Khởi nghiệp làm nông dân

• Thread starter tanphubinh
  • Ngày gửi
Dear All,

Trước đây, mình có kinh doanh về lĩnh vực tranh/ảnh ở SG. Công việc cũng khá tốt. Tuy nhiên vì 1 vài lý do mình ko tiếp tục công việc và muốn về quê Đồng Nai_Định Quán để ở và tập làm nông dân. (Một người thân của mình có nói " Chỉ khi thất bại mới về quê làm vườn".. Mình thì ko nghĩ như vậy nhưng vẫn chưa chứng minh được ngược lại)

Mình có 1 mảnh vườn nhỏ khoảng gần 7000m2, vườn có 1 cái ao rộng khoảng 400m2. Vùng đất này khá nhiều đá nên việc chọn cây trồng phù hợp và có thu nhập thì khá khó với mình.
Loay hoay với suy nghĩ trồng cây gì, nuôi con gì đã gần 3, 4 tháng nay vẫn chưa có lời đáp. Hơn nữa việc làm nông không đơn giản như mình nghĩ.. vì ngoài kiến thức về trồng trọt, chăn nuôi thì cần phải có sức khỏe và siêng năng.. hình như tất cả cái này mình thiếu.
Mình thấy khá thú vị với mô hình nuôi thỏ, gà thả vườn(hoặc nuôi gà ác). Tuy nhiên kiến thức về chăn nuôi với mình nhu con số 0.
Hy vọng qua topic này mình có thể làm quen/hợp tác với anh/em nào có công sức/tiền bạc để cùng hợp tác hoặc có thể sang nhượng lại 1 phần diện tích đất để các anh/em có thể mở 1 trang trại riêng.

Thân ái
Tanphubinh

Hi!

Dạ!Em được 28 rồi anh.Có lẽ anh hiểu sai ý em nên mới nói thế:unsure:Nếu a đả từng trồng trọt chăn nuôi a sẽ thấy thêm nhiều yếu tố phát sinh cực kỳ phức tạp đấy ạ.Em không cần phải phân tích cả thiên thời,địa lợi,nhân hòa ra đây vì đa số mọi người đều rõ cả....nhưng nếu chỉ xét một yếu tố tưởng chừng như không quan trọng và không ai ngờ tới như là số lượng thanh niên thất nghiệp,liêu lõng trong phạm vi anh sinh sống thì có thể dẩn đến hậu quả về tinh thần nghiêm trọng vì a phải mất hơn cả tháng ròng không ngủ để bảo vệ đàn gà gần đến thời kỳ xuất chuồng khỏi bon trộm hoặc tệ hại hơn có thể bị người khác ganh ghét rồi ném thức ăn có tẩm thuốc làm tiêu tan cả kỳ vọng sổ sách của a đấy chứ :ph34r:
Có thể a cho rằng e lo xa quá mức,nhưng đi sâu vào thực tế cho em những bài học đơn giản như thế :8^:

Back