Không có kinh nghiệm em nên bắt đầu chăn nuôi từ đâu. hix..

• Thread starter muốn kh
  • Ngày gửi
Em ở Bến Tre, 21t, lần đầu tiên vào wed này thấy rất bổ ích, đã thích chăn nuôi lâu rồi mà ko có kinh nghiệm , vốn lại ko nhiều khoảng 15 triệu. Các chú, các anh có thể cho em vài lời khuyên nên bắt đầu từ đâu ko ạ. Em cũng có ý định tính đến một trang trại nào đó để học hỏi kinh nghiệm mà không biết sức khỏe có làm ở trang trại nổi không nữa. Chân thành cám ơn các anh, các chú đã đọc những dòng này và rất mong mọi ý kiến góp ý của các anh các chú. :1^:

nuôi gà cũng không vất lắm đâu bạn à còn về tài liệu chăn nuôi gà minh sẽ gửi cho bạn bạn không no có vấn đề gì thì ban viết lên dây ai biết thì sẽ giúp bạn nhưng lần đâu nuôi gà thì nuôi 1 -> 2 trăm con thôi đừng nuôi quá nhiều không rất mạo hiểm
hoàn cảnh của bạn rất giống với mình hai đứa mình cùng chung cảnh ngộ
rất hân nhạnh được làm quen

Em chân thành cám ơn anh. dạ nếu em có thể nuôi gà thì chắc sẽ phiền anh và các anh chú trên đây lắm lắm ( sợ lúc đó mọi người trốn em vì phiền quá đó ^^) về việc chuồng trại em chưa có, có cần phải xây không anh, vườn em cũng có nhưng sợ nạn trộm cắp làm sao có thể an toàn, hix mua gà về cần phải tiêm thuốc ngay hay không và tiêm thuốc thì cần nhờ bác sĩ thú y không, thời gian nuôi khoàng mấy tháng thì xuất chuồng, . Hic, chưa gì hết mà đã quá nhiều câu hỏi sợ đến lúc nuôi chắc em hỏi các anh các chú hok trả lời kịp lun... ><

nuôi gà cũng không vất lắm đâu bạn à còn về tài liệu chăn nuôi gà minh sẽ gửi cho bạn bạn không no có vấn đề gì thì ban viết lên dây ai biết thì sẽ giúp bạn nhưng lần đâu nuôi gà thì nuôi 1 -> 2 trăm con thôi đừng nuôi quá nhiều không rất mạo hiểm
hoàn cảnh của bạn rất giống với mình hai đứa mình cùng chung cảnh ngộ
rất hân nhạnh được làm quen

Em chân thành cám ơn anh. dạ nếu em có thể nuôi gà thì chắc sẽ phiền anh và các anh chú trên đây lắm lắm ( sợ lúc đó mọi người trốn em vì phiền quá đó ^^) về việc chuồng trại em chưa có, có cần phải xây không anh, vườn em cũng có nhưng sợ nạn trộm cắp làm sao có thể an toàn, hix mua gà về cần phải tiêm thuốc ngay hay không và tiêm thuốc thì cần nhờ bác sĩ thú y không, thời gian nuôi khoàng mấy tháng thì xuất chuồng, . Hic, chưa gì hết mà đã quá nhiều câu hỏi sợ đến lúc nuôi chắc em hỏi các anh các chú hok trả lời kịp lun... ><

--------

Trả lời...
100 Gà ăn khoảng 15-16 bao cho đến khi xuất chuồng luôn (bao gồm giai đoạn từ 1 ngày 22 ngày tuổi và từ 22 ngày đến xuất chuồng).
Khi nuôi gà ta thả vườn mình không tính được chính xác FCR (thức ăn/tăng trọng 1 kg) vì đôi khi còn bổ sung thức ăn xanh và thóc.
Khởi nghiệp bằng con gì không quan trong đâu bạn, quan trọng nhất là biết cố gắn và học hỏi thì sẽ thành công. Riêng về con gà thì mình có nuôi và tìm hiểu nên mong sẽ giúp ít được cho bạn. Ở đây còn nhiều chuyên gia lắm ^_^...bạn có gì thì post lên mọi người giúp đở cho...welcome...

