Khởi nghiệp

• Thread starter nguoiyenbai
  • Ngày gửi
em đang la sinh viên năm 3 nghành IT nhưng ước mơ và cũng là hướng đi cho mình sau này là Nông Dân @.Em yêu thích và rất đam mê, vẫn biết rằng có rất nhiều khó khăn, thất bại và những sự cản trở nhưng em vẫn sẽ quyết tâm thực hiện ước mơ của mình. Em quê ngoài bắc,sau khi ra trường em dự định sẽ về mở 1 trang trại nho nhỏ (diện tích khoảng 60 - 100 m2 thôi). em đã xác định là mình sẽ làm từ đâu, làm cái gì và làm như thế nào, nhưng sách vở thì ko thể bằng kinh nghiệm thực tế, nên em rất mong các anh, các bác có thể cho em lời khuyên về chuyện này đc ko ah. Thường thì khi thực hiện sẽ xảy ra những vấn đề gì, mình nên tham khảo giá cả ở đâu (trên web hay tại cơ quan nào), khi gặp những trường hợp khó khăn thì mình nên xin tư vấn ở đâu, nếu kinh doanh mô hình nhỏ thì mình nên có vốn dự trù khoảng bao nhiêu % so với vốn đầu tư để đề phòng những rủi ro hay giá cả tăng cao hơn so với ban đầu, 1 số loại con vật nuôi mà có đầu ra ổn định là gì không ạ.

em rất mong các anh cũng như các bác có thể cho em lời khuyên hay ý kiến cũng đc.
cảm ơn mọi người rất nhiều, chúc mọi người thành công.

Chào Dinh Hieu, mình cũng mới dự định thôi nếu làm chắc cũng sang hè 2012 mới thực hiện. Mình cũng như bạn vậy, gặp phải rất nhiều sự phản đối của những người xung quanh, nhưng mình vẫn sẽ quyết tâm.

Chúng ta cùng phát triển nhé, mong nhận đc nhiều hơn nữa sự góp ý của bạn, chúc bạn thành công.
Bây giờ mình mới nhận thấy không chỉ có mình muốn tạo bước ngoặt mà còn có rất nhiều rất nhiều những người như các bạn nữa, đây là bài đầu tiên tôi gửi trên diễn đàn tuy đã được biết diễn đàn từ rất lâu chính vì tôi đọc đc topic này. tôi cũng gần giống bạn đấy ấp ủ từ khi còn sinh viên hiện giờ đã ra trường chuẩn bị đi làm nhưng vẫn muốn làm một " cái gì đó " như ý thích và đam mê của mình cảm ơn các bác trong diễn đàn đã cho những lời khuyên rất chân tình !

Bây giờ mình mới nhận thấy không chỉ có mình muốn tạo bước ngoặt mà còn có rất nhiều rất nhiều những người như các bạn nữa, đây là bài đầu tiên tôi gửi trên diễn đàn tuy đã được biết diễn đàn từ rất lâu chính vì tôi đọc đc topic này. tôi cũng gần giống bạn đấy ấp ủ từ khi còn sinh viên hiện giờ đã ra trường chuẩn bị đi làm nhưng vẫn muốn làm một " cái gì đó " như ý thích và đam mê của mình cảm ơn các bác trong diễn đàn đã cho những lời khuyên rất chân tình !

Cảm ơn quantumit đã tham gia, mong rằng trong thời gian tới bạn sẽ thành công và tiếp tục đóng góp cho diễn đàn.

^^!

Cảm ơn quantumit đã tham gia, mong rằng trong thời gian tới bạn sẽ thành công và tiếp tục đóng góp cho diễn đàn.

^^!
Mình cũng đang tìm người cùng đam mê để cùng nhau thực hiện nhưng có vẻ hơi khó. Chúc bạn thành cồng với ý tưởng đó của mình

Mình cũng đang tìm người cùng đam mê để cùng nhau thực hiện nhưng có vẻ hơi khó. Chúc bạn thành cồng với ý tưởng đó của mình

Bạn hãy cố gắng và chuẩn bị thật ký nhé, chuẩn bị về kế hoạch là rất quan trọng đấy. Con việc tìm người hợp tác thì mình nghĩ bạn nên từ từ...

