Khởi đầu với 10h Mỹ, trồng từ hạt

• Thread starter viettranx
  • Ngày gửi
Chào mọi người, dạo gần đây mình tập làm vườn trồng vì do chỗ làm mới có trục nhà Đông Tây, nắng từ 10h tới 3h chiều. Chủ yếu mình lập topic này để mọi ng thích 10h có thể vào chia sẻ giải pháp cũng như các giống cây và màu hoa đẹp :)

Mình chọn 10h Mỹ để khởi đầu vì nó dễ và cho hoa tốt, mình trồng từ hạt chứ ko mua cây, vì hồi trước mua 1 chậu về treo đúng 1 tuần là tàn lụi hoặc không ra hoa nữa. Mua hạt của TQ (vì tiếc tiền) thì gieo ko lên hạt nào _ _", chắc do mình xui. Sau 1 tuần lên mạng coi lại thông tin thì thấy hoa 10h Mỹ đẹp hơn nên mua lại hạt của Park Seed, sau 3 ngày gieo thì nó nảy mầm gần như ko thiếu hạt nào :)

Sẵn tiện cho mình hỏi (dù bị lạc đề) đó là nhà mình có hàng rào lưới 40 ko biết trồng mấy cây leo như khổ qua có sao ko nhỉ, vì thấy nắng quá, mấy cây tóc tiên mọc dại bên đường leo qua cũng héo queo luôn _ _".
PS: mình ở TPHCM

Chào viettranx.
Mình ở HN, cũng rất thích hoa mười giờ. Mình thì sưu tẩm đủ loại, màu sắc càng nhiều càng tốt kể cả hoa sam.
Mình cũng đã thử thu hạt nhưng cành kép ko cho hạt thì phải.
Tặng bạn cái ảnh vừa làm trưa nay ^^~ trong này có nhiều loại của mình và 1 vài pic sưu tầm

Chào viettranx.
Mình ở HN, cũng rất thích hoa mười giờ. Mình thì sưu tẩm đủ loại, màu sắc càng nhiều càng tốt kể cả hoa sam.
Mình cũng đã thử thu hạt nhưng cành kép ko cho hạt thì phải.
Tặng bạn cái ảnh vừa làm trưa nay ^^~ trong này có nhiều loại của mình và 1 vài pic sưu tầm

Bây giờ mình mới biết là hoa 10h có nhiều màu như thế, hoa kép hình như vẫn cho hạt đó bạn, nhưng theo mình thấy rất ít người trồng 10h từ hạt vì tốn thời gian và chưa chắc tốt như cây mẹ. Mình gieo hạt vì muốn gắn bó với cây từ lúc nó bé tí như trong hình :).

Hôm nọ mình có thấy 1 cây sam bên đường và ngắt 1 cành về trồng,vẫn chưa biết hoa màu gì ^^.

--------

hìn như hơi ẩm quá !

Hình mình chụp lúc vừa phun sương cho mấy pé ^^

Last edited by a moderator:
Mình phun nước hơi quá tay nên nó qua độ ẩm bão hoà. Rất thích bài viết của bạn về cách lai tạo giống hoa, rất chi tiết và đầy đủ. Mình muốn bổ sung cho bài viết của bạn 1 chút thôi đó là ở các hạt hoa rất nhỏ như Dạ Yên Thảo, 10h thì cây con rất yếu, dễ bị ngã giai đoạn ươm mầm nếu để nơi có gió (trừ những ai có giá thể nắp đậy). Vì thế mình nghĩ là nên ươm trong cái ly trà sữa như của bạn, đậy nắp là an toàn cho cây, lại có thể nhận đc ánh sáng tốt khi để ngoài trời :)

Nếu hạt tốt có thể nảy mầm trong 5 ngày. Mình có 1 cách khác để hạt nảy mầm nhanh hơn đó là để 1 bóng đèn dây tóc vàng thắp liên tục trong 2 ngày, đảm bảo hạt nảy mầm luôn. Bức xạ nhiệt 70 độ sẽ giúp hạt phá vỡ trạng thái miên trạng nhanh hơn, vì hạt ko ngâm nước ấm được :) - Đây là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, tại mình thử nghiệm nhìu lần nên rút ra kết luận trên

Last edited by a moderator:
Mình phun nước hơi quá tay nên nó qua độ ẩm bão hoà. Rất thích bài viết của bạn về cách lai tạo giống hoa, rất chi tiết và đầy đủ. Mình muốn bổ sung cho bài viết của bạn 1 chút thôi đó là ở các hạt hoa rất nhỏ như Dạ Yên Thảo, 10h thì cây con rất yếu, dễ bị ngã giai đoạn ươm mầm nếu để nơi có gió (trừ những ai có giá thể nắp đậy). Vì thế mình nghĩ là nên ươm trong cái ly trà sữa như của bạn, đậy nắp là an toàn cho cây, lại có thể nhận đc ánh sáng tốt khi để ngoài trời :)

Nếu hạt tốt có thể nảy mầm trong 5 ngày. Mình có 1 cách khác để hạt nảy mầm nhanh hơn đó là để 1 bóng đèn dây tóc vàng thắp liên tục trong 2 ngày, đảm bảo hạt nảy mầm luôn. Bức xạ nhiệt 70 độ sẽ giúp hạt phá vỡ trạng thái miên trạng nhanh hơn, vì hạt ko ngâm nước ấm được :) - Đây là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, tại mình thử nghiệm nhìu lần nên rút ra kết luận trên
Cám ơn đóng góp của bạn nhé. Mình sẽ hoàn thiện hơn.