Em rất cám ơn anh đã chia sẻ rất tường tận và động viên em nhiều.. em sẽ cố gắng nghiên cứu kĩ càng hơn..

--------

Thời gian này ở chỗ em ở đang mùa nước ngập (đem gà về nuôi chắc phải tập nó bơi trước quá >.< ) em không biết sao đây.
Không nuôi gà thả vườn mà nuôi gà ác thì sao nhỉ. Vì nước ngập không biết làm sao để nuôi thả vườn nữa. GÀ ÁC thì nuôi được trên chuồng không chiếm diện tích mấy nhưng em nghe nói Gà ÁC thì khó nuôi hơn gà thả vườn....
Không phải em đứng núi này trông núi nọ nhưng tình hình nước ngập như vầy đem gà con về hok biết làm sao nên em đưa ra con GÀ ÁC mong các anh các chú góp ý....

Mong sự góp ý của các anh các chú nhiều lắm ^^

Last edited by a moderator:
Em chân thành cám ơn anh. dạ nếu em có thể nuôi gà thì chắc sẽ phiền anh và các anh chú trên đây lắm lắm ( sợ lúc đó mọi người trốn em vì phiền quá đó ^^)
không phiền gì đâu bạn ạ agriviet sinh ra là để giúp ngành nông nghiệp phát triển hơn và là để mọi người chao đổi kinh nhiệm và góp ý giúp đỡ lẫn nhau
chuồng trại em chưa có, có cần phải xây không anh, vườn em cũng có nhưng sợ nạn trộm cắp làm sao có thể an toàn,
về chuồng thì phải làm chứ, và làm chuồng thì phải làm xao cho kín đáo chống gió lùa và kẻ gian ăn chộm. nuôi ít gà thì không cần kiên cố lắm đâu , còn chuyện chống trộm thì khó lắm bạn ạ mà có làm được thì cũng tốn tiến lắm
hix mua gà về cần phải tiêm thuốc ngay hay không và tiêm thuốc thì cần nhờ bác sĩ thú y không, thời gian nuôi khoàng mấy tháng thì xuất chuồng, .
mua gà về thì không phải tiêm gì hết đâu bạn vì dưới 3 tuần tuổi không tiêm được ,chỉ được tiêm marek 1 ngày tuổi thôi , chăn nuôi gà chủ yếu là dựa vào bản thân chỉ khi gà mắc bệnh mới cần bác sĩ thú y tìm cách khắc phục thôi. thời gian của gà ta lai là 3-4 tháng là xuất được rồi trọng lượng tùy theo người nuôi
Hic, chưa gì hết mà đã quá nhiều câu hỏi sợ đến lúc nuôi chắc em hỏi các anh các chú hok trả lời kịp lun... ><
không có gì đâu bạn ạ ở đây có rất nhiều là bác sĩ thú y và cũng có rất nhiều người giỏi về lĩnh vực này lên bạn không phải no
chúc bạn thành công ..thân .

Em xin cám ơn Đilênlàmgiàu đã giúp đỡ em thật nhiều thông tin bổ ích... em muốn thank hết mà hông biết nút thank ở đâu hix hix..... . đang mùa nước ngập em chẳng biết làm sao để bắt đầu nuôi đây nữa ><

Xin cám ơn hoangtucantho nhe,

Mình thấy muốn nuôi gà thì cần phải trau dồi kiến thức nhiều lắm, từ xây chuồng, tính kinh phí đầu tư, rồi về bệnh tật của gà, v..v..Cái chính là có ý chí và biết lập kế hoạch cho từng giai đoạn, nếu không sẽ rối bời liền đấy.

bạn quyết tâm chăn nuôi thế thì sẽ thành công bây giờ là mùa mưa gió thì hãy hoãn nuôi gà đã tạm thời thì chưa làm gì được vì gà mới lở rât mẫn cảm với gió lạnh, thời tiết quá lạnh sẽ hay bị bệnh hen CRD .e coli . samonella pullorum lên bạn phải chọn thời điểm thích hợp ấm áp thì mới nghĩ đến việc nuôi gà

bạn quyết tâm chăn nuôi thế thì sẽ thành công bây giờ là mùa mưa gió thì hãy hoãn nuôi gà đã tạm thời thì chưa làm gì được vì gà mới lở rât mẫn cảm với gió lạnh, thời tiết quá lạnh sẽ hay bị bệnh hen CRD .e coli . samonella pullorum lên bạn phải chọn thời điểm thích hợp ấm áp thì mới nghĩ đến việc nuôi gà