Chúc bạn thành công!

Chào Dinh Hieu, mình cũng mới dự định thôi nếu làm chắc cũng sang hè 2012 mới thực hiện. Mình cũng như bạn vậy, gặp phải rất nhiều sự phản đối của những người xung quanh, nhưng mình vẫn sẽ quyết tâm.

Chúng ta cùng phát triển nhé, mong nhận đc nhiều hơn nữa sự góp ý của bạn, chúc bạn thành công.

Chào tất cả mọi người. mình cũng có hoàn cảnh tương tự nhự DInh Hieu và Nguoiyenbai va nếu không có ji thay đổi thi tết này mình cũng sẽ nghỉ việc dể đi theo niềm đam mê của mình. Gia đình mình cũng phản đối và mình cũng gặp rất nhiều khó khăn vì là dân ngoại đạo( Mình là dân cơ khí- tự động hóa). Hi vọng được mọi người giúp đỡ. Thanks

Chào tất cả mọi người. mình cũng có hoàn cảnh tương tự nhự DInh Hieu và Nguoiyenbai va nếu không có ji thay đổi thi tết này mình cũng sẽ nghỉ việc dể đi theo niềm đam mê của mình. Gia đình mình cũng phản đối và mình cũng gặp rất nhiều khó khăn vì là dân ngoại đạo( Mình là dân cơ khí- tự động hóa). Hi vọng được mọi người giúp đỡ. Thanks

Chào bạn huebkhcm, ít nhất thì bạn cũng ra trường còn có bằng cấp rồi ko lo. Còn mình thì đang học nhưng nghĩ sau này ra ko làm về IT vừa tốn thời gian vừa tốn tiền (mất thêm 2 năm + học phí), nên mới đang phân vân. Gia đình thì muốn học tiếp nhưng càng nghĩ càng thấy chán học...ko biết sao nữa đây. Mà 2 năm nữa thực hiện ước mơ thì cũng có cái dở, cái hay.

Ước gì ba mẹ có thể hiểu mình! Dù chỉ 1 lần.

Chuc ban thanh cong nha :lol:

--------

Chào bạn huebkhcm, ít nhất thì bạn cũng ra trường còn có bằng cấp rồi ko lo. Còn mình thì đang học nhưng nghĩ sau này ra ko làm về IT vừa tốn thời gian vừa tốn tiền (mất thêm 2 năm + học phí), nên mới đang phân vân. Gia đình thì muốn học tiếp nhưng càng nghĩ càng thấy chán học...ko biết sao nữa đây. Mà 2 năm nữa thực hiện ước mơ thì cũng có cái dở, cái hay.

Ước gì ba mẹ có thể hiểu mình! Dù chỉ 1 lần.

Mình thì khác mình dc GD ủng hộ mình xuất thân là dân Kinh Doanh thì mình sẽ ứng dụng vào bạn học IT thì ứng dụng It càng tốt chứ sao mình có cả một vi mô có thể làm VAC nếu thực hiện nhưng cái mình đang thiếu là Vốn bạn ah cái này mới là cái khó nhất biết rằng phải có thất bại nên mình hơi sợ
cố lên nha !

Last edited by a moderator:
Mình cũng như chủ topic,đang loay hoay không biết nuôi con gì.Mình và gia đình bàn tính xây chuồng để nuôi gà,vì dù thị trường có biến động gì thì gà cũng là món ăn thực sự cần cho dân ta,ngon,không đắt như thịt bò,ngày tết cúng gà nữa chứ,mình và gia đình kiên định như vậy.Ngoài ra mình cũng định nuôi chung gà cùng với thỏ,tính xây tường ngăn riêng để hai loài này cách nhau để không phiền nhiễu tới nhau.Thế có anh em an2o trong diễn đàn có tư liệu về việc nuôi 2 con này không? Cho mình xin với,mình cũng là một người rất đam mê chăn nuôi,trước đây có nuôi ba ba và rắn ri voi,nhưng vì không có kinh nghiệm và thường xuyên đi làm nên không có thời gian chăm sóc,thất bại cả rồi,xin anh em diễn đàn cho mình tư liệu về gà và thỏ nhé,thanks nhiều lắm