Chào mọi người, dạo gần đây mình tập làm vườn trồng vì do chỗ làm mới có trục nhà Đông Tây, nắng từ 10h tới 3h chiều. Chủ yếu mình lập topic này để mọi ng thích 10h có thể vào chia sẻ giải pháp cũng như các giống cây và màu hoa đẹp :)

Mình chọn 10h Mỹ để khởi đầu vì nó dễ và cho hoa tốt, mình trồng từ hạt chứ ko mua cây, vì hồi trước mua 1 chậu về treo đúng 1 tuần là tàn lụi hoặc không ra hoa nữa. Mua hạt của TQ (vì tiếc tiền) thì gieo ko lên hạt nào _ _", chắc do mình xui. Sau 1 tuần lên mạng coi lại thông tin thì thấy hoa 10h Mỹ đẹp hơn nên mua lại hạt của Park Seed, sau 3 ngày gieo thì nó nảy mầm gần như ko thiếu hạt nào :)

Giá thể ươm hạt của bạn hơi bị dư nước rồi, rất dễ gây thối cả mầm con.

Giá thể ươm hạt của bạn hơi bị dư nước rồi, rất dễ gây thối cả mầm con.

Đúng là 3 cái nắp chai bị dư nước và không có lỗ thoát nước, úng chết 3 cây con. Mấy cây trong chậu nhỏ ko sao và phát triển rất tốt :), mới đầu không biết là khi cây đã lên mầm thì ít nước lại nên cây bị thối phần gốc và đổ ngã, đứt liền ra chết cây :).

Một phần do không biết là thời gian đầu cây cần phát triển rễ, mình nén đất chặt quá (vì ban đầu tham đất), lúc sau mới biết và thay lại đất :)

hoa 10 h trồng cực dễ nhưng luôn để độ ẩm cao k là hi sinh hết k còn mống nào lun >"<

Lâu lâu rồi thế tình hình hoa mười giờ của bác sao rồi viettranx?
em nghĩ cây của bác thiếu nắng,nên để dưới nắng sáng hoặc sáng 80%

Bây giờ mình mới biết là hoa 10h có nhiều màu như thế, hoa kép hình như vẫn cho hạt đó bạn, nhưng theo mình thấy rất ít người trồng 10h từ hạt vì tốn thời gian và chưa chắc tốt như cây mẹ. Mình gieo hạt vì muốn gắn bó với cây từ lúc nó bé tí như trong hình :).

Hôm nọ mình có thấy 1 cây sam bên đường và ngắt 1 cành về trồng,vẫn chưa biết hoa màu gì ^^.

--------

Hình mình chụp lúc vừa phun sương cho mấy pé ^^
Hoa sam có loại trắng có loại tím tím

Lâu lâu rồi thế tình hình hoa mười giờ của bác sao rồi viettranx?
em nghĩ cây của bác thiếu nắng,nên để dưới nắng sáng hoặc sáng 80%

Đợt đầu thất bại rồi bạn ^^, tại gieo chung xong mình tách cây quá sớm làm chết gần hết. Hôm nọ làm cái khay trồng cây chế từ khay rau rồi mua hạt trồng lại, chúng cũng vừa lên mầm thôi :)

Đúng như bạn nói là cây bị thiếu ánh sáng cũng không phát triển tốt, mình có mua 1 cái vải lưới về để giúp cây phơi nắng với cường độ ánh sáng thấp thì mấy cây DYT phát triển rất tốt. Đám 10h thì chắc phải lại đợi thêm 1 thời gian vì non tay. Gieo chết chục cây nhưng học thêm được rất nhiều điều, cám ơn mọi người :)

Đừng để full nắng khi chưa ra lá 3-4 nhé. Cây rất dễ bị luộc chín đó :p

Có vẻ khá hơn rồi nhỉ ^^~
tầm này có thể để full nắng sáng rồi. Trong đó nóng nên cho em ý tắm nắng đến 12h trưa rồi lại cho vào chỗ mát. Tưới nước vào chiều tối.
Ngoài Bắc khí hậu mát rồi trời nắng cũng dịu nên mình để full nắng luôn :).
Hôm qua bông mix đầu tiên nở nhìn nhọ lắm.
x

ra bông 4 cánh màu số 1 còn 1 cánh màu số 2 >.<"

Sau 1 thời gian dài trồng hoa muời giờ mình đã có chút kinh nghiệm như sau.
Đất trồng: Đất pha cát + tro bếp + NPK
Chất trồng này phải nói là cực tốt cho hoa mười giờ. mình ươm 1 mười giờ trắng kép. Cây cứ chết dần chết mòn mà không thấy phát triển. Sau khi chuyển sang trồng trên đất trên thì lớn lên trong thấy, cây cứng cáp to đều và rất khỏe mạnh. Sau 1 tuần cây lớn gấp 2 lần. hoa ra rất nhiều, nhánh phát triển dày đẹp.
Ánh sáng. Khi mới cắt cành ươm nên để 1-2 ngày chỗ mát bán sáng.
Sau đó cứ phun nắng chơi thôi.

Back