Dạ, chắc phải vậy, vì em không dám mạo hiểm nhiều. hix. Nhưng nếu qua thời gian này thì kịp nuôi bán tết không anh. Còn mô hình nuôi gà ác anh thấy thế nào...
Mong sự góp ý của các anh các chú thật nhiều....

Khởi nghiệp thì theo mình bạn đừng nên đầu tư vào chăn nuôi gia súc gia cầm vì mức đầu tư lớn, rủi ro cao, cạnh tranh và đặc biệt là không phù hợp với điều kiện địa phương bạn hiện giờ ( lũ lụt...)

Mình đồng ý như anh gì đó ở trên nói, nên nuôi theo hướng cung ứng các sản phẩm phục vụ sinh vật cảnh.

Sâu gạo hoặc trùn quế, tiền đầu vào không lớn, kỹ thuật ko phức tạp, ko tốn công, nuôi dễ ( chỉ cần có thùng xốp là ok rồi ), thị trường ổn định...

Vài lời góp ý cùng bạn. Đi lên từ từ ^^, chứ nói dại mới bắt tay vào làm ngại thất bại lắm :D

[w]ind;208932 đã viết:
Khởi nghiệp thì theo mình bạn đừng nên đầu tư vào chăn nuôi gia súc gia cầm vì mức đầu tư lớn, rủi ro cao, cạnh tranh và đặc biệt là không phù hợp với điều kiện địa phương bạn hiện giờ ( lũ lụt...)

Mình đồng ý như anh gì đó ở trên nói, nên nuôi theo hướng cung ứng các sản phẩm phục vụ sinh vật cảnh.

Sâu gạo hoặc trùn quế, tiền đầu vào không lớn, kỹ thuật ko phức tạp, ko tốn công, nuôi dễ ( chỉ cần có thùng xốp là ok rồi ), thị trường ổn định...

Vài lời góp ý cùng bạn. Đi lên từ từ ^^, chứ nói dại mới bắt tay vào làm ngại thất bại lắm :D

Dạ, em xin cám ơn anh nhiều. em sẽ cố gắng cân nhắc trước khi làm, khổ nỗi là ở đây không ai chơi chim cảnh hết trơn mới khổ.. hix hix. em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm, xin cám ơn anh.....

Nhưng nếu qua thời gian này thì kịp nuôi bán tết không anh.
lếu vượt qua thời gian này thì vẫn kịp nhưng phải nuôi kiểu tăng tốc tức là phài nuôi gà bằng cám hỗn hợp có chất lượng cao thì sẽ kịp bạn ạ
Còn mô hình nuôi gà ác anh thấy thế nào...
Mong sự góp ý của các anh các chú thật nhiều....
mô hình nuôi gà ác và gà hmông thì mình đã thất bại lên không dám góp ý nhiếu nhưng mình có một lời khuyên nhỏ là trước khi định nuôi gì thì phải tính đến đầu ra đầu vào kinh phí nuôi dưỡng .v.v.v thì mới hãy nuôi như mình nuôi gà hmông không bán được hihih

hiện tại mình đang tập chăn nuôi mới nuôi được 2 đợt gà rồi mỗi đợt khoảng 100c nhưng hiện h giá thức ăn công nghiệp cao quá nuôi xong chẳng lời được bao nhiu, nên muốn hỏi anh em nào có kinh nghiệm về thức ăn tự trộn, hướng dẫn cho mình chút về thức ăn tự trộn, ở chổ mình dễ mua nhất là bắp hạt, cám gạo, bột cá tạp lạt và cá tạp lạt, mình kô bít trộn các loại đó theo tỷ lệ như nào để cho gà ăn tăng trọng mau lớn. rất mong anh em giúp đỡ. chân thành cám ơn.