Mình cũng như chủ topic,đang loay hoay không biết nuôi con gì.Mình và gia đình bàn tính xây chuồng để nuôi gà,vì dù thị trường có biến động gì thì gà cũng là món ăn thực sự cần cho dân ta,ngon,không đắt như thịt bò,ngày tết cúng gà nữa chứ,mình và gia đình kiên định như vậy.Ngoài ra mình cũng định nuôi chung gà cùng với thỏ,tính xây tường ngăn riêng để hai loài này cách nhau để không phiền nhiễu tới nhau.Thế có anh em an2o trong diễn đàn có tư liệu về việc nuôi 2 con này không? Cho mình xin với,mình cũng là một người rất đam mê chăn nuôi,trước đây có nuôi ba ba và rắn ri voi,nhưng vì không có kinh nghiệm và thường xuyên đi làm nên không có thời gian chăm sóc,thất bại cả rồi,xin anh em diễn đàn cho mình tư liệu về gà và thỏ nhé,thanks nhiều lắm

Chào bạn huynhhuy21! Mình thấy ở trên diễn đàn có rất nhiều tài liệu về 2 loại này bạn đọc cả ngày ko hết đâu. Quan trọng là bạn nuôi con Gà gì? con thỏ gì? rồi bạn tìm hiểu kỹ hơn, hoặc lúc đó mọi người mới có thể giúp đc bạn.

Chúc bạn thành công!

Tôi có bằng kỹ sư IT, và hơn 5 năm kinh nghiệm viết Program,
trong đó một nửa thới gian là các áp dụng của Database, thế
mà chẳng thấy có thể áp dụng vào kinh doanh nông nghiệp làm
chi cả. Đương nhiên, mình có tay nghề, thì không ghi chép như
ngưòi thường, mà xài database để làm, nhưng so với ngưòi thường
thì chẳng hơn được họ. Nhất là ở ViệtNam, database lại phiền hà,
lỡ nhà nước kiểm tra, đánh thuế thì chỉ bị thêm thuế chứ không
thể giảm như bà con không xài database.
*
Lớ sau này tôi có về ViệtNam kinh doanh nông nghiệp, theo thói
quen xài computer, bắt người cùng làm cũng xái theo, thì ngưòi
ta có chịu không, hay là đòi trả thêm tiền công? Tất cả nhân viên
phải làm thêm việc Computer, mà năng suất không tăng, thì IT để
làm gì?
*
Tôi còn nhớ bác tôi mù chữ, ngồi chợ, ai mua chịu mấy đồng, ai
quỵt nợ mấy đồng, bà đều nói rành rẽ ngày nào, thời tiết ra sao,
ai nói câu gì. Thế mà kế toán hợp tác xã có cả chồng sổ sách,
mà ai hỏi gì cũng không biết, giở sổ cả ngày cũng tìm không ra.
Áy thế mà cửa hàng họp tác còn nhỏ hơn quán hàng của bác tôi,
nhân viên bán hàng cũng ít hơn.
*
IT chỉ có lợi khi nghiên cứu, hay kinh doanh phức tạp, chứ nông
nghiệp cỡ nhỏ, đầu óc bình thường làm được, cấn gí đến IT. Chỉ
có người hay quên như tôi, mới cần computer giữ các con số, chứ
mẹ tôi, chị tôi, em gái tôi, và vợ tôi thi chẳng bao giờ cần nhớ.
Các việc cứ tự nhiên ghi chép sẵn trong đầu, chẳng sai chệch.
Computer mò không ra, thì hỏi vợ sẽ biết.
*
Còn việc nuôi Thỏ, bạn mù mờ về nó mà dám nuôi nó, có phải muốn
thử thời vận không?
*

Đều là những tri thức, những thanh niên của thời đại muốn Khởi Ngiệp mà sợ thất bại như bác anhmytran nói thì biết đến bao giờ mới thành công.

