bị nặng ra.
Biểu hiện bệnh nặng hay nhẹ bác tìm trên diễn đàn nhé.em pha thuốc toàn pha vào nước.thức ăn nó bới rồi rơi vãi lung tung.pha vào nước khát kiểu gì cũng phải uống.

Dùng kháng sinh nguyên tắc của nó là đầu tiên ít sau tăng dần đến liều tối đa rồi lại giảm dần rồi ngưng. Mục đích là giai đoạn đầu cho cơ thể vật nuôi thích nghi với kháng sinh đã, sau đó tăng liều để diệt hết vi khuẩn, bệnh gần khỏi giảm liều rồi ngưng để cơ thể vật nuôi tự tạo kháng thể tự nhiên diệt nốt vi khuẩn còn lại. Tránh tình trạng giữ nguyên liều từ đầu đến cuối hoặc ngắt kháng sinh đột ngột.

Quyết định liều ban đầu bao nhiêu không phải là do bệnh nặng hay nhẹ. Bệnh nặng mà bác cho sơi liều cao ngay có thể làm vật nuôi chết luôn vì thể trạng nó yếu+kháng sinh hại sức khỏe làm nó không ăn uống được mà chết. Thậm chí nó đã yếu rồi thì bác phải dùng liều ban đầu nhỏ hơn khuyến cáo của nhà sản xuất, khi nó chuyển bệnh được tý thì hẵng tăng liều lên tối đa có thể gấp vài lần khuyến cáo cũng được miễn là cơ thể vật nuôi chịu được, khi ổn thì giảm liều rồi ngưng chứ đừng ngắt đột ngột.
Bệnh nhẹ thì bác cho nó sơi liều cao ngay là em thấy hay nhất nếu mình chuẩn đúng bệnh vì đánh nhanh thắng nhanh, rút ngăn thời gian dùng thuốc. Kháng sinh nó làm giảm sức lớn của vật nuôi. Nhưng nếu chuẩn bệnh mà sai, không dùng đúng kháng sinh thì lại làm cho vật nuôi yếu đi. Thế nên an toàn cứ nên theo liều chỉ dẫn của nhà sản xuất. Có dấu hiệu chuyển bệnh thì tăng lên gần khỏi thì giảm rồi ngưng.

Em nghe giáo sư tiến sỹ nông nghiệp chém gió rất nhiều nhưng mấy cái việc quan trọng thế này chẳng mấy người khuyến cáo cả.

Sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy người mà bác. Mọi lời tư vấn đều chỉ có giá trị tham khảo. Quyết định là ở bác. Để biết được có nên theo hay không nên theo thì bác phải có hiểu biết về thuốc, về bệnh... mà ra quyết định.

Dùng kháng sinh nguyên tắc của nó là đầu tiên ít sau tăng dần đến liều tối đa rồi lại giảm dần rồi ngưng. Mục đích là giai đoạn đầu cho cơ thể vật nuôi thích nghi với kháng sinh đã, sau đó tăng liều để diệt hết vi khuẩn, bệnh gần khỏi giảm liều rồi ngưng để cơ thể vật nuôi tự tạo kháng thể tự nhiên diệt nốt vi khuẩn còn lại. Tránh tình trạng giữ nguyên liều từ đầu đến cuối hoặc ngắt kháng sinh đột ngột.

Quyết định liều ban đầu bao nhiêu không phải là do bệnh nặng hay nhẹ. Bệnh nặng mà bác cho sơi liều cao ngay có thể làm vật nuôi chết luôn vì thể trạng nó yếu+kháng sinh hại sức khỏe làm nó không ăn uống được mà chết. Thậm chí nó đã yếu rồi thì bác phải dùng liều ban đầu nhỏ hơn khuyến cáo của nhà sản xuất, khi nó chuyển bệnh được tý thì hẵng tăng liều lên tối đa có thể gấp vài lần khuyến cáo cũng được miễn là cơ thể vật nuôi chịu được, khi ổn thì giảm liều rồi ngưng chứ đừng ngắt đột ngột.
Bệnh nhẹ thì bác cho nó sơi liều cao ngay là em thấy hay nhất nếu mình chuẩn đúng bệnh vì đánh nhanh thắng nhanh, rút ngăn thời gian dùng thuốc. Kháng sinh nó làm giảm sức lớn của vật nuôi. Nhưng nếu chuẩn bệnh mà sai, không dùng đúng kháng sinh thì lại làm cho vật nuôi yếu đi. Thế nên an toàn cứ nên theo liều chỉ dẫn của nhà sản xuất. Có dấu hiệu chuyển bệnh thì tăng lên gần khỏi thì giảm rồi ngưng.

Em nghe giáo sư tiến sỹ nông nghiệp chém gió rất nhiều nhưng mấy cái việc quan trọng thế này chẳng mấy người khuyến cáo cả.

Hay Này :).
Em thấy bác nhiệt tình thật đó. Những kinh nghiệm thế này thì cần chia sẽ cho những người chưa nắm vững kiến thức, có tính chất tham khảo rất cao.

Back