Sẵn đây xin hỏi anh kmnhi hôm nọ có thấy anh đang nghiên cứu nuôi Giòi làm thức ăn cho gà kết quả thế nào rồi..?? chia sẽ cho em biết chút kinh nghiệm vơi

hiện tại mình đang tập chăn nuôi mới nuôi được 2 đợt gà rồi mỗi đợt khoảng 100c nhưng hiện h giá thức ăn công nghiệp cao quá nuôi xong chẳng lời được bao nhiu, nên muốn hỏi anh em nào có kinh nghiệm về thức ăn tự trộn, hướng dẫn cho mình chút về thức ăn tự trộn, ở chổ mình dễ mua nhất là bắp hạt, cám gạo, bột cá tạp lạt và cá tạp lạt, mình kô bít trộn các loại đó theo tỷ lệ như nào để cho gà ăn tăng trọng mau lớn. rất mong anh em giúp đỡ. chân thành cám ơn.
Bạn nói chính xác đấy! Thức ăn hổn hợp hiện tại giá khá cao. Nếu tính toán không khéo có khi huề vốn là mừng.
Thêm cách nửa thì chổ bạn dễ tìm nguồn nguyên liệu nhóm năng lượng. Bạn có thể tìm mua đậm đặc về trộn để giảm chi phí.
Riêng về phối hợp khẩu phần thì về cơ bản, bạn cần có:
A: Nhóm cung cấp năng lượng (bắp, cám gạo...)
B: Nhóm cung cấp protein (bột cá lạt, bột huyết...)
Kết hợp với Vitamin tổng hợp, khoáng vi lượng, đa lượng (DCP, ...).
Thật ra, thì việc trộn để đáp ứng nhu cầu của gia cầm thì cũng không khó lắm. Quan trọng là khi trộn thì chi phí đầu tư về trang thiết bị, giá thành nguyên liệu...có đảm bảo hay có khi bằng thức ăn hổn hợp?
Độc tố nấm mốc của nguyên liệu bạn không đảm bảo được = gà rất rất nhạy cảm với điều này.
Thân! Nếu cần thông tin về phối hợp khẩu phần thì mình sẻ share cho tham khảo.

Chào Em đồng hương, nuôi gà ta thì thú y phải chuẩn mới được nha. Em nên nuôi 100 con trở lại để lấy kinh nghiệm, bây giờ nuôi đến tết thi giá gà cũng khá cao, hy vọng là có lời nhiều.

Sẵn đây xin hỏi anh kmnhi hôm nọ có thấy anh đang nghiên cứu nuôi Giòi làm thức ăn cho gà kết quả thế nào rồi..?? chia sẽ cho em biết chút kinh nghiệm vơi

mình làm có chút kết quả là 1 ngày thu được khoảng 100gr có khi cũng thu được 400gr dòi ruồi lính đen nhưng hiện tại mình đang tạm dừng nuôi vì chưa có kinh phí để dựng nhà kính cho con ruồi bố mẹ. nói chung kinh phí dành hết nuôi gà rồi. hihi

--------

Bạn nói chính xác đấy! Thức ăn hổn hợp hiện tại giá khá cao. Nếu tính toán không khéo có khi huề vốn là mừng.
Thêm cách nửa thì chổ bạn dễ tìm nguồn nguyên liệu nhóm năng lượng. Bạn có thể tìm mua đậm đặc về trộn để giảm chi phí.
Riêng về phối hợp khẩu phần thì về cơ bản, bạn cần có:
A: Nhóm cung cấp năng lượng (bắp, cám gạo...)
B: Nhóm cung cấp protein (bột cá lạt, bột huyết...)
Kết hợp với Vitamin tổng hợp, khoáng vi lượng, đa lượng (DCP, ...).
Thật ra, thì việc trộn để đáp ứng nhu cầu của gia cầm thì cũng không khó lắm. Quan trọng là khi trộn thì chi phí đầu tư về trang thiết bị, giá thành nguyên liệu...có đảm bảo hay có khi bằng thức ăn hổn hợp?
Độc tố nấm mốc của nguyên liệu bạn không đảm bảo được = gà rất rất nhạy cảm với điều này.

bạn thông cảm nơi mình ở thì tìm cám đậm đặc khó lắm nếu dễ tìm thì mình hỏi anh em trên diễn đàn chi nữa. cái thứ 2 nữa là hiện mình sử dụng men tiêu hóa sống EM để ủ thức ăn cho gà nên mình nghĩ mình trộn rồi vô bao để khoảng 4-7 ngày vẫn ko sao nên nấm mốc cũng khó phát triển trong môi trường như vậy.