Chúng ta không biết thì hỏi, thì học. Vừa hoc vừa làm, làm đến đâu tích lũy kinh nghiệm đến đó. Vấp ngã thì đứng dậy và nhớ tránh bị ngã lần 2, 3, 4...

Bạn cố gắng lên kế hoạch hoặc tìm hiểu thật kỹ về mọi mặt của con vật của các bạn định nuôi, rồi hãy bắt tay vào thực hiện. Khi thực hiện thì các bạn hãy dồn hết tâm sức của mình vào + thêm lòng đam mê mà không sợ kết quả thì mình tin tất cả các bạn sẽ có đc 1 kết quả, có thể chưa phải là tốt nhât.

Chúc mọi người thành công.

Anh nói cũng đúng nhưng theo em nghĩ nếu dễ như anh nói thì làm gì có người thất bại chứ trong khi người ta đầy kinh nghiệm dám nghĩ dám làm mới có thể biết được mình thiếu cí gi anh ah chứ anh chờ đầy đủ hết tất cả kỹ thuật rồi mới nuôi thì cái này quên cái kia thì cảm giác thất bại càng cao
đây là suy nghĩ của em có j ko đúng mong ACE góp ý nha :6^:

Vote cho Dinh Hieu!

Đều là những tri thức, những thanh niên của thời đại muốn Khởi Ngiệp mà sợ thất bại như bác anhmytran nói thì biết đến bao giờ mới thành công.

Chúng ta không biết thì hỏi, thì học. Vừa hoc vừa làm, làm đến đâu tích lũy kinh nghiệm đến đó. Vấp ngã thì đứng dậy và nhớ tránh bị ngã lần 2, 3, 4...

Bạn cố gắng lên kế hoạch hoặc tìm hiểu thật kỹ về mọi mặt của con vật của các bạn định nuôi, rồi hãy bắt tay vào thực hiện. Khi thực hiện thì các bạn hãy dồn hết tâm sức của mình vào + thêm lòng đam mê mà không sợ kết quả thì mình tin tất cả các bạn sẽ có đc 1 kết quả, có thể chưa phải là tốt nhât.

Chúc mọi người thành công.
Sau khi tìm hiểu xong, có thể mới biết con gì mình thích thì
không nên nuôi, mà cây gì mình thích thì không nên trồng.
*
Bạn đã biết chuyện này chưa?
Hay là thích gì thì cứ làm ngay, vừa làm vừa học, như Đại
tướng Võ Nguyên Giáp, sống chết với sự nghiệp?
*

Chúc cho tất cả mọi người thành công trước đã nha!
Mình cũng giống như ban nguoiyenbai nhưng lợi thế của mình là mình học nông học chính qui đoàng hoàng. Tuy nó không chuyên về một lĩnh vực nào trong nông nghiệp nhưng nó cũng đã tạo cho mình một nền tản để tiếp xúc với nông nghiệp. và mình cũng được cha mẹ ủng hộ.
Với lòng đam mê ngay khi ra trường mình đã thử sức, ban đầu với con rắn rivoi=>thất bại.hjhj sau đó chuyển sang nuôi vài chú ếch. Với một ít trải nghiệm ban đầu thì mình cũng muốn được chia sẽ với bạn như thế này.
Những ý kiến ủng hộ của gia đình luôn luôn quan trọng vì nó giúp bạn có thêm động lực, mọi người cứ bàn ra thì bạn dễ nản trí lắm khi gặp chút trở ngại. muốn thử sức với đối tượng nào thì nên thử trước với một số lượng vừa với sức mình vì khi có thất bại thì cũng không lâm vào nợ nần nhá hjhj. Phải thử rồi thì mới biết được khó khăn đó là gì. Đừng nghe ý kiến từ một phía. Đôi khi ý kiến đó là đúng nhưng để làm được như vậy thì là cả một vấn đề. (nói các bác đừng cười chứ khi bắt đầu nuôi mấy chú ếch thì cái vèo nuôi mà em phải chỉnh lại mấy lần mới giữ chân được mấy chú ếch đấy chứ.hjhj cháu cũng ở trong Nam như bác xuanvu nen mong bác đừng cười cháu nha. Cháu đang cố gắng khi ở độ tuồi nữa trăm như bác thì cũng dược danh hiệu nhà nông lão thành Hjhj. Bác xuanvu đừng giận cháu nha) vấn đề thì nói mãi chẳng hết.
Thôi chúc tất cả các bác thành công nha. Có gì sai thì các bác góp ý thêm nha.

