hướng dẫn tôi cách up hình lên diễn đàn

• Thread starter bibi.phuong
  • Ngày gửi
B

bibi.phuong

Guest
tôi muốn show những bức hình chuph về lan trong vườn nhà để mọi người cùng thưởng thức. hiện các ảnh đã lưu trong file máy tính, vậy muốn đưa vào minh họa cho các bài viết của mình trong diễn đàn tôi phải làm những thao tác gì nữa. Mong anh em chỉ giùm

Mình cũng k biết cách up hình nữa.Nếu đã biết mong chỉ dùm nhé

Trước hết bạn phãi thu nhỏ dung lượng ảnh cho phù hợp với quy đinh của trang web bạn muốn up hình,mình thường làm theo cách này vì mình chưa rành photoshop:
1 Nhấp chuột trái vào hình muốn upload rồi làm cho lớn đầy màn hình

2 nhấp chuột phải lên hình sẽ hiên lên bãng edit mỉnh sẽ dí chuột vào chử openwith rồi nhấp vào chử paint ở bãng hiện ra sau đó

3 từ bãng paint mình dí chuột vào chử image hiện ra bãng mới nhấp vào chử stretch/skew bạn nhấp vào chử này

sẽ hiện ra bãng kế tiếp,tỉ lệ ảnh cần giãm,thường mình chọn 50% giãm 3 lần như thế mới đủ cho trang web

4 tới đây là mình sẽ nhấp vô chử x để lưu lại kết quả trong my document
bây giờ thì bạn phãi dăng ký trang web photobucket.com để nạp hình vào đó,sau khi bạn đăng kí vào đó là thành viên (member) rồi thì họ mới cho mình upload hình vào trang web của họ rồi từ đó mình mới up vào trang web mình mong muốn

--------

Trước hết bạn phãi thu nhỏ dung lượng ảnh cho phù hợp với quy đinh của trang web bạn muốn up hình,mình thường làm theo cách này vì mình chưa rành photoshop:
1 Nhấp chuột trái vào hình muốn upload rồi làm cho lớn đầy màn hình

2 nhấp chuột phải lên hình sẽ hiên lên bãng edit mỉnh sẽ dí chuột vào chử openwith rồi nhấp vào chử paint ở bãng hiện ra sau đó

3 từ bãng paint mình dí chuột vào chử image hiện ra bãng mới nhấp vào chử stretch/skew bạn nhấp vào chử này

sẽ hiện ra bãng kế tiếp,tỉ lệ ảnh cần giãm,thường mình chọn 50% giãm 3 lần như thế mới đủ cho trang web

4 tới đây là mình sẽ nhấp vô chử x để lưu lại kết quả trong my document
bây giờ thì bạn phãi dăng ký trang web photobucket.com để nạp hình vào đó,sau khi bạn đăng kí vào đó là thành viên (member) rồi thì họ mới cho mình upload hình vào trang web của họ rồi từ đó mình mới up vào trang web mình mong muốn

--------

Sau khi đăng kí signup vào trang web photbucket.com rồi thì bạn nhấp chuột trái vào chừ Uploadnow màu xanh lá cây đợi một chút nó sẽ có hàng chử "select your photos and videos" bạn nhấp chuột trái vào đó sẽ hiện ra tất cã các hình bạn đã cất trong documents chọn rồi nhấp chuột trái rồi nhân nút enter tren bàn phím là ãnh sẽ được upload lên photobucket.com(my album)bên dưới mỗi tấm hình của bạn sẽ có 4 dòng chữ ngang bạn hãy chọn và nhấp chuột trái vào dòng [IMG....IMG] rồi trỡ về trang web bạn muốn dán hình vào bạn nhấp tiếp chuột phải ỡ nơi bạn muốn dán hình ghi thêm chú thích vào rồi nhấp chuột trái vào chổ gữi bài trã lời là hình sẽ dán vào đúng vị trí bạn muốn.chúc bạn luôn vui vẽ và từ mai sẽ upload được hình lan của bạn cho anh em xem cho vui mình học cái này ở trang hoalancaycanh.com anh congphuonghd chỉ dẫn rất cặn kẽ tân tình lắm chứ từ trước dây mình cứ giao cho thằng con trai làm hết giờ nó có gia đình rồi ở chổ khác xa lắm lâu lâu mới về mình ngồi ở nhà hút gió hết kêu"đói thì đầu gối phãi bò" chứ.Còn nữa mình cũng không rành photoshop nên làm như vậy lâu lắm nếu bạn rành photoshop thì làm nhanh hơn nhiều vả lại không phãi chỉ có trang photobucket.com mới cho mình upload hình lên mà còn rất nhiều trang web khác cũng có nữa nhu up nhanh.com...nhưng vì mình dốt đặc về vi tính và Anh ngữ nên tức quá phãi chạy ra nhà sách củ tìm mua cho được bộ tự điễn Anh-Việt_Việt-Anh để trên bàn,gặp từ nào khó thì mò tự điển,có sao đâu bể học mà mò hoài không hết đâu "ai cười thì hỡ mười cái răng" đó,hết vụ up hình này mình phãi tìm sách nào dạy photoshop hoc nữa mới được nhưng nghe nhiều người nói rất khó mình lại càng khoái mê luôn,chúc bạn thành công và vui vẽ hoài nhé

Last edited by a moderator:
Dùng phầm mềm resize cho nhanh, hoặc dùng photobucket và 1 số host ảnh có chức năng resize trên wed, như vậy sẽ dễ dàng hơn dùng Paint hoặc MS photoview.

Vậy cách đăng hình từ dt thì sao Minh ko úp dc hình Bạn nào giúp với

Back