--------

Chào Em đồng hương, nuôi gà ta thì thú y phải chuẩn mới được nha. Em nên nuôi 100 con trở lại để lấy kinh nghiệm, bây giờ nuôi đến tết thi giá gà cũng khá cao, hy vọng là có lời nhiều.
cái này thì bạn khỏi nói rồi mình có kinh nghiệm vì đợt đầu mình nuôi gà do còn non nên gà bị bệnh grumboro mà mình ko bít nên để sảy hết gần nửa số gà rồi hihi qua 1 đợt gà bệnh là kinh nghiệm tăng 1 bật

--------

mình đang tìm kiếm thông tin phối hợp khẩu phần dành cho gà thịt nhưng tìm mãi mà chẳng thấy nếu bạn giúp được mình thì còn gì bằng. cảm ơn rất nhìu. email của mình k_m_nhi@yahoo.com

Đi làm công trước, sẽ làm chủ sau

Chào bạn, xem topic của bạn tôi thấy bạn rất có chí vươn lên, Bạn sẽ thành công sau này. Nhưng ta phải có kế hoạch, có lộ trình thì mới đạt được bạn ah. Nếu vội vã, thì 15 triệu của bạn sẽ trở thành học phí đấy..
Theo tôi, bạn thiếu 3 yếu tố: sức khỏe, vốn, kinh nghiệm.
Thiển ý của tôi thế này: Chắc chắn nếu chỉ qua hướng dẫn của mọi người, bạn không thể nào lãnh hội hết để trở thành chuyên nghiệp được. Vì còn rất rất nhiều vấn đề trong nghề. nhiều khi gà bệnh, chỉ cần trễ một ngày chờ tư vấn là đàn gà không cứu được. Nuôi tập trung, chứ không phải gia đình nuôi vài con để ăn chơi nên nó cũng nhiều vấn đề hơn. Do vậy bạn phải đi làm cho trang trại nuôi gà khác để lấy kinh nghiệm thực tế. nếu sức khỏe mình yếu, mình có thể nói với họ và đương nhiên mình lãnh lương ít hơn người khác để công việc mình ít hơn. Nếu cả như vậy mà cũng không đủ sức làm, thì có lẽ bạn sẽ không bao giờ làm được chủ trại gà. vì công việc của người làm công trại gà và người chủ trại gà nhỏ là y như nhau hoàn toàn.
Sau khi bạn có đủ kinh nghiệm, hãy nói đến chuyện ra mở riêng trại gà nho nhỏ theo số vốn mình có, và lúc đó hy vọng sức khỏe của bạn cũng đã khá lên, cứng cáp hơn.
Nên nhớ rằng ý chí chỉ giúp ta thành công, khi mà ta có kinh nghiệm và hiểu biết. Nếu không, cái ý chí đó có thể làm cho ta thất bại.
Anh em trên diễn đàn thấy mọi người rất ủng hộ bạn, mình hy vọng bạn sẽ thành công

Em xin cám ơn các anh anhhungxadieu nói riêng cũng như các anh các chú trên diễn đàn nói chung rất nhiều.... dù em là người mới chân ướt chân ráo vào đây mà được các anh các chú quan tâm và giúp đỡ rất nhiều.....
Sau những lời khuyên trên có lẽ em phải cố gắng tìm trang trại nào để làm và học hỏi kinh nghiệm cũng như kiến thức chăn nuôi ....
Không biết có anh chú nào có thể cho em làm trong trang trại để học hỏi kinh nghiệm , kiến thức làm vốn vào đời không hix ....