Mọi người cho em hỏi, nếu em vạch ra 1 kế hoạch cụ thể, có tính toán (tất nhiên là trên lý thuyết) dựa vào tình hình và những gì em biết. Kế hoạch đó khá hoàn chỉnh nhưng sau khi ba mẹ đọc xong mà không đồng ý cho em thực hiện thì em có nên "ép" ba mẹ phải làm theo ko.

Số tiền bỏ ra để em có thể bắt đầu với 1 thử thách này khá lớn, khoảng 30tr như vậy liệu có mạo hiểm ko. Theo mọi người để khởi đầu thì nên bỏ ra bao nhiêu, với gia đình em thì 30tr ko phải là đơn giản nhưng có thể đc.

Mong mọi người cho ý kiến, nhất là các bác đã làm cha, làm mẹ, các bác sẽ nghĩ gì khi con trai 21 tuổi của mình đề xuất 1 ý kiến như vậy.

Cám ơn mọi người!

Ở Mỹ, muốn vay tiền ngân hàng, thì phải lên kế hoạch kinh doanh.
Đó là việc bạn đã làm.
Kế hoạch kinh doanh có lý, thì ngân hàng trực tiếp gặp mình để
hỏi thêm, thì bạn cũng đã làm rồi.
Khi kế hoạch được ngân hàng cử chuyên gia đến bỏ vốn gấp nhiều
lần so với kế hoạch ban đầu vì đã thấy được khi gặp mình nói
chuyện, hay chỉ cho mình vay như mình xin, thì trôi chảy.
Trường hợp của bạn thì không như thế.
*
Ngân hàng (bố mẹ bạn) không chấp nhận kế hoạch kinh doanh của
bạn có nhiều lý do. Có thể kế hoạch có sai sót, có thể chỉ là
mộng mơ mà không thực tế, vân vân nhiều lẽ, nhưng phần nhiều
chỉ là lo sợ không căn cứ. Tôi đã từng bị như vậy, và cuộc đời
kinh doanh của tôi bị tảng đá đè lên, không thể nảy mầm mọc lên.
*
Dú sao, kinh doanh nhiều khi phải đi từ nhỏ đến lớn, mặc dù có
lý, tìm đúng hướng. Trong nông nghiệp, phải có ruộng thí nghiệm
chuồng thí nghiệm, rồi sau đó mới trồng đại trà, chăn nuôi lớn.
Trong kinh doanh, xin làm giám đốc phải có kinh nghiệm từng làm
giám đốc kinh doanh cỡ có thể nhỏ hơn nhưng thành tích xuất sắc.
Đó là những điểu bạn chưa có. Vì vậy, bạn nên nén mình mà trau
giồi cho được những tiêu chuẩn đó đi.
*
Đành rằng ít vốn thì không nhiều lời, và thường có nghĩa là
thất bại (không đủ bù lỗ) nhưng nhìn về mặt kỹ thuật và mặt
quản lý có thể là thành công. Lúc đó, bạn có thể mạnh dạn bỏ
vốn lớn mà kinh doanh. Tôi không biết 30tr thì to chừng nào,
nên bạn tự nghĩ xem có nên mạo hiểm lúc bạn chưa sẵn sàng không?
*
Ở Mỹ, học sinh nghèo không có cha mẹ đỡ kinh tế, đại học năm
thứ nhất được nhà nước cho vay không lấy lãi 1 nghìn đô, năm
thứ 3 được cho vay 3-5 nghìn đô, năm thứ 4 được cho vay trên
5 nghìn đô (ngoài vài nghìn trợ cấp mỗi năm). Đó là vì người
ta nhìn năng lực của người vay.
*
Còn người kinh doanh vay vốn, thì nếu năm vừa rồi kinh doanh
khá hơn năm trưóc, thì được vay, và số tiền tương xứng với
quy mô làm ăn đang bành trưóng. Đó là vì họ nhìn vào khả năng
kinh doanh thực tế như vậy. Cho vay thì lấy lãi, và tỷ lệ ăn
lãi là công khai, ai cũng biết trước khi vay, nhưng ngân hàng
muốn chắc người vay khó bị phá sản, ngân hàng khó bị mất tiền
cho vay. Đa số các kinh doanh nhỏ, ban đầu cần vay vốn, nhưng
sau đó thì thôi, vì họ không thể phất lên được. Ngân hàng rất
muôn nhiều người vay tiền, nhưng không bao giờ cho vay mhững
kinh doanh năm lên năm xuống, hay người đã từng phá sản.
*
Ngày xưa tôi xin vốn đi buôn 1 chỉ vàng mà mẹ còn không cho.
Lúc ấy, đó là một món rất lớn, và cơ hội thành công rất cao,
nhưng mẹ vẫn không cho. Thế là tôi mãi mãi chỉ là một người
đi làm thuê. Bây giờ vốn 1 chỉ vàng chỉ đủ mời bạn uống cà phê.
*
Bài tôi viết đã lâu, đúng lúc máy chủ sai ngày (25 tháng 11)
nên nó luôn luôn đứng tận cùng, cho đến sau Lễ ThanksGiving.
*

