Khởi nghiệp từ chăn nuôi bò.

• Thread starter hoangdungak
  • Ngày gửi
E chào mọi người.
E mới tham gia vào diễn đàn,rất mong được mọi người giúp đỡ.
Nhà e thì ở gia lai,nhưng lại ko thể trồng cây c.nghiệp vì vùng bắc gia lai ko có đất đỏ.e đang muốn chăn nuôi bò mà vẫn thấy lo lắng.
Hiện tại g.đình đang có 4con bò cái sinh sản (bò lai),và 4con be tầm 9tháng tuổi.đất đai thì có 1ha đất trông hoa màu và 4 ha đất rừng.
E dự phát triên thêm bò sinh sản,trồng thêm cỏ nữa.
Nhưng ko biết có khả thi ko,các bác ai có kinh nghiệm về vấn đề này có thể tư vấn giúp e với.
Thanks.!

Bác trồng thử nghiệm các loại cỏ xem loại nào phù hơpj nhất rồi tiến hành mơr rộng quy mô. Bây h nuôi bò là ok rồi

Qua tuyet, 1ha trong co voi ,3ha co tự nhiên thì tha rong bo. Bạn có thể nuôi được 20 con với diện tích này

chỗ nào khó tưới, khô thì cứ quất Ghine, dùng thả bò
chỗ nào đẹp đẹp, dễ tưới thì VA06, Dùng để cắt mang về chuồng
Ngon ^_^

o nhà có 2 mảnh đất cách nhau khoảng 200m,1mảnh 500m2 1 mảnh 400m2,nhưng mùa mưa thì 1/2 bị rỉ nước.miếng nào cũng vậy cả.bị rỉ nước như vậy ko biết trồng cỏ đc ko nữa.
có bác nào ở khu vực mangdzang hay kbang,an khê làm trang trại ko,e gé qua e tham khảo với.

rỉ nước thì trồng cỏ Paspalum hạt giống hơi mắc (1 triêu/kg)
Còn ngon bổ rẻ thì cỏ Lông Para, cỏ mồm. Cứ kiếm ở ruộng ngâp nước thế nào cũng có

Mùa nước thì bác trồng gì ở đó.
Chắc chỗ bác cũng giống đất nhà e rồi, 1 vụ thì trồng lúa còn lại thì trồng cỏ nuôi Bò & Dê

Vụ cỏ em thấy bác boi nói khá chuẩn đó, ngoài ra bạn có thể trồng bắp lấy cây cho bò ăn những lúc bò cho con bú. trồng rau khoai lang dể bổ xung vi chất rất tốt.
nói chung là nếu có vốn đầu tư trên cơ sở đất đã có mình nghĩ bạn sẽ thành công sớm. chịu khó giao lưu học hỏi mình nghĩ kiến thức sẽ được thu lượn dần qua thời gian.
bò nên bắt đầu từ cốt bò lai sind là tốt nhất sau đó tham khảo thêm các giống bò khác phù hợp với địa phương rồi mua tinh nhân tạo phối cho bò mẹ lai sind

Vụ cỏ em thấy bác boi nói khá chuẩn đó, ngoài ra bạn có thể trồng bắp lấy cây cho bò ăn những lúc bò cho con bú. trồng rau khoai lang dể bổ xung vi chất rất tốt.
nói chung là nếu có vốn đầu tư trên cơ sở đất đã có mình nghĩ bạn sẽ thành công sớm. chịu khó giao lưu học hỏi mình nghĩ kiến thức sẽ được thu lượn dần qua thời gian.
bò nên bắt đầu từ cốt bò lai sind là tốt nhất sau đó tham khảo thêm các giống bò khác phù hợp với địa phương rồi mua tinh nhân tạo phối cho bò mẹ lai sind
Vâng,e cam ơn mọi người đã quan tâm.
E năm nay chưa đủ 24t nữa.hồi giờ chỉ đi học thôi.bò ở nhà thì b.mẹ chăn hết.
Giờ thất nghiệp nên muốn về nhà nuôi bò.
Ai có cái trại bò nào nuôi khoang 20 con bò có thể post hinh cái chuồng cho e tham khao với đc ko.
E đang ngĩ ko biết làm chuồng trại sao cho hợp lý mà chi phí cũng vừa phải.
Rất mong được mọi người giúp đỡ.

Back