Hi hi...Cố gắn lên bạn!
Cũng không cần tìm trại học tập đâu (sức khoẻ yếu mà!). Bạn cứ mạnh dạn chuẩn bị chuồng trại nhập 100 con về nuôi trước rồi "nghề dạy nghề". Tối nay tôi sẽ viết riêng cho bạn 1 bài về cách chuẩn bị chuồng trại và lịch vaccine, cứ i cách đó mà làm! Tôi nghĩ bạn sẽ thành công!

Hi hi...Cố gắn lên bạn!
Cũng không cần tìm trại học tập đâu (sức khoẻ yếu mà!). Bạn cứ mạnh dạn chuẩn bị chuồng trại nhập 100 con về nuôi trước rồi "nghề dạy nghề". Tối nay tôi sẽ viết riêng cho bạn 1 bài về cách chuẩn bị chuồng trại và lịch vaccine, cứ i cách đó mà làm! Tôi nghĩ bạn sẽ thành công!
hi vọng bạn share cho mình công thức phối trộn nguyên liệu làm thức ăn cho gà luôn. thx

--------

Em xin cám ơn các anh anhhungxadieu nói riêng cũng như các anh các chú trên diễn đàn nói chung rất nhiều.... dù em là người mới chân ướt chân ráo vào đây mà được các anh các chú quan tâm và giúp đỡ rất nhiều.....
Sau những lời khuyên trên có lẽ em phải cố gắng tìm trang trại nào để làm và học hỏi kinh nghiệm cũng như kiến thức chăn nuôi ....
Không biết có anh chú nào có thể cho em làm trong trang trại để học hỏi kinh nghiệm , kiến thức làm vốn vào đời không hix ....
cũng kg nhất thiết phải tìm trang trại xin vào làm đâu em ơi, anh cũng như em chứ có khác gì đâu, có khác chút là anh nuôi gà nhờ người bạn hàng xóm chỉ dẫn, người bạn này của anh có kinh nghiệm nuôi gà 5 năm nên anh cũng học được chút kinh nghiệm từ đó, quan trọng nhất của nghề chăn nuôi là chịu khó quan sát, theo dõi con vật nuôi hằng ngày, nếu thấy bất thường thì chạy ra thú y hỏi và mua thuốc, do quan sát và theo dõi nên khi ra thú y em phải tả đúng con gà mình có triệu chứng gì thì thú y mới bán thuốc đúng bệnh cho gà như vậy em nuôi mới đạt hiệu quả. như vậy em mới tích kinh nghiệm từ từ có thể nuôi lên nhiều được. đó cũng là nghề dạy nghề như hoangtucantho nói.

Hi hi...Cố gắn lên bạn!

Em cám ơn anh nhiều lắm, nhưng tình hình là vườn nhà em đang bị nước ngập dzữ lắm, em hok pix sao nữa, hông dám bắt đầu...
Anh thật tốt, em chân thành cám ơn anh.....
Em ghét bản thân em lắm, không khỏe mạnh như người ta
--------

hi vọng bạn share cho mình công thức phối trộn nguyên liệu làm thức ăn cho gà luôn. thx

--------

cũng kg nhất thiết phải tìm trang trại xin vào làm đâu em ơi, anh cũng như em chứ có khác gì đâu, có khác chút là anh nuôi gà nhờ người bạn hàng xóm chỉ dẫn, người bạn này của anh có kinh nghiệm nuôi gà 5 năm nên anh cũng học được chút kinh nghiệm từ đó, quan trọng nhất của nghề chăn nuôi là chịu khó quan sát, theo dõi con vật nuôi hằng ngày, nếu thấy bất thường thì chạy ra thú y hỏi và mua thuốc, do quan sát và theo dõi nên khi ra thú y em phải tả đúng con gà mình có triệu chứng gì thì thú y mới bán thuốc đúng bệnh cho gà như vậy em nuôi mới đạt hiệu quả. như vậy em mới tích kinh nghiệm từ từ có thể nuôi lên nhiều được. đó cũng là nghề dạy nghề như hoangtucantho nói.

Em xin cảm ơn anh đã khuyến khích và chia sẻ kinh nghiệm thật chân thành với em....
Hic, nếu em có thể khỏe như người ta thì được quá, .Đôi khi em cảm thấy ghét bản thân mình lắm anh ah...

Back