Mình bằng tuổi bạn nhưng những gì mình có ko phải là 30tr mà là lòng tin của ba mẹ mình mình tha hương nhìu năm vào sg học (mình học TC hệ 3 năm TN THCS rồi đi hoc TC luôn nên nhanh hơn các bạn 2 năm :6^:)rồi làm luôn có nhìu lần mình đề xuất với ba mẹ mình rất đồng tình
2 nữa là quê mình làm nông là chính nhưng chưa ai có 1 kế hoạch chăn nuôi rõ ràng và nguồn giống ngoài tự nhiên rất nhiều nên mình nghĩ mình có thể giảm bớt chi phí cho con giống
mới đầu thì mình định nuôi chim Bồ Câu trước vì nhà mình đã có giống sẵng (nhà nuôi chim bo Câu cảnh) lấy làm giống luôn và Ếch thì vào những ngày mưa dân ỏ mình bắt rất nhìu nên mua lại với giá cũng rẻ
Tuy mình biết năng xuất kô cao như những giống khác nhưng để bắt đầu mình nghĩ như vậy để dảm chi phí và có thất bại thì cũng kô đến nỗi
mong mọi người góp ý

Mình cũng chỉ mong ba mẹ ủng hộ mình như bạn thôi.

còn về kế hoạch của bạn thì mình nghĩ bạn nên đến tham khảo ý kiến của các kỹ sư nông nghiệp ở tỉnh của bạn. Vì khi bạn tận dụng các nguồn giống ngoài tự nhiên rẻ nhưng có 1 số đặc điểm có thể là sẽ không phù hợp khi nuôi, gây ảnh hưởng đến sau này. Theo mình biết thì giá ếch giống cũng không quá đắt, bạn nên tham khảo ý kiến những người có chuyên môn trước khi mua giống hay bắt giống ngoài tự nhiên. Mình phải làm theo hướng hiện đại dần, quan trọng nhất trong chăn nuôi là con giống đó bạn.:8^:

Chúc Dinh Hieu thành công!

mới đầu thì mình định nuôi chim Bồ Câu trước vì nhà mình đã có giống sẵng
(nhà nuôi chim bo Câu cảnh) lấy làm giống luôn và Ếch thì vào những ngày mưa
dân ỏ mình bắt rất nhìu nên mua lại với giá cũng rẻ
Ý bạn muốn nuôi chim bồ câu cảnh bằng cách cho chúng ăn Ếch?
Hay bạn muốn nuôi cả 2 thứ?
*
Nuôi Ếch thì chắc có nhiều người mua, nhưng bồ câu cảnh thì
người mua vể ăn nhiều hơn người mua về nuôi.
*

Mọi người cho em hỏi, nếu em vạch ra 1 kế hoạch cụ thể, có tính toán (tất nhiên là trên lý thuyết) dựa vào tình hình và những gì em biết. Kế hoạch đó khá hoàn chỉnh nhưng sau khi ba mẹ đọc xong mà không đồng ý cho em thực hiện thì em có nên "ép" ba mẹ phải làm theo ko.

Số tiền bỏ ra để em có thể bắt đầu với 1 thử thách này khá lớn, khoảng 30tr như vậy liệu có mạo hiểm ko. Theo mọi người để khởi đầu thì nên bỏ ra bao nhiêu, với gia đình em thì 30tr ko phải là đơn giản nhưng có thể đc.

Mong mọi người cho ý kiến, nhất là các bác đã làm cha, làm mẹ, các bác sẽ nghĩ gì khi con trai 21 tuổi của mình đề xuất 1 ý kiến như vậy.

Cám ơn mọi người!
Mình bằng tuổi bạn nhưng những gì mình có ko phải là 30tr mà là lòng tin của ba mẹ mình mình tha hương nhìu năm vào sg học (mình học TC hệ 3 năm TN THCS rồi đi hoc TC luôn nên nhanh hơn các bạn 2 năm :6^:)rồi làm luôn có nhìu lần mình đề xuất với ba mẹ mình rất đồng tình
2 nữa là quê mình làm nông là chính nhưng chưa ai có 1 kế hoạch chăn nuôi rõ ràng và nguồn giống ngoài tự nhiên rất nhiều nên mình nghĩ mình có thể giảm bớt chi phí cho con giống
mới đầu thì mình định nuôi chim Bồ Câu trước vì nhà mình đã có giống sẵng (nhà nuôi chim bo Câu cảnh) lấy làm giống luôn và Ếch thì vào những ngày mưa dân ỏ mình bắt rất nhìu nên mua lại với giá cũng rẻ
Tuy mình biết năng xuất kô cao như những giống khác nhưng để bắt đầu mình nghĩ như vậy để dảm chi phí và có thất bại thì cũng kô đến nỗi
mong mọi người góp ý

Tìm đối tác phân phối vịt con giống

Chào anh em cộng đồng online

Thật chia sẻ một số kinh nghiệm cùng tác giả rằng..

Mình đang ngồi nhóm trưởng nhóm quản trị mạng ở trường Đại học nek.. nhưng mình xác định muốn giàu có đi lên thì phải về quê phụ má phụ ba chăn nuôi thôi..

Ai làm gì thì làm. Trưa mình tan sở mình đi ăn cơm cùng đồng nghiệp thì không ngày nào mà không có thịt gà công nghiệp, thử hỏi tại sao gà, vịt ở quê mình mà mình không được ăn phải ăn thịt gà có thể là nhập khẩu hoặc công ty liên doanh vốn toàn là nước ngoài. Tiền sẽ chảy vào túi nước bạn..
Mình là thế hệ trẻ phải làm gì trong miếng ăn manh áo này...

Nếu bạn là người miền trung hay bắc thì chúng ta có thể hợp tác.

Vài ý chia sẽ cùng bạn..

Cơ sở vịt giống SÁU THÊM
Chuyên cung cấp sỉ lẻ vịt con giống CV Super M3, vịt hòa lan siêu.
Thị trường trong cả nước và các nước láng giềng..
Địa chỉ: Ấp Trung thạnh xã Trung hòa huyện Chợ gạo tỉnh Tiền giang.
ĐT: 0733 836245
DĐ: 0983